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Dibaji  

Wizara ya Katiba na Sheria inafurahi kuwasilisha Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za 

Binadamu (MKKHB) wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tangu 

kuundwa kwa Muungano, Serikali ya Tanzania imejizatiti kuhifadhi na kukuza haki za 

binadamu kama zinavyofafanuliwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya 

mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa mara kwa mara), Katiba ya Zanzibar ya mwaka 

1984 (kama ilivyorekebishwa hadi mwaka 2010), Tamko la Ulimwengu la Haki za 

Binadamu la mwaka 1948, pamoja na mikataba mingine ya Kikanda na Kimataifa. Kwa 

kuzingatia hali hii Serikali imeunda taasisi na vyombo mbalimbali kwa ajili kulinda na 

kukuza haki za binadamu, ikiwa ni pamoja  na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora (THBUB)  lakini  hakukuwa na mpango kazi maalum unaotekelezwa na vyombo 

vyote unaohusu haki za binadamu. Mpango huu uitwao MKKHB sasa unaweka msingi 

na mpangilio wa mambo ya kutekeleza. Mpango unadhihirisha azma ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutekeleza wajibu wake kimataifa na shauku ya 

Serikali katika kuboresha, kuhifadhi na kutekeleza haki za binadamu nchini. 

Katika maandalizi ya MKKHB, Serikali imezingatia mapendekezo na maelekezo kutoka 

Taasisi au Vyombo vya Kimataifa vinavyosimamia Mikataba ya Haki za Binadamu na 

ahadi za Serikali katika Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu chini ya 

mpango wao wa nchi kujitathimi uitwao Mapitio ya vipindi vya kimataifa ya Haki za 

Binadamu (MVKHB). Serikali inaendeleza ahadi zake za kutekeleza majukumu yake ya 

kitaifa na kimataifa, sambamba na kuelimisha na kuwawezesha wananchi kufaidi haki za 

binadamu na kuzifanya kuwa halisi nchini Tanzania. MKKHB umetungwa kwa mtindo 

shirikishi uliowahusisha wadau mbalimbali. Mazungumzo na majadiliano yalifanyika 

katika ngazi za wilaya, mikoa na taifa ambako wawakilishi wa taasisi za serikali, 

mashirika ya kijamii ya kiraia na wanataaluma walihusishwa. Kamati ya Kitaifa ya 

Uratibu iliyofanya jukumu la kuandaa mpango huu iliundwa kwa namna ambayo 

ilijumuisha wajumbe kutoka taasisi na makundi mbalimbali. Wizara inapenda 

kuwashukuru wote walioshiriki katika kuandaa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za 

Binadamu. 

Tunatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki kutoa mawazo yao na mapendekezo, 

ambayo yamesaidia kuhakikisha kuwa MKKHB umechukua sura hii ya sasa na mfumo 

huu. Kwa hakika, MKKHB umezingatia mahitaji na vipaumbele vya walio wengi kote 

nchinið Tanzania Bara na Zanzibar. 

Wizara pia inapenda kuwashukuru wadau wote walioshiriki wakati wa kupitisha Mpango 

Kazi wetu katika hatua za awali.  Pia tunatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la 

Kimataifa Tanzania kwa msaada wa kifedha na kitaalamu katika kuandaa MKKHB. 

Aidha tunapenda kutambua mchango wa asasi ijulikanayo kama Public International Law 

and Policy Group (PILPG) kutoka Marekani kwa kushiriki na kutoa msaada wa 

kitaalamu pale ulipohitajika.  Hatimaye tunapenda kushukuru wajumbe wote wa Kamati 

ya Kitaifa ya Uratibu kwa kazi nzito ya kuhakikisha kwamba Mpango Kazi unaandaliwa.  

Wizara inaelewa kwamba Serikali itakabiliana na changamoto nyingi katika utekelezaji 

wa MKKHB, ikiwa ni pamoja na upungufu wa rasilimali za kuhakikisha utekelezaji bora 

wa Mpango unafanyika. Lakini tuna matumaini kwamba sekta zote za umma na binafsi 

zitasaidiana katika utekelezaji wa Mpango Kazi huu kwa ajili ya kuleta manufaa katika 

maisha ya wananchi wa Tanzania. 
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Ni tumaini letu kwamba kwa kupitia jitihada za pamoja baina ya Serikali, Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala Bora, asasi za kiraia, sekta ya biashara na jamii za kimataifa 

tutaweza kumudu changamoto zitakazojitokeza katika kufanikisha Mpango Kazi huu na 

hatimaye kuweza kujenga jamii yenye haki, inayofuata misingi ya kidemokrasia na 

ambapo haki zote za binadamu zinaheshimiwa, kulindwa na kuendelezwa. 

 

 

Mathias Meinrad Chikawe (MP) 

Waziri wa Katiba na Sheria 
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Muhtasari Wa Mpango Kazi Kwa Taasisi 

 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (MKKHB) wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania unaonyesha azma ya Serikali katika kulinda na kukuza haki za binadamu. 

Mpango Kazi unatokana na maazimio ya kongamano la Umoja wa Mataifa lililofanyika 

Vienna na Mpango wake unaozitaka nchi zote duniani  kuwa na mpango wa kitaifa wa 

haki za binadamu ili kulinda na kukuza haki za binadamu. Lengo la Mpango Kazi huu ni 

kuimarisha ulinzi, uhifadhi, na uendelezaji  wa haki za binadamu kwa utimilifu  kwa 

mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Katiba ya Zanzibar, pamoja 

na kuimarisha haki zote za binadamu kwa  mujibu wa mikataba ya kimataifa iliyoridhiwa 

na nchi yetu.  

 

MKKHB umeandaliwa kwa njia ya mashirikiano yalioanza Oktoba 2008. Wizara ya 

Katiba na Sheria kwa kushirikiana na Kamati ya Uratibu iliyokuwa na  wajumbe kutoka 

Serikalini, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, Umoja wa Mataifa - Tanzania, 

wanataaluma na asasi za kiraia kutoka Tanzania Bara na Zanzibar, iliongoza mchakato 

wa uandikaji wa Mpango huu. Ili kutoa rasimu ya MKKHB, Kamati ya Uratibu ilifanya 

tathmini juu ya haki za binadamu Tanzania kwa kupitia nyaraka mbalimbali, kupata 

maoni kutoka kwa umma, na kufanya tathmini. Tathmini ilitoa msingi wa uandaaji wa 

Ripoti ya Hali ya Haki za Binadamu nchini. Matokeo na mapendekezo ya Ripoti  hiyo 

yalitumika kama msingi wa uandaaji wa MKKHB. Ili kupata ridhaa ya wadau, Rasimu ya 

MKKHB iliwasilishwa kwa wadau kwa ajili ya maoni zaidi. Maoni yaliyopatikana 

yalijumuishwa katika rasimu kabla haijawasilishwa kwenye Baraza la Mawaziri ili 

kupatiwa kibali. 

 

MKKHB unatambua kwamba uhifadhi na uimarishwaji wa haki za binadamu si suala la 

sekta, wizara, au idara  moja au linahusu jambo moja tu. Mpango umeainisha maeneo 

ishirini na matatu ya haki za binadamu, ambayo yamepangwa katika nguzo nne kama 

vipaumbele  katika jitihada za kuratibu na kuhifadhi haki za binadamu nchini. Kwa 

mfano, ndani ya haki za kiraia na kisiasa, MKKHB imeweka mpango na majukumu ya 

kufanyia kazi katika kuzingatia haki ya kuishi; fursa ya kufikia vyombo vya haki (access 

to justice); haki na usawa mbele ya sheria; uhuru wa kutoa maoni, kujieleza na haki ya 

kupata habari; uhuru wa kukusanyika; na haki ya kuwa huru na kupata usalama wa mtu. 

Katika haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, MKKHB unashughulikia haki ya kuwa 

na mali na kumiliki ardhi; haki ya kupata elimu; haki ya kiwango bora cha maisha, ikiwa 

ni pamoja na haki ya chakula; haki ya kupata maji safi na salama; haki ya kufanya kazi; 

haki ya kuwa na afya bora ya mwili na akili; haki ya kuishi katika mazingira safi na 

salama; na haki ya hifadhi ya jamii. MKKHB pia unatoa hifadhi kwa makundi yenye 

mahitaji maalum, hii ikiwa ni pamoja na wanawake, watoto, watoto walio katika 

mkinzano na sheria, watu wenye ulemavu, wazee, watu wanaoishi na virusi vya 

UKIMWI, wakimbizi, na watu wasio na utaifa. Mwisho kabisa MKKHB inaweka 

mipango katika uimarishaji wa taasisi kama vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora, Kurugenzi ya Haki za Binadamu chini ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na masuala mapya ya haki za binadamu yanayoibuka kama vile hifadhi ya haki za 

binadamu katika biashara na uwekezaji.  

 

MKKHB unaimarisha mtizamo unaozingatia haki za binadamu ambao kwa kiingereza 

unaitwa ñHuman Rights Based Approach (HRBA) katika sera na mikakati ya taifa, ikiwa 

ni pamoja na MKUKUTA, MKUZA, Malengo ya Maendeleo ya Milenia, Dira ya Taifa 

ya mwaka 2025, Mpango wa Miaka Mitano wa mwaka 2011/2012 hadi 2015/2016, 
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pamoja na mipango kazi mingine iliyopo katika Wizara, Idara na Mawakala wa Serikali 

(Wizara, Idara na Wakala wa Serikali) na kujumuishwa katika taratibu za bajeti ya taifa. 

Mpango Kazi hauna budi kutumika katika kuandaa na kutekeleza mipango mingine yote 

ili kuongeza ufanisi katika uimarishaji wa haki za binadamu. Ifahamike kuwa mipango 

yote ya Serikali inatekeleza haki za binadamu. Kwahiyo Mpango kazi umeainisha kazi za 

kutekelezwa na Wizara, Idara na Wakala wa Serikali hivyo hazina budi kutengewa bajeti 

ili kuweza kutekelezeka.  

 

Aidha, Mpango unaweka utaratibu kamili wa utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini. 

Utaratibu huu utasaidia siyo tu utekelezwaji wa Mpango huu, bali pia wajibu wa Serikali 

katika kutoa taarifa kwa Taasisi za Kimataifa zinazosimamia Mikataba ya Haki za 

Binadamu, na katika tathmini za haki za binadamu kama vile Mapitio ya Vipindi vya 

Kimataifa ya Haki za Binadamu (MVKHB ) ambazo hufanyika mara kwa mara. Katika 

utelezaji wa Mpango huu kutakuwa na utaratibu wa kufanya ufuatiliaji na tathmini  kwa 

lengo la kuainisha, kufuatilia na kufanya tathmini, MKKHB unakabidhi jukumu hilo kwa 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB). Aidha inategemewa kwamba 

THBUB itaunda Kamati ya Ufuatiliaji na Tathmini kuisaidia Tume kutimiza shughuli 

zinazohusiana na usimamizi wa utekelezaji wa Mpango Kazi. 

 

Pamoja na mambo mengine, Kamati hiyo itaandaa taarifa za maendeleo kuhusu 

utekelezaji wa Mpango Kazi baada ya miaka mitatu, na taarifa ya mwisho baada ya 

miaka mitano. Ili kuhimiza uwazi na kutopendelea katika tathmini ya utekelezaji wa 

MKKHB, asasi za kiraia zitahusishwa kwa kiwango cha juu katika ufuatiliaji na kufanya 

tathmini.  

 

Ili kuhamasisha utekelezaji endelevu, MKKHB umeweka kanuni au misingi elekezi ya 

kuzingatia ili kukabiliana na matatizo na changamoto zinazoweza kujitokeza. Kanuni au 

misingi hii ni kama vile: ni vizuri kuwa na ushirikiano bayana kati ya Serikali na Asasi za 

kiraia, kuwa na utaratibu wa kusaidiana kwa taasisi zote zinazotekeleza mpango huu; 

kuungwa mkono kwa mpango mzima na ngazi za juu za kisiasa ili kuleta utashi wa 

kisiasa na tija; kutengewa rasilimali za kutosha; kusambaza MKKHB  na jitihada za 

muda mrefu katika eneo la kuelimisha wananchi,  kutoa mafunzo na kuhamasisha, 

uimarishaji wa taasisi katika kuuelewa mpango na kuutekeleza vizuri;  na ufuatiliaji wa 

mara kwa mara wa maendeleo ya utekelezaji na tathmini ya mafanikio ya Mpango. 
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SEHEMU YA I  

 

Sura ya Kwanza: Utangulizi na Chimbuko 

 

1.1.1. Utangulizi 

 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (MKKHB) ni mpango wa kwanza 

unaozingatia haki za binadamu kwa ujumla wake katika historia ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Unalenga kuimarisha mfumo wa haki za binadamu kitaifa 

katika kulinda,kukuza uimarishaji wake kwa vitendo na  kwa kuchukua hatua 

madhubuti. 

 

Dhana ya Mpango Kazi wa kitaifa wa Haki za Binadamu ilibuniwa kama sehemu ya 

mapendekezo ya Kongamano la Ulimwengu la Haki za Binadamu lililofanyika Vienna 

mwaka 1993. Kongamano lilitoa tamko juu ya Programu ya Utendaji (Vienna 

Declaration and Programme of Action).   

 

Sehemu ya II, Ibara ya 71 ilipendekeza yafuatayo: 

 

Kongamano la Ulimwengu la Haki za Binadamu linapendekeza kwamba 

kila nchi iandae mpango kazi wa kitaifa unaotambua hatua ambazo 

zitaiwezesha nchi kuboresha ulinzi na ukuzaji  wa haki za binadamu. 

 

Kutokana na pendekezo hili, nchi nyingi zimeandaa na kuanzisha Mipango kazi ya 

Kitaifa ya hatua za kuimarisha na kuhifadhi Haki za Binadamu. 

 

Nchini Tanzania, ukosefu wa ulinganifu wa sera katika uimarishaji wa haki za binadamu 

ulijadiliwa mwezi Oktoba 2008 wakati wa Kongamano la Kitaifa lililoandaliwa na 

Serikali, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), na ofisi ya Umoja wa 

Mataifa Tanzania. Matokeo ya kongamano hilo ni mapendekezo ya namna ya kuendelea 

kuimarisha, kuhifadhi na kukuza haki za binadamu Tanzania. Mojawapo ya 

mapendekezo hayo ilikuwa ni  Serikali kuandaa mpango kazi wa kitaifa wa haki za 

binadamu kwa kushirikiana na kusaidiana na THBUB, asasi za kiraia, Umoja wa Mataifa, 

pamoja na washiriki wengine wa maendeleo. Kwahiyo basi, mwongozo wa uandikaji wa 

MKKHB ulibuniwa na kuidhinishwa mwezi Oktoba 2009 kwenye Warsha ya 

Majadiliano ya Kitaifa. 

 

1.1.2 Hali Halisi ya Haki za Binadamu Kitaifa  

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kulinda na kuhifadhi haki za 

binadamu kama ilivyofafanuliwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977, Tamko la Ulimwengu la Haki za Binadamu la mwaka 1948, na mikataba 

mingine ya Kikanda na Kimataifa. 

 

Tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964, serikali 

imechukua hatua kubwa katika kulinda na kuimarisha haki za binadamu kwa kuridhia 

hati/mikataba mbalimbali ya haki za binadamu ya kimataifa na kikanda, kufuta sheria 

zinazokinzana na Katiba na/au misingi ya haki za binadamu, na kuanzisha taasisi za 
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kitaifa, kama vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na kutekeleza Mpango 

wa Maboresho wa Sekta ya Sheria (LSRP) kwa kupitia Wizara ya Katiba na Sheria. 

Lengo la maboresho ilikuwa ni pamoja na utoaji wa haki kwa kasi zaidi, unafuu wa 

gharama na uwezo wa kufikia vyombo vya sheria kwa ngazi zote za jamii, uadilifu na 

weledi wa maofisa wa sheria, na uimarishaji wa uhuru wa mahakama. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesaini na imeridhia au kukubali mikataba ifuatayo 

ya kimataifa na kikanda, na imechukua hatua madhubuti kwa lengo la kuifanya kuwa 

sehemu ya sheria za nchi hii. Mikataba hiyo ni pamoja na: 

 

¶ Mkataba wa Kimataifa kuhusu Haki za Kiuchumi, Kijamii na Utamaduni, 1966 

 

¶ Mkataba wa Kimataifa kuhusu Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966 

 

¶ Mkataba wa Kimataifa kuhusu Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi wa Rangi, 1965;  

 

¶ Mkataba wa Kimataifa kuhusu Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya 

Wanawake, 1979, na Itifaki ya Hiari ya 1999;  

 

¶ Mkataba wa Kimataifa juu ya  Haki ya Watu Wenye Ulemavu ya 2008; 

 

¶ Mkataba wa  Umoja wa Mataifa Dhidi ya Makosa ya Jinai yaliyopangwa ya 

Kimataifa ya 2003; 

 

¶ Itifaki ya Kuzuia, kudhibiti na kutoa adhabu dhidi ya  Biashara ya Binadamu, 

Hususan Wanawake na Watoto, ambayo ni Nyongeza ya Mkataba wa Umoja wa 

Mataifa Dhidi ya Makosa ya Jinai yaliyopangwa ya Kimataifa ya 2000; 

 

¶ Mkataba wa Nyongeza kuhusu Kusitisha Utumwa, biashara ya Watumwa, na 

Shughuli na mambo Yanayolingana na Utumwa ya 1957;  

 

¶ Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Haki za Mtoto ya 1989 pamoja na Itifaki 

zake za Hiari dhidi ya Kuhusisha Watoto Katika  Vita ya 2000 na Biashara ya 

Kuuza Watoto, Ngono kwa Watoto na Picha za ngono kwa Watoto ya 2000; 

 

¶ Mikataba ya  Kazi ya Shirika la Kazi Duniani; 

 

¶ Mkataba Dhidi ya Ubaguzi Katika Elimu ya 1960; 

 

¶ Mkataba Kuhusu Hadhi ya Wakimbizi ya 1950; 

 

¶ Mkataba wa Kuzuia na Kuadhibu Mauaji ya Halaiki ya 1948; 

 

¶ Sheria ya Roma kuhusu Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ya 1998; 

 

¶ Mikataba minne ya Geneva ya 1949, pamoja na Itifaki I na II za 1949 Kuhusu  

Mkataba wa Geneva; 

 

¶ Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa 1981; 
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¶ Mkataba kuhusu Masuala Maalum ya Matatizo ya Wakimbizi Katika Afrika ya 

1969; 

 

¶ Itifaki ya Mkataba wa Haki za Binadmu na Watu kuhusu za Haki za Wanawake 

wa Afrika ya 2003; 

 

¶ Itifaki ya Mkataba wa Afrika kuhusu Haki za Binadmu na Watu juu ya Kuanzisha 

Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadmu na Watu wa 1998;  

 

¶ Mkataba wa Afrika juu ya Haki na Maslahi ya Watoto ya 1990; na 

 

¶ Mkataba wa Vijana wa 2006. 

 

Tangu kuafikiwa kwa Tamko la Umoja wa Mataifa la Milenia la mwaka 2000, Tanzania 

imechukua hatua za kuimarisha haki za binadamu katika Mkakati wa Kitaifa kwa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umasikini ï(MKUKUTA) kwa Tanzania Bara na MKUZA kwa 

upande wa Zanzibar na kuanisha mikakati hiyo ili kuendana na mipango ya muda mrefu 

kama vile Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025 kwa Tanzania Bara na Dira ya 2020 kwa 

Zanzibar. Ili kuhakikisha kwamba hatua hizi zinatekelezeka na zinakuwa endelevu 

MKKHB unakusudia kuimarisha mbinu za ukuzaji, kuweka mkazo juu ya masuala 

mbalimbali kama vile uwajibikaji, usawa, kutofanya ubaguzi, kukuza uwezeshaji, na 

kuweka mkazo wa ushirikishaji wa  wananchi kwa dhati katika hatua zote za utekelezaji. 

 

1.1.3. Maandalizi ya Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu   

 

Tarehe 28 na 29 Oktoba 2009 Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania kupitia 

Wizara ya Sheria na Katiba (ambayo sasa inaitwa Wizara ya Mambo ya Katiba na Sheria) 

pamoja na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), kwa msaada wa 

kiufundi wa Umoja wa Mataifa nchini Tanzania, ilitiisha Warsha ya Kitaifa ya 

Majadiliano kwa Lengo la kuandaa mwongozo wa uandaaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa 

wa Haki za Binadamu. Warsha ilihudhuriwa na washiriki kutoka Serikalini, asasi za 

kiraia (AZAKI), na wanataaluma. 

 

Walioshiriki katika warsha hiyo walitambua kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

imepiga hatua katika kuimarisha ulinzi na  ukuzaji wa haki za binadamu kwa njia 

mbalimbali kama vile kwa kutunga sheria, kuchukua hatua za kitaasisi na kisera. Pamoja 

na maendeleo haya bado changamoto zilionekana kama ifuatavyo: (i) upungufu katika 

Katiba kama vile kukosekana kwa haki za kiuchumi, kijamii na utamaduni; (ii) kuwepo 

kwa sheria zinazokinzana na haki za binadamu na vigezo vya kimataifa vya haki za 

binadamu; (iii) haja ya kutunga sheria nchini zinazozingatia misingi ya kimataifa ya haki 

za binadamu ambayo nchi imeridhia; (iv) haja ya kupanua na kurekebisha sheria zetu 

zikidhi vigezo vya kimataifa; (v) uimarishaji wa haki ya watu kuweza kufikia vyombo 

vya haki za binadamu, hususan THBUB; na (vi) kutokufahamika vizuri kwa haki za 

binadamu na haki ya kupata nafuu za kisheria kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu. 

 

Ili kukabiliana na changamoto hizi za haki za binadamu, washiriki wa warsha 

walipendekeza MKKHB uandaliwe na kupitishwa ili kuimarisha ulinzi na ukuzaji wa 

haki za binadamu katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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(i)  Kamati ya Kitaifa Uratibu  

 

Wizara ya Katiba na Sheria (WKS), kupitia Ofisi ya Mwanasheria Mkuu na kwa 

kushirikiana na THBUB iliongoza zoezi la kuandaa rasimu ya MKKHB . Kwa  upande wa 

Zanzibar, Wizara ya Mambo ya Katiba na Utawala Bora (kwa sasa ni Ofisi ya Rais, 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora) ilikuwa ndio Wizara husika katika ushiriki wa  

mchakato. Ili kusimamia uandishi wa rasimu, WKS iliwezesha kuundwa kwa Kamati ya 

Muda ya Uratibu mwezi Machi, 2010. Baada ya kumaliza kipindi chake cha mwaka 

moja,  Kamati  iliongezewa muda na kuitwa Kamati ya Uratibu ambayo ilipewa jukumu 

la kuandaa rasimu ya MKKHB. Wajumbe wake walikuwa ishirini kutoka wadau 

mbalimbali  wa haki za binadamu, wakiwemo wawakilishi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu; 

WKS; Ofisi ya Mwanasheria Mkuu; THBUB; Wizara ya Mambo ya Katiba na Utawala 

Bora ya Zanzibar; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto; wanataaluma toka 

Shule ya Sheria ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; Umoja wa Mataifa-Tanzania, Polisi, 

Idara ya Magereza; na asasi za kiraia za haki za binadamu, pamoja na Shirikisho la Watu 

Wenye Ulemavu. 

 

Ili kusaidia shughuli za Kamati ya Uratibu, Sekretarieti ndogo yenye maafisa wengi wao  

kutoka THBUB ilianzishwa. Sekretarieti ilipewa jukumu la kuisaidia Kamati na 

kusimamia shughuli zinazohusu uendelezaji wa MKKHB.  

 

(ii)  Utaratibu wa Uandishi Rasimu 

 

Katika hatua za awali za kuandika rasimu, Kamati ya Uratibu ilifanya tathmini ya hali 

halisi ya haki za binadamu Tanzania. Ili kuandaa tathmini hiyo, Kamati ya Uratibu 

ilitafuta taarifa kutoka kwa wadau Tanzania Bara na Zanzibar, ikiwa ni pamoja na 

kuwaomba watoe taarifa na maoni yao kwa maandishi  kuhusu haki za binadamu. Tangu 

tarehe 23-25 Februari, 2011 Kamati ilizipitia nyaraka  zilizoletwa pamoja na sera za taifa 

na mikakati kama vile MKUKUTA, MKUZA, MMM, Dira ya Taifa ya 2025, Mpango 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano kwa kipindi cha 2011/12 hadi 2015/2016 pamoja na 

mipango kazi iliyopo katika Idara na Taasisi za Serikali. Lengo la kupitia taarifa na 

nyaraka hizo ilikuwa kugundua mambo mbalimbali kuhusu haki za binadamu, hatua 

zilizochukuliwa, mapungufu, changamoto na ufumbuzi wa matatizo au changamoto hizo. 

 

Kwa kutambua kwamba maandalizi ya MKKHB ni suala la taifa, Kamati ya Uratibu 

iliandaa mfumo wa kushauriana ili wadau waone kuwa Mpango Kazi ni mali 

yao.MKKHB ulipatikana kutokana na utafiti mpana, uchambuzi wa mambo, majadiliano 

na wadau na maafisa katika ngazi  zote za Serikali. 

 

Baada ya kupitia nyaraka, Kamati ya Uratibu iliongoza warsha ya wadau kuhusu 

kuanzishwa kwa MKKHB. Wawakilishi kutoka Serikalini, AZAKI, vyama vya siasa, na 

wanataaluma walihudhuria warsha na wakajadili mada ilitolewa kuhusu haja ya kuwepo 

kwa MKKHB, faida zinazotarajiwa, na mchakato wa kuandika rasimu. Mapendekezo 

yaliyotokana na warsha yalitumiwa na Kamati ya Uratibu  katika maandalizi ya Mpango. 

 

Mwendelezo wa mchakato baada ya kupitia nyaraka na kufanya Warsha ya Wadau, 

Kamati ya Uratibu ilifanya utafiti katika mikoa kumi ya Tanzania kuthibitisha taarifa 

walizokuwa wamepokea kutoka katika nyaraka ili kujaza mapengo katika taarifa 

zitokanazo na upitiaji wa nyaraka hizo.  Baada ya hapo Kamati ya Uratibu ilikutana 

Morogoro tarehe 15 hadi 19 Juni, 2011 kuunganisha yaliyopatikana kutokana na mapitio 
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ya nyaraka na taarifa za uchunguzi. Kutokana na hatua ya uunganishaji huu wa taarifa, 

Kamati ya Uratibu iliandaa Ripoti ya Hali halisi ya Haki za Binadamu katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Aidha, Ripoti  hiyo ilitoa mapendekezo ya namna ya 

kukabiliana na changamoto za utekelezaji wa haki za binadamu. Kutokana na matokeo ya 

mapendekezo ya Ripoti hiyo, Kamati ya Uratibu iliandaa rasimu ya MKKHB . 

 

Wakati  wote wa mchakato, Serikali ilikuwa katika mchakato wa kuandaa na kuwasilisha 

Ripoti yake ya zoezi la Tathmini ya Hali ya Haki za Binadamu (UPR) mbele ya Baraza la 

Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Katika taarifa yake  na kufuatia mapendekezo 

ya wanachama wengine katika Baraza hilo, Serikali ilithibitisha azma yake ya kuandaa 

MKKHB kama moja ya vipaumbele vyake vya juu vya kitaifa.  

 

Hatimaye rasimu iliwasilishwa katika warsha ya wadau wa kitaifa kwa ajili ya kupata 

baraka na michango yao. Mara baada ya michango ya wadau kuingizwa katika rasimu ya 

mwisho, rasimu hiyo iliwasilishwa kwa wadau wengine kama ifutavyo: Tarehe 15 Julai 

2012 rasimu iliwasilishwa na kujadiliwa na  Kamati ya Bunge la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mambo ya Katiba, Sheria na Utawala.  Tarehe 10-12 Septemba rasimu 

iliwasilishwa na kujadiliwa na wawakilishi wa Wizara, Idara na Mamlaka za Serikali ya 

Zanzibar. Tarehe 15 Septemba Rasimu iliwasilishwa mbele ya Kamati ya Mambo ya 

Katiba na Sheria ya Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. 

 

Tarehe 19 hadi 21 Septemba, 2012 Kamati ya Uratibu ilifanya kikao na wawakilishi wa 

Wizara, Idara na Mamlaka za Serikali kutoka Tanzania Bara na Zanzibar kwa pamoja ili 

kuboresha rasimu na kuandaa bajeti elekezi iliyoingizwa katika Mpango huo kwa ajili ya 

utekelezaji wake.  Rasimu iliwasilishwa Kamati za Makatibu Wakuu Tanzania Bara 

tarehe 4 Novemba 2012 na Zanzibar tarehe 11 Novemba 2012. Katika mikutano yote 

miwili  michango iliyopokelewa ilisaidia kuboresha Mpango Kazi huu. 

 

1.1.4 Malengo ya MKKHB 

 

MKKHB unalenga kuimarisha haki za binadamu katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kutumia mtizamo unaozingatia haki za binadamu ambao kwa kiingereza 

unaitwa ñHuman Rights Based Approach (HRBA)ò katika mipango ya maendeleo na 

kupunguza umasikini. Malengo yake makubwa ni kuendeleza na kuhifadhi haki za 

msingi zilizo katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Katiba ya Zanzibar, 

kulinda haki za binadamu kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa na kikanda na 

kuimarisha mahusiano kati ya haki za binadamu na mipango ya maendeleo. 

 

1.1.5 Lengo la Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

 

Katika kutimiza malengo hayo juu, MKKHB unaweka Lengo zifuatazo ambazo ni kama 

mikakati ya  kutimiza malengo: 

 

i. Kuweka tathmini  ya mambo ya haki za binadamu na kubuni mikakati au 

hatua za kuchukua ili kukuza haki za binadamu.  

ii.  Kuweka wazi azma ya Serikali kuhusu kulinda haki za binadamu kwa  

vitendo. 

iii.  Kuboresha upatikanaji wa haki za binadamu kwa wananchi wote, hasa 

kwa wale maskini, walioko pembezoni, na wote wanaoishi maeneo ya 

vijijini.  
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iv. Kuimarisha maelewano, kujenga ustahimilivu, kuweka ulinganishi wa 

jinsia, na kuweka mazingira ya kuishi kwa amani kwa makundi yote 

katika jamii. 

v. Kuimarisha urahisi wa kufikia vyombo vya haki, kujenga uaminifu, 

ufanisi na uwajibikaji wa THBUB na wa vyombo vingine vya haki za 

binadamu kwa kuimarisha uwezo wa taasisi hizo. 

vi. Kuingiza maswala ya haki za binadamu katika sera, mipango ya 

maendeleo hususan katika Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano na 

kutumia mtizamo unaozingatia haki za binadamu. 

vii.  Kujenga fursa ya kukusanya rasilimali za kitaifa na za kimataifa katika 

kulinda na kukuza haki za binadamu. 

viii.  Kuratibu mikakati iliyopo ya haki za binadamu katika sekta mbalimbali na 

kurahisisha utendaji na usimamizi kwa gharama nafuu. 
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Sura  ya 2: Mfumo wa Hifadhi ya Haki za Binadamu 

 

 

1.2.1 Hatua za Kuimarisha Ulinzi wa Haki za Binadamu na Misingi ya 

Kidemokrasia 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi huru na ya kidemokrasia iliyojengwa kama 

taifa la raia walio huru na wenye haki sawa na  wanaofurahia uhuru, haki, udugu na 

kupatana. Katiba ya nchi inatambua kwamba mamlaka yanatoka kwa wananchi na 

kwamba lengo la kwanza la Serikali ni ustawi wa wananchi. Hatua za msingi za 

kuimarisha ulinzi na hifadhi ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia ni pamoja na 

kuheshimu Katiba na utawala wa sheria, mgawano wa madaraka ya serikali, chaguzi za 

mara kwa mara na mfumo wa serikali wa vyama vingi, na uhuru wa mahakama. Aidha, 

Katiba imeweka haki za binadamu, pamoja na taasisi za  kuimarisha haki za binadamu na  

misingi ya kidemokrasia. 

 

(i) Haki za Binadamu katika Katiba 

 

Haki za Binadamu, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 na Katiba ya 

Serikali ya Zanzibar ya 1984 zina nguzo zinazoharamisha ubaguzi na kutamaka haki za 

misingi kama vile haki ya uhai, uhuru na usalama wa mtu, haki ya faragha, haki ya 

kushiriki katika utawala au uongozi, haki ya kufanya kazi na ajira stahiki, uhuru wa mtu 

kwenda anapotaka, uhuru wa maoni na kujieleza,  haki ya kuwa na dini na kushiriki 

katika dini, uhuru wa kukusanyika, kushirikiana, na kuunda vyama vya wafanyakazi n.k. 

Haki zingine za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni hazikuwekwa katika Katiba. 

 

Katiba inatoa haki kwa Watanzania wote kuwa endapo mtu anaona kuwa haki imevunjwa 

anayo nafasi ya kuchukua hatua za kisheria kwa kwenda Mahakama Kuu ya Tanzania ili 

kulinda na kuhifadhi haki za binadamu zinazolindwa na Katiba (Ibara 30(5)). Katiba ya 

Zanzibar pia ina kipengele hicho cha kufungua kesi katika Mahakama Kuu ya Zanzibar 

endapo Katiba imevunjwa au haki za mtu binafsi zimekiukwa (Ibara 25A (1)). Aidha 

Katiba ya Zanzibar inaipa Mahakama Kuu mamlaka ya kuomba  taarifa kutoka kwa 

Serikali kwa ajili ya kuamua kama katika jambo fulani katika Katiba limekiukwa. Na 

endapo itathibitishwa kwamba Katiba imekiukwa, kuamuru Serikali kuchukua hatua 

stahiki (Ibara 25A(1)). 

 

 

(ii)  Mfumo wa Kitaasisi wa  Hifadhi ya Haki za Binadamu 

 

Zipo taasisi nyingi ndani ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania na Serikali ya 

Zanzibar zinazoimarisha utawala bora, uwajibikaji, uwazi, demokrasia, pamoja na 

kuhakikisha ulinzi na hifadhi haki za binadamu. Moja ya taasisi muhumu  ni THBUB. 

Hii imeundwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Ibara 129) kama Taasisi 

huru ya kitaifa ya Haki za Binadamu (NHRI) ikiwa na jukumu la kulinda na kukuza haki 

za binadamu. Kama sehemu ya majukumu yake ya ulinzi, THBUB inapokea  malalamiko 

ya ukiukwaji wa haki za binadamu na wa misingi ya haki za kiutawala/utawala bora na  

kufanya uchunguzi au utafiti wa malalamiko hayo. Tume pia ina jukumu la kuishauri 

Serikali, vyombo vya Serikali, na taasisi binafsi kuhusu masuala yanayohusu haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora. 
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Taasisi nyingine muhimu ni Taasisi ya Kupambana na Kuzuia Rushwa (TAKUKURU) 

ambacho ni chombo cha utekelezaji wa sheria ya rushwa  kilichoundwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, ya 2007. Taasisi imepewa jukumu la kuzuia 

rushwa, kuchunguza madai ya rushwa, kushauri juu ya utendaji na taratibu za taasisi za 

Serikali, mashirika ya umma na binafsi ili kurahisisha kugundua rushwa au kuzuia 

rushwa; na kuelimisha jamii juu ya athari za rushwa. 

 

Taasisi nyingine ni Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Tume ya Uchaguzi ya 

Taifa, Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar; Tume za Utumishi wa Umma za pande zote za 

muungano na zile za Ajira ya Mahakama. Taasisi nyingine ni Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; Mamlaka za Manunuzi katika Vyombo vya 

Umma; Tume za Kurekebisha Sheria, Tume za Mipango, na Tume ya Mawasiliano ya 

Tanzania. 

 

Aidha, asasi za kiraia nazo zinatoa msaada kwa taasisi hizo za serikali, ikiwa ni pamoja 

na msaada wa kisheria,  kutoa huduma ya elimu kwa umma, na kufuatilia utendaji wa 

Serikali katika kuendeleza na kuhifadhi haki za binadamu nchini. 

 

 

1.2.2. MKKHB kama Chombo cha Kuendeleza Hifadhi ya Haki za Binadamu 

 

Kuna imani kwamba utekelezaji wa misingi ya haki za binadamu utaimarisha amani na 

mshikamano wa jamii, kukuza mchakato wa maendeleo, kukuza uwajibikaji, na kujenga 

uhalali wa serikali. Serikali ya Tanzania inazingatia uhusiano wa mambo mbalimbali 

yanayoleta maendeleo, amani na usalama, na kukuza haki za binadamu kulingana na 

majadiliano na mashirikiano muhimu ya kikanda na kimataifa. 

 

Mpango Kazi huu wa Kitaifa wa Haki za Binadamu unaweka bayana azma ya nchi katika 

kufuata na kuheshimu haki za binadamu na taasisi za usimamizi wa haki hizo. 

Tunatambua kuwa haki za binadamu zikitumika kwa usahihi zitahakikisha kuwa faida ya 

maendeleo inawafikia hata watu wa kipato cha chini kutokana na ukweli kwamba mtu 

mmoja mmoja binafsi ndiye mlengwa wa haki za binadamu na maendeleo ya binadamu. 

Endapo maendeleo na haki za binadamu zitaenda sambamba, zitaimarisha, na kuongeza 

uwezo wa watu katika kulinda haki zao na uhuru wao. Kwa maana hiyo, MKKTHB 

inasaidia kuhakikisha kwamba mikakati na mipango ya taifa inahabarishwa vyema na 

mtizamo unaozingatia haki za binadamu, ambapo haki za binadamu zinaingizwa katika 

agenda za maendeleo. Kwa kufanya hivyo, MKKHB itaimarisha uelewa na uwajibikaji 

wa vyombo vyenye jukumu la kutoa, kuheshimu na kulinda haki. 

 

Katika utekelezaji wa MKKHB, Serikali ya Tanzania inadhamiria kutekeleza kwa ufanisi 

zaidi majukumu yake ya msingi ya kuheshimu, kulinda na kufanikisha haki za binadamu. 

Wajibu wa kuheshimu unahitaji mwajibikaji asikiuke haki yoyote ya binadamu moja kwa 

moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Wajibu wa kulinda  haki za binadamu 

unamlazimu mwajibikaji achukue hatua za kuzuia mtu mwingine kutovunja haki ya mtu. 

Wajibu wa kufanikisha unamlazimu mwajibikaji atunge sheria, achukue hatua za 

kiutawala na hatua nyingine  ili kuhakikisha kuwa haki za binadamu zinafanikishwa kwa 

kupatikana. 
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1.2.3 Uhusiano wa MKKHB na Mipango ya Maendeleo 

 

MKKHB usichukuliwe kama mpango pekee unaojitegemea mbali na mipango mingine 

ya maendeleo ya kitaifa. Wakati wa kuandaa MKKHB, Kamati ya Uratibu ilizingatia 

malengo ya maendeleo ya taifa kwa jumla, sera za Taifa, programu, na hatua mbalimbali 

zinazogusa ama moja kwa moja au kwa namna nyingine haki za binadamu. MKKHB 

imetilia maanani Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025 ambapo Tanzania 

inategemewa kuwa ni Taifa lenye sifa tano za msingi, yaani (i) ngazi ya juu ya maisha 

bora, (ii) utawala bora, (iii) amani, utulivu na mshikamo (iv) jamii iliyoelimika  na 

inayojielimisha vizuri; na (v) uchumi wa ushindani unaoweza kuleta ukuaji wa uchumi 

endelevu na wenye tija. 

 

Isitoshe, MKKHB umezingatia Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo wa Kukuza Uchumi 

na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA II) na MKUZA II kwa Zanzibar. Mikakati hii 

ndiyo mipango ya maendeleo ikiwa ni sehemu ya jitihada za Tanzania kufikia Dira zake 

na kutekeleza Malengo ya Maendeleo ya Milenia ya Umoja wa Mataifa (MDGs). Kwa 

mfano, MKUKUTA ulipitishwa ili kuendeleza na kuongeza mafanikio katika uchumi na 

pia kukabiliana na changamoto za kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Mkakati 

umeundwa katika makundi matatu, kila kundi likiwa na malengo na Lengo. Makundi 

haya ni: 

 

(i)  Kukuza uchumi na Kupunguza Umaskini; 

(ii)  Kuongeza Ubora wa Maisha na Maslahi ya Jamii; 

(iii)  Utawala bora na Uwajibikaji. 

 

Kwa muktadha wa haki za binadamu makundi yote haya yanahusika katika haki za 

binadamu kwa kuwa haki za binadamu ni masuala yanayogusa nyanja mbalimbali. 

Ukweli ni kwamba kupunguza umaskini kunasaidia kufanikisha haki nyingi za binadamu 

kuanzia haki za kiuchumi, haki za kijamii, haki za kiutamaduni, haki za kiraia hadi haki 

za kisiasa. Kanuni ya msingi inayotawala duniani hivi leo ni kwamba haki zote za 

binadamu hazigawanyiki, ziwe ni haki za raia na kisiasa kama vile haki ya kuishi, usawa 

mbele ya sheria na uhuru wa kujieleza, au haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, 

kama vile haki ya kufanya kazi, usawa wa kijamii, haki ya elimu, au  hata haki za pamoja 

kama  vile haki  ya  maendeleo na kujitawala. Misingi mingine ni kuwa haki hizi 

haziwezi kutenganishwa, zinahusiana na zinategemeana. Kuboreshwa kwa haki moja 

kunarahisisha ufanisi wa haki zingine. Kadhalika, kutopatikana kwa haki mojawapo 

kunaathiri haki zingine.  

 

Kwa kuzingatia msingi huu, umaskini hauwezi kungôolewa bila kupatikana kwa haki za 

binadamu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa  ya Maendeleo ya Watu ya Mwaka 2000 

inafafanua kuwa:  

ñKuwa na maisha bora, lishe inayotosha, matunzo ya afya, elimu na ajira 

bora, na kinga dhidi ya majanga siyo tu malengo ya maendeleo, bali  pia 

ni haki za binadamu.ò 

 

Aidha, MKKHB unatambua maboresho katika sekta mbalimbali za umma Tanzania 

tangu mwaka 2000. Maboresho hayo yalifanyika ili kuhakikisha ukuaji wa uchumi na 

kuboresha huduma katika sekta zilizopewa kipaumbele. Maboresho hayo yanajumuisha 

Maboresho ya Sekta ya Utumishi wa Umma, Programu ya Maboresho ya Serikali za 
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Mitaa, Programu ya Maboresho ya Sekta ya Sheria,  Programu ya Maboresho ya Udhibiti 

wa Fedha za Umma, na Programu ya Maboresho ya Sekta ya Afya. 

 

Kwa jumla maboresho haya yalisisitiza mabadiliko ya mfumo wa utawala na kujenga 

uwezo. Jambo ambalo Watanzania wanasubiri sasa ni mabadiliko yanayojitafsiri katika 

kuleta maendeleo yanayowalenga wananchi. Hali kadhalika, Serikali ya Tanzania 

imezindua Mpango wa Kwanza wa Miaka Mitano wa Maendeleo ulioanza mwaka wa 

2011/12 hadi 2015/2016. Mpango huo ni utekelezaji  rasmi  wa agenda ya maendeleo 

kama ilivyoainishwa katika Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025. 

 

Kwa ujumla, Sera na programu hizi zinaitaka Serikali ya Tanzania kupitia Wizara, Idara 

na Mawakala wake na kwa kushirikiana na washiriki mbalimbali wa maendeleo 

kuchukua hatua husika za kuboresha ustawi wa wananchi wake, kwa kutoa huduma kwa 

jamii kama vile elimu, afya, miundombinu ya usafiri na mawasiliano, maji, usafi wa 

mazingira nk. Endapo mipango ya maendeleo ya binadamu na haki za binadamu 

zitakwenda pamoja, zitaimarisha na kupanua uwezo wa wananchi na kulinda  haki na 

uhuru wao wa msingi. 

 

1.2.4 Mambo Yanayolengwa na MKKHB 

 

Ulinzi na ukuzaji wa haki za binadamu siyo jukumu la sekta moja, au wizara fulani ya 

Serikali, idara au wakala. Kwa kutambua hili MKKTHB umeainisha masuala ishirini na 

matatu ya haki za binadamu ambayo katika Mpango huu yamewekwa katika nguzo nne 

kama vipaumbele katika kuratibu, kulinda, kukuza masuala ya haki za binadamu 

yatakayotekelezwa na Taasisi za Serikali na Asasi zisizo za Kiserikali (AZAKI) 

 

(i)  Haki za Kiraia na Kisiasa 

 

1. Haki ya Kuishi 

2. Uwezo wa kufikia vyombo vya Haki, Uendeshaji wa mashauri bila 

Upendeleo, na Usawa mbele ya Sheria 

3. Uhuru wa Maoni, Kujieleza na kupata Habari 

4. Uhuru wa Kukusanyika 

5. Haki ya Kuwa Huru na Usalama wa Binadamu 

 

(ii)  Haki za Kiuchumi, Kijamii na  Kiutamaduni  

 

6. Haki ya Kuwa na Mali na Kumiliki Ardhi 

7. Haki ya Kupata Elimu 

8. Haki ya Kiwango Stahiki cha Maisha, pamoja na Haki ya Chakula 

9. Haki ya Kupata Maji Safi na Salama 

10. Haki ya Kufanya Kazi 

11. Haki ya Kuwa na Kiwango cha Juu cha Afya ya Mwili na Akili 

12. Haki ya Kuishi katika Mazingira Salama na Safi 

13. Haki ya Usalama wa Kijamii 

 

(iii)  Makundi yenye Mahitaji Maalum  

 

14. Wanawake 

15. Watoto 
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16. Watoto Wanaokinzana na Sheria  

17. Watu wenye Ulemavu 

18. Wazee  

19. Watu wanaoishi na VVU/UKIMWI 

20. Wafungwa 

21. Wakimbizi, Wanaotafuta Hifadhi na Watu Wasio na Uraia   

 

(iv) Uimarishaji wa Taasisi na Suala Linaloibuka 

 

22. Uimarishwaji wa Kitaasisi wa THBUB na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

23. Haki za Binadamu na Uwekezaji 
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SEHEMU YA PILI  

 

Sura ya 1: Haki za Kiraia na Kisiasa 

 

Waraka wa msingi unaohusu haki za kiraia na kisiasa ni Mkataba wa Kimataifa wa Haki 

za Kiraia na za Kisiasa (ICCPR), ambao ni mkataba wenye nguvu ya kisheria na ambao 

Tanzania ni mtekelezaji kama taifa. Kwa mujibu wa mkataba huu, haki za kiraia na za 

kisiasa ni haki ambazo zinatakiwa kutekelezwa mara moja kwa kuwa hazihitaji bajeti. Na 

baadhi ya haki hizo hazitakiwi kuwekewa mipaka, kwa maana kwamba haki hizi 

hazipaswi kuvunjwa au kukiukwa hata katika mazingira ya vita au ya dharura. Kutokana 

na hilo, Serikali inafahamu kwamba inawajibika kulinda haki hizi. Hali kadhalika, raia 

ambao haki zao zinalindwa  wanapaswa pia kuzingatia wajibu wao kama unavyotamkwa 

katika Katiba ya nchi. 

 

Kwa kuridhia Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, nchi mwanachama inaahidi 

kuchukua hatua za kutunga sheria na hatua zingine za kuhakikisha kuwa viwango 

vilivyowekwa na Mkataba vinafikiwa. óHatua zingineô zinaweza kumaanisha kuimarisha 

taasisi, kuanzisha mahakama, kuweka vyombo vya usimamizi, kuboresha utaalamu, na 

kuhakikisha uelewa wa haki kwa maafisa wa Serikali na pia wananchi. Baadhi ya haki 

zaweza kuwekewa mipaka, lakini sababu za mipaka hiyo zinaweza kutofautiana. Hata 

hivyo, mipaka haipaswi kuwa ya jumla au holela, ni lazima iwe yenye uwiano na haki 

husika, iwekwe kwa mujibu wa sheria na kuwe na sababu za msingi za kuweka mipaka 

hiyo. 

 

Hulka nyingine muhimu ya Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa ni wajibu wa kutoa 

fidia endapo kuna ukiukwaji wa haki. Kwahiyo, vyombo mahsusi vyenye mamlaka 

vinavyofikika, hususan mahakama, havina budi kuwepo ambako raia wanaweza kudai na 

kupata nafuu za kisheria kutokana na ukiukaji wa haki zao. 

 

Mkataba huu wa kiraia na kisiasa unasimamiwa na Kamati ya Haki za Binadamu 

ambacho ni chombo huru chenye wajumbe ambao ni wataalamu wa kimataifa. Kamati 

imepewa jukumu la kupokea ripoti ya namna ya utekelezaji wa haki husika kutoka kwa 

nchi wanachama, na kinatoa maoni ya jumla na mapendekezo ya uboreshaji  haki hizo. 

Aidha Kamati inatoa maoni au ufafanuzi wa jumla kuhusu ibara za mkataba huo na 

viwango ambavyo havina budi kuzingatiwa, na kwa njia hiyo hutoa mwongozo  ambao 

husaidia katika kufikia viwango vya haki vilivyowekwa.  

 

2.1.1. Haki ya kuishi 

 

2.1.1.1. Chimbuko 

 

Kila mwanadamu ana haki ya asili ya kuishi, na haki hii ni lazima ihifadhiwe kisheria. 

Msingi mkuu wa haki za binadamu ni kwamba mtu yeyote asinyangôanywe uhai wake 

bila kufuata taratibu za kisheria. Haki ya kuishi imewekwa katika Ibara ya 3 ya Tamko la 

Ulimwengu la Haki za Binadamu (UDHR), Ibara ya 6(1) ya Mkataba wa Kimataifa wa 

Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR), Ibara ya 4 ya Mkataba wa Afrika wa Haki za 

Binadamu na Haki za Watu (African Charter), na Ibara ya 14 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. 
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2.1.1.2 Hali ilivyo sasa 

 

Ingawa sheria za kimataifa zinahimiza nchi ziondoe adhabu ya kifo, kuwepo kwa adhabu 

hiyo haimaanishi kwamba ni ukiukaji wa haki ya kuishi kwa mujibu wa sheria za 

kimataifa. Chini ya sheria za Tanzania, makosa mawili yaweza kuadhibiwa kwa hukumu 

ya kifo, nayo ni mauaji na uhaini. Kwa sheria za Zanzibar, adhabu ya kifo inaweza 

kutolewa kwa makosa ya uhaini, kuingia Zanzibar kwa nia ya kuandaa, kupindua, 

kufanya mapinduzi, kuhimiza uvamizi, mauaji, na kumwangamiza mtoto. 

 

Kumbukumbu zilizopo katika Tume ya Kurekebisha Sheria inaonyesha kwamba tangu 

mwaka 1961, ni watu 238 (wanaume 232 na wanawake 6) wamenyongwa baada ya 

kuhukumiwa kwa makosa ya mauaji Tanzania Bara. Hukumu ya mwisho ya kifo 

ilitekelezwa mwaka 1994 ambapo watu 21 walinyongwa. Mwezi Desemba mwaka 2012 

kulikuwa na Wafungwa 334 wa kunyongwa. Kwa miaka 17 sasa, Tanzania 

imesimamisha utekelezaji wa adhabu ya kifo. Kipindi cha Awamu ya tatu ya Serikali, 

Rais Benjamin Mkapa alibadili adhabu zipatazo 75 za kifo kuwa kifungo cha maisha, 

wakati aliyemfuatia Rais Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete amebadili adhabu 100 za kifo 

kuwa kifungo cha maisha. 

 

Utafiti umebainisha kwamba maoni ya umma yamegawanyika kuhusu kama adhabu ya 

kifo ifutwe au ibaki. Wakati wa kuandaa Mpango huu Serikali iliacha wananchi wajadili 

ikiwa ni sehemu ya mchakato wa mabadiliko ya Katiba. 

 

2.1.1.3. Changamoto 

 

Tanzania inakabiliana na changamoto kadhaa katika kulinda haki ya kuishi. Hii ikiwa ni 

pamoja na: 

i. Baadhi ya matukio ambayo taratibu sahihi za ukamataji hazifuatwi na vyombo 

vya dola na hivyo kusababisha vifo au maumivu kwa watuhumiwa.  

ii.  Mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi (albino) kwa sababu za kuendeleza mila 

potofu na imani za kishirikina. 

iii.  Mauaji ya wanawake watu wazima katika mikoa ya Ziwa Victoria na magharibi 

wanaodhaniwa ni wachawi kutokana na kuwa na macho mekundu yanayotokana 

na moshi. 

iv. Matumizi ya nguvu ya umma ambapo watu huchukua hatua za kisheria mikononi 

mwao dhidi ya watuhumiwa ama kutokana na kutoviamini vyombo vya dola au 

kutokujua namna mfumo wa haki unavyofanya kazi.  

v. Kukithiri kwa matukio ya ajali za barabarani yanayosababisha vifo kutokana na 

uzembe wa madereva, unaotokana na kutokuwa makini katika kutoa leseni za 

udereva au upungufu wa alama za barabarani (au miundombinu ya barabara) au 

baadhi ya barabara kuwa finyu na pia udhaifu katika kusimamia sheria za usalama 

barabarani. 

 

2.1.1.4. Lengo 

 

i. Kufanya majadiliano na umma nchini kote, ikiwa ni pamoja na kuongeza uelewa 

kuhusu mabadiliko yanayotokea duniani kuhusu adahabu ya kifo kwa minajili ya 

kufikiria kuondoa adhabu hiyo. 

ii.  Kuimarisha upelelezi na kuongoza mashtaka kuhusu matukio ya mauaji 

yanayosababishwa na kuchukua sheria mkononi bila kufuata taratibu za kisheria. 
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iii.  Kutoa mafunzo kwa maofisa wa vyombo vya dola juu ya masuala ya haki za 

binadamu. 

iv. Kuongeza uwezekano wa watu kuzifikia mahakama na vituo vya polisi kwa 

kuongeza mahakama, vituo vya polisi pamoja na rasilimali watu. 

v. Kukuza uelewa wa haki binafsi za mtu na taratibu za kisheria   kwa kutoa elimu 

ya umma. 

vi. Kuangalia upya na kurekebisha Sheria ya Uchawi ili kukidhi matakwa ya haki za 

binadamu. 

 

vii.  Kuimarisha usimamizi wa kanuni za usalama barabarani, kuhakikisha ubora wa 

miundombinu, kuongeza uwajibikaji zaidi wa polisi wa usalama barabarani, 

madereva wa usafiri wa umma, mizigo, na pia uwajibikaji wa wananchi kwa 

ujumla. 

 

2.1.2. Uwezo wa kufikia vyombo vya Haki, Uendeshaji wa Mashauri bila Upendeleo, 

na Usawa mbele ya Sheria 

 

2.1.2.1. Chimbuko 

Uwezo wa kufikia vyombo vya haki (access to justice) maana yake ni uwezekano wa 

kuomba na kupata nafuu ya kisheria kwa kupitia vyombo rasmi au visivyo rasmi 

vinavyotoa haki kwa mujibu wa vigezo vya haki za binadamu. Haki hii inatokana na 

vipengele vya sheria za kimataifa za haki za binadamu vinavyoagiza kuwa na haki ya 

usawa mbele ya sheria kwa watu wote, haki ya kulindwa na sheria kwa usawa, na haki ya 

uendeshaji wa mashauri bila upendeleo. Haki hizi zimebainishwa katika Ibara za 6 hadi 

11 ya Tamko la Dunia la Haki za Binadamu (UDHR). 

 

Ibara ya 13 (1) ya Katiba ya Tanzania pia inatambua kuwa watu wote ni sawa mbele ya 

sheria na wanastahili, bila ya ubaguzi, hifadhi na usawa mbele ya sheria. Kwa mujibu wa 

Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa haki hii inajumuisha haki ya kusikilizwa kwa 

usawa na hadharani katika mabaraza au mahakama huru na zenye mamlaka kamili 

ambazo zimeanzishwa kwa mujibu wa sheria. 

 

Aidha haki hii imeingizwa katika mikataba kadhaa ambayo Tanzania imeridhia ili 

kuhakikisha kwamba makundi maalum yanaweza kufaidika na haki za binadamu sawa na 

wengine. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa Unaozuia Ubaguzi wa Rangi 

(CERD), Mkataba wa Kimatifa wa  Kuondoa Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW) na 

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu Wenye Ulemavu (CRPD). Tanzania imeridhia 

mikataba hiyo yote. 

 

Chini ya sheria za kimataifa, kuna vigezo kama sita ambavyo havina budi kuzingatiwa ili 

kukidhi haki ya kufikia vyombo vya haki. Vigezo hivyo ni:  (i)kuwa na mahakama au 

mabaraza huru yasiyo na upendeleo; (ii) kuwa na mahakama au mabaraza yanayoweza 

kufikika na ambayo yana rasilimali za kutosha kusimamia haki; (iii)kuwa na sheria nzuri 

zinazoeleweka kwa wananchi walio wengi; (iv) kuwa na wanasheria wa kutosha 

waliobobea kuwakilisha wasioweza kujiwakilisha katika mahakama au mabaraza; na (v)  

uendeshaji wa mashauri kwa wakati stahiki na kwa haki bila kujali hadhi ya kiuchumi au 

kijamii ya mtu.  
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Aidha kila mtu ana haki ya kupata nafuu ya kisheria endapo haki yake imekiukwa au 

kuvunjwa. Ibara ya 2 (3) ya Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa inatamka kwamba:  

 

ñmtu yeyote ambaye haki yake au uhuru wake unaotambuliwa humu umevunjwa 

atakuwa na haki kupata nafuu ya kisheria, hata kama uvunjifu huo umetendwa na 

watu walio katika nafasi za mamlaka rasmiò. Pia Mkataba huo unatoa mwito kwa 

nchi kuhakikisha kwamba nafuu hiyo ya kisheria ñinaamuliwa na vyombo stahiki 

vya kimahakama, utawala wa Serikali au mamlaka ya bunge  au chombo kingine 

kinachostahili kilichowekwa na mfumo wa sheria ya nchiò, na ñkuhakikisha 

kwamba mamlaka zinazohusika zitatekeleza nafuu hiyo ya sheria iliyoamriwa.ò  

Kwa mujibu wa kanuni za sheria za kimataifa, haki hii inaweza kukiukwa kwa 

namna mbalimbali, kama vile: 

 

¶ kutoweka taratibu zinazotosheleza za kuwasilisha malalamiko au kupata 

fidia kutokana na mauaji yaliyofanywa na vyombo vya usalama; 

¶ kutofanya uchunguzi wa kina kuhusu madai ya kutendewa kinyume na 

ubinadamu kunakofanywa na vyombo vya usalama; 

¶ kushindwa kutoa nafuu ya kisheria inayostahili endapo haki ya mtu 

imekiukwa. 

 

2.1.2.2. Hali ilivyo sasa 

 

Kuna baadhi ya changamoto zinazokwamisha utekelezaji wa haki ya kufikia vyombo vya 

haki na usawa mbele ya sheria. Hizi ni pamoja na uelewa mdogo wa umma wa mfumo 

wa sheria, kukosekana kwa mawakili wa kutosha kuweza kuwawakilisha watu, ufinyu wa 

bajeti katika sekta ya sheria n.k. Kwa mfano, hadi Aprili 2011 kulikuwa na mawakili 

waliosajiliwa 1,600 Tanzania Bara.Hii ina maana kwamba kwa wastani wakili mmoja 

anatakiwa kuhudumia watu 26,000. Hadi Desemba 2011 idadi ya mawakili iliongezeka 

kufikia 2,317 ikiwa na maana kwamba wakili mmoja anapaswa  kuhudumia watu 19,000. 

 

Ili kufanikisha uhuru wa mahakama, sheria za kimataifa zinahitaji kuwa nchi sharti itenge 

rasilimali za kutosha ili kuwezesha mahakama kutekeleza vyema majukumu yake. 

Mahakama za Tanzania zina upungufu mkubwa wa majengo na rasilimali watu kwa 

sababu ya upungufu wa fedha za ujenzi na kuweza kuajiri na kutoa mafunzo. Kwa 

maelezo ya Jaji Mkuu wa Tanzania, katika hotuba yake ya 2012 kulikuwa na Mahakama 

za Mwanzo 1,105 nchini Tanzania. Kati ya hizo, ni mahakama 628 tu zilizokuwa na 

mahakimu wa kudumu. Zingine zilihudumiwa na mahakimu wanaokuja na kuondoka. 

Pia, kuna mikoa kumi ya Tanzania haina Mahakama Kuu, na wilaya ishirini na sita 

ambazo hazina Mahakama za Wilaya. Majengo mengi ya mahakama yamezeeka na 

kupitwa na wakati . Hitilafu hizi zimesababisha mazingira ya kazi kutokuwa mazuri, hali 

ambayo imeathiri ubora wa utoaji wa haki.  

 

Serikali imechukuwa hatua za kuongeza upatikanaji wa haki kwa Watanzania wote, hii 

ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa Programu ya Maboresho ya Sekta ya Sheria (PMSS). 

Dira ya PMSS ni Haki kwa Wakati na kwa Wote; dhana iliyojengwa katika misingi 

mikuu ifuatayo: (i) kutolewa haki mapema; (ii) gharama nafuu na urahisi wa kufikia 

vyombo vya kutoa haki; (iii) uadilifu na weledi wa wataalam wa sheria; (iv) uhuru wa 

mahakama; na (v) mfumo wa sheria na falsafa ya sheria ya kiwango cha juu inayokidhi 

mwelekeo wa jamii, kisiasa, kiuchumi na kiteknolojia katika ngazi za kitaifa na 

kimataifa. PMSS imepiga hatua fulani; kwa mfano katika duru ya kwanza ya PMSS, 
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idadi ya majaji wa Mahakama ya Rufaa iliongezeka kutoka wanane (8) mwaka 2005 hadi 

kufikia kumi na nne (14) mwaka 2012, na idadi ya majaji wa Mahakama Kuu iliongezeka 

kutoka ishirini na nne (24) hadi kufikia hamsini na tisa (59). 

 

2.1.2.3. Changamoto 

 

Vikwazo vya kufikia vyombo vya haki na haki ya uendeshaji wa mashauri usio na 

upendeleo vinaathiri kwa kiwango kikubwa Watanzania wengi, hususan maskini. 

Vikwazo hivyo ni kama vile:  

 

i. Idadi finyu ya mahakama, mabaraza, na watumishi wa mahakama, na pia kuna 

uwakilishi mdogo wa wanawake kwenye wazee wa baraza katika Mahakama za 

Mwanzo. 

ii.  Uchakavu wa majengo ya mahakama, hususan maeneo ya vijijini. 

iii.  Rasilimali finyu kwa wasimamizi wa sheria na mahakama kwa ajili ya kutimiza 

majukumu yao. 

iv. Kukosekana au uhafifu wa uratibu baina ya taasisi za mfumo wa sheria jinai ï 

ambazo ni mahakama, Mkurugenzi wa Mashtaka, polisi, magereza, na idara ya 

ustawi wa jamii. 

v. Ucheleweshaji wa kutolewa kwa kumbukumbu za mahakama za mwenendo wa 

mashauri na hukumu kutokana na uhaba wa vitendea kazi, mifumo mibovu na 

kukosekana kwa mpangilio madhubuti wa utunzaji wa nyaraka. 

vi. Kukosekana kwa mafunzo ya kutosha kwa maafisa wa mahakama juu ya 

uendeshaji bora wa mahakama. 

vii.  Matumizi ya lugha mbili, Kiswahili na Kiingereza. Na hivyo ujuzi mdogo wa 

lugha ya Kiingereza kama lugha ya kumbukumbu ambao bado ni changamoto 

kubwa kwa maafisa  wa mahakama. 

viii.  Idadi ndogo ya maabara za uchunguzi na wataalam, pamoja na ufinyu wa 

rasilimali hata kwa zile zilizopo. 

ix. Kukosekana au kushindwa kutumia njia mbadala ya usuluhishi wa migogoro 

katika makosa ya jinai kama vile ñplea bargainò na usuluhishi  na hivyo 

kusababisha mlundikano wa kesi katika mahakama. 

x. Kasoro za sheria kuhusu mwenendo na taratibu za uendeshaji kesi kwa haraka 

ambazo kama zingelikuwepo zingeharakisha kukamilika kwa mashauri 

mahakamani, na hivyo kusababisha ucheleweshaji wa utoaji haki na mlundikano 

wa kesi. 

xi. Rushwa na matumizi mabaya ya mamlaka katika sekta ya sheria. 

xii. Kutozingatia kwa ukamilifu dhana ya mgawanyo wa madaraka. 

xiii.  Umma kutofahamu sheria na taratibu, hususan katika jamii za vijijini, na hasa 

wanawake wa vijijini. 

xiv. Ukosefu wa msaada wa kisheria au wa mawakili kwa watu maskini na watu 

wenye uhitaji au walio katika makundi ya pembezoni. Kwa kifupi hakuna mfumo 

unaotosheleza wa msaada wa kisheria. 

xv. Taratibu zilizo ngumu na zenye urasimu katika kuongoza kesi za uvunjifu wa haki 

za binadamu, ambazo zinadai kwamba maswala ya haki za binadamu yasikilizwe 

katika Makama Kuu mbele ya jopo la majaji watatu. 

xvi. Kukosekana kwa maelekezo ya kisheria yanayofafanua aina ya fidia/nafuu za 

kisheria kwa matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu. 

xvii. Kuendelea kutumika kwa sheria na desturi za kimila zinazowakandamiza 

wanawake, hata pale ambapo zimeharamishwa na Katiba na sheria zingine. 
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2.1.2.4. Malengo 

 

i. Kuongeza fedha za bajeti kwa idara ya mahakama kwa lengo la kupatikana 

rasilimali watu na vifaa vya kutosha. 

ii.  Kuanzisha mfumo wa kuwasilisha nyaraka, kuweka kumbukumbu na kusikiliza 

mashauri kwa kutumia kompyuta. 

iii.  Kuhakikisha kuwa Kamati za Kudhibiti Mtiririko wa Kesi zinafanya kazi. 

iv. Kubuni na kutekeleza mifumo ya ndani na nje ya kutathmini utendaji kazi wa 

mahakimu na majaji kwa kutumia vigezo vya kisayansi. 

v. Kuboresha uwezo wa lugha na taaluma zingine kwa kutoa mafunzo kwa majaji, 

mahakimu, wapelelezi na waendesha mashtaka, na kufikiria haja ya kuwa na 

mfumo wa ubobezi katika nyanja mbalimbali. 

vi. Kutoa mara kwa mara mafunzo juu ya haki za binadamu kwa majaji, mahakimu, 

mawakili wa serikali, na mawakili wa kujitegemea. 

vii.  Kuweka vipindi vya kuelimisha umma kuhusu taratibu za kisheria za kufikia haki 

mapema, haki za binadamu na kuhakikisha kufikisha huduma kwa jamii 

zinazoathirika. 

viii.  Kuanzisha mpango wa msaada wa kisheria kwa wote na hususan kwa ajili ya 

watu masikini na makundi yenye mahitaji zaidi. 

ix. Kurekebisha sheria na kutoa msaada wa kisheria kwa kesi zenye kipaumbele 

(k.m. kesi zinazowakabili wanawake na watoto). 

x. Kuweka utaratibu wa kurekebisha sheria za kimila zinazokiuka au kwenda 

kinyume na vipengele vya Katiba au mikataba ya kimataifa iliyosainiwa. 

 

2.1.3. Uhuru wa Maoni, Kujieleza, na Habari. 

 

2.1.3.1. Chimbuko 

 

Ishara ya jamii inayofuata mfumo wa kidemokrasia ni fursa ya kujadili hadharani mambo 

ya jamii kwa uhuru na ambapo maoni yaliyo tofauti yanaweza kutolewa kwa ukamilifu 

na maoni hayo mbalimbali yanaweza kusambazwa. Ili jamii ya kidemokrasia istawi, 

uhuru wa maoni na kujieleza lazima vihakikishwe na kulindwa. Haki ya uhuru wa maoni, 

kujieleza, na wa kupata habari, kwa muda mrefu vimetafsiriwa kama ñhaki ya kimsingi 

na ndio msingi muhimu katika jamii ya kidemokrasia. Ni haki mojawapo ambayo 

kuwapo kwake kunafanya haki zingine za kidemokrasia zihakikishwe.ò  

 

2.1.3.2.  Hali ilivyo Sasa 

 

Haki ya uhuru wa maoni, kujieleza, na kupata habari vimewekwa katika Ibara ya 18 ya 

Katiba. Sheria mbalimbali zilizopo sasa zinaathiri kwa kiwango fulani uhuru huu, na 

zinastahili majadiliano ya kina zaidi kuhusu uwiano wake na viwango vya kimataifa. 

Sheria mojawapo ya Tanzania inaelekeza kwamba uhuru wa mawazo, kujieleza na habari 

lazima viwe kwa manufaa ya amani na utulivu. Kwa mfano, Sheria ya Magazeti ya 1976, 

Sura ya 229 inairuhusu Serikali kusitisha uchapishaji wa gazeti kama itaonekana kwamba 

linakwenda kinyume na maslahi ya umma na manufaa ya amani na utulivu. Aidha sheria 

inampa mamlaka Rais kudhibiti uingizaji wa machapisho endapo ataona kuwa ni 

kinyume na maslahi ya umma. Sheria ya Usalama wa Taifa ya 1970, Sura ya 47 

inaruhusu serikali kudhibiti usambazaji wa habari kwa umma kwa maslahi ya usalama wa 

taifa. Sheria ya Utangazaji ya 1993, Sura ya 306 pia inaruhusu uthibiti wa vyombo vya  

habari vya kielektroniki. Katika sheria hizi, kuna mjadala kuhusu upana wa maneno 
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yaliyotumika katika sheria hizi kuwa yanaweza kutumika kwa namna mtu anavyotaka na 

kumnyima mtu haki ya habari na kujieleza. 

 

2.1.3.3. Changamoto 

 

i. Hakuna sheria bayana inayohakikisha haki ya kupata habari. 

ii.  Hakuna  utaratibu mzuri wa kisheria unaohakikisha  kuwa matumizi ya uhuru wa 

kujieleza, kuzungumza na  uhuru wa vyombo vya habari unalindwa kwa viwango 

vya kimataifa. 

iii.  Hakuna uwazi  wa kutosha kuhusu mikataba ya uwekezaji na masuala mengine 

ambayo umma una haki ya kufahamishwa. 

iv. Ukosefu wa utoaji habari mzuri na usio na upendeleo, pamoja na matumizi ya 

lugha ya matusi na taarifa za uongo. 

v. Ukosefu wa  uwakilishi sawa wa kijinsia na wa ushiriki katika nyanja za habari, 

jambo linalosababishwa na sababu kama vile kukosekana kwa wanawake katika 

nafasi za kutoa maamuzi katika taasisi nyingi za tasnia ya habari, uendelezaji wa 

ubaguzi na mtindo usiobadilika wa kuwa na mtizamo finyu kuhusu uwezo wa 

wanawake, pamoja na kukosekana kwa mfumo wa kisheria unaohakikisha usawa 

wa jinsia katika tasnia ya habari. 

 

2.1.3.4. Malengo 

 

i. Kuwepo kwa kanuni za maadili (Code of Conduct) kwa waandishi wa habari na 

hata wanasiasa na kuhakikisha utekelezaji wake na pia kuweka utaratibu wa 

kuelewa maana ya  haki na uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kuongea.  

ii.  Kutoa mafunzo ya haki za binadamu kwa wanahabari juu ya kutoa habari za 

kijinsia bila upendeleo na juu ya kuheshimu haki za binadamu. 

iii.  Kutunga Sheria ya Uhuru wa Habari. 

iv. Kuwataka  mamlaka zinazohusika kusambaza na kutoa mapema habari ambazo 

umma una maslahi stahiki kuzijua. 

v. Kupitia upya kanuni na miongozo inayoweka vigezo vya kuamua kama taarifa 

fulani ni  ya siri ama la na kisha kusambaza kanuni na miongozo hiyo kwa 

minajili ya kuimarisha uwazi na uwajibikaji. 

vi. Kuhakikisha kwamba mikataba yote mikubwa ya uwekezaji inawasilishwa katika 

Kamati ya Bunge inayohusika kwa ajili ya  kujadiliwa na kupata kibali. 

vii.  Kuongeza ushiriki na uwakilishi wa wanawake katika tasnia ya habari. 

 

 

2.1.4. Uhuru wa kukusanyika 

 

2.1.4.1. Chimbuko 

 

Uhuru wa kukusanyika (assembly) ambao  wakati mwingine unafanana na  uhuru wa 

watu kushirikiana (association) ni haki ya watu kukutana pamoja na kuweza kuongea na  

kujadiliana kwa malengo ya kuendeleza na kutetea maslahi yao. Uwezo wa kukutana ni 

njia muhimu inayowezesha wananchi  kuishawishi serikali na viongozi katika mambo 

mbalimbali. Haki hii inalindwa chini ya Ibara ya 20 ya  TUHB, Ibara ya 22 ya MKKK, 

Ibara ya 11 ya Mkataba wa Afrika na Haki za Binadamu na Watu (African Charter) na 

Ibara ya 20 ya Katiba ya Tanzania. 
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Viwango vya Shirika la Kazi Duniani pia vinatetea haki za wafanyakazi na waajiriwa 

kuunda vyama na kufanya majadiliano kwa pamoja.  Ndani ya haki  ya kukusanyika kuna 

aina nyingi za haki za msingi, hii ikiwa ni pamoja na haki ya kukutana kwa amani, haki 

ya kushirikiana, haki ya kujiunga au kutojiunga katika ushirikiano fulani, na haki ya 

kuwa mwanachama wa vyama vya wafanyakazi. 

 

Haki ya kukusanyika kwa amani ni haki ya wananchi ya kukutana na kutoa maoni pamoja 

kwa amani. Haki hii yaweza tu kuwekewa mipaka katika mazingira ya kulinda usalama 

wa taifa au utulivu wa umma, panapokuwa na hisia halisi juu ya uwezekano wa watu 

kuumizwa, mali kuharibiwa, amani ya umma kuzorota, kutokea kwa vurugu 

isiyokubalika na jamii, au mazingira mengine yasiyokuwa ya kawaida.  Katika mazingira 

haya, vyombo vya usalama vinatakiwa kuchukua hatua zile tu ambazo  zinalingana na 

hatari halisi, na wanaweza tu kutumia nguvu kama hatua ya mwisho. 

 

Haki ya kushirikiana inajumuisha haki ya watu kuunda vyama. Haki hii pia inapaswa 

kuhakikisha kuwa uhuru  wa kushirikina unajumuisha uhuru wa kufanya kazi  zao kwa 

uhuru na bila kuingiliwa. 

 

Haki ya kujiunga au kutojiunga na chama inalinda haki ya watu binafsi kujiunga kwa 

hiari na inaharamisha kujiunga kwa kulazimishwa. Haki hii yaweza tu kuzuiwa ikiwa 

watu waliojiunga katika vyama hivyo wanatishiwa usalama wao  au wanalazimika 

kujiunga na vyama fulani vilivyoruhusiwa na nchi. 

 

Haki ya kuwa mwanachama wa vyama vya wafanyakazi inajumuisha haki ya kuanzisha 

na kujiunga na vyama vya wafanyakazi kwa minajili ya kulinda maslahi yao ya kiuchumi 

na kijamii, haki ya vyama vya kitaifa kujiunga na mashirikisho ya kitaifa na kimataifa, 

haki ya mtu kutoadhibiwa kwa sababu tu amejiunga na chama, haki ya taasisi kuchagua 

wawakilishi/viongozi wao na kuandika kanuni na katiba zao, na haki ya kufanya 

migomo. Aina fulani ya wafanyakazi waweza kuondolewa kwa mujibu wa sheria katika 

haki ya kuunda na kujiunga na  chama. Hawa ni pamoja na askari wa jeshi la polisi au 

majeshi mengine. Haki ya kufanya migomo pia sio haki isiyo na mipaka, inaweza 

kuwekewa mipaka ili kuzuia kukatishwa kwa huduma za msingi zinazoweza kuhatarisha 

uhai, afya na usalama wa jamii. Lakini lazima kuwekwe utaratibu wa kushughulikia 

dukuduku katika huduma hizo nyeti ili kuzuia wao kutogoma na kuwahakikishia fursa ya 

kufika mahala pa kazi. 

 

Katika kutumia haki na uhuru  wa  kukusanyika, jambo la msingi ni kwamba serikali 

haipaswi kuweka kikwazo isipokuwa kama ni dhahiri kuwa kutatokea tishio dhidi ya 

usalama wa nchi na usalama wa umma. 

 

2.1.4.2. Hali halisi ilivyo 

 

Serikali imepiga hatua kubwa ili kuhakikisha kwamba haki ya uhuru wa watu 

kukusanyika inaheshimiwa miongoni wa raia wake, na hususan katika mazingira ya 

kulinda usalama na haja ya kulinda raia wake. Lakini kumekuwepo na matukio machache 

ambapo imedaiwa kwamba vyombo vya dola vimetumia nguvu kubwa mno katika 

kukabili waandamanaji. Aidha  kumekuwa na tafsiri potofu ya vifungu vya sheria 

vinavyoruhusu mikusanyiko na maandamano, na  hivyo kudaiwa kuwa haki hii imekuwa 

ikikiukwa.  
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2.1.4.3. Changamoto 

 

i. Vyombo vya dola kuingilia kiholela haki ya mikusanyiko ya amani. 

ii.  Kukosekana kwa fursa  ya mjadala baina ya Serikali na wanaotaka kuandamana 

kuhusu vitisho wanavyovihisiwa au  njia mbadala ili kutimiza haki yao.  

iii.  Kukosekana kwa miongozo ya namna gani maandamano ya amani yafanyike. 

iv. Kukosekana kwa uvumilivu wa kisiasa baina ya vyama vya siasa. 

 

2.1.4.4. Malengo 

 

i. Kuandaa Taratibu za Utendaji (Standard Operating Procedures) zinazoelekeza 

kwa ufasaha namna polisi wanavyopaswa kutimiza majukumu yao na wakati huo 

huo wakaweza kulinda haki za  binadamu katika  mikusanyiko ya amani 

kuendana na vigezo vya haki za binadamu. 

ii.  Kutoa mafunzo kwa vyombo vya dola juu ya uhuru wa kukusanyika na matumizi 

ya nguvu stahiki. 

iii.   Kuelimisha umma kuhusu namna ya kutumia haki ya kukusanyika na 

kuandamana kwa amani. 

iv. Kuandaa miongozo juu ya haki ya kukusanyika na kuandamana kama ile 

inayotolewa na Taasisi ya Usalama na Ushirikiano ya Ulaya (OSCE), Ofisi ya 

Taasisi za Kidemokrasia na Haki za Binadamu (ODIHR), pamoja na ile ya Tume 

ya Baraza la Ulaya ya Venice.  

 

 

2.1.5. Haki ya Uhuru na Usalama wa Watu 

 

2.1.5.1. Chimbuko 

 

Ibara ya 9 ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) unatamka 

kwamba kila mtu ana haki ya kuwa huru na kuwa salama, na kwamba hakuna mtu 

atakayekamatwa au kuwekwa kizuizini kinyume cha sheria, na kwamba hakuna mtu 

atakayenyimwa uhuru wake isipokuwa kwa sababu na kwa utaratibu uliowekwa kisheria. 

Haki ya usalama wa mtu unajumuisha, haki ya kuwa huru na pia haki nyingine kama vile, 

ikiwa mtu amewekwa gerezani isivyo halali kupewa nafuu ya kisheria inayoitwa habeas 

corpus. Haki hii pia inalindwa chini ya Ibara ya 6 ya Mkataba wa Afrika wa Haki za 

Binadamu na Watu (African Charter). 

 

Haki ya usalama wa mtu pia unaangaliwa katika muktadha wa kuzuia utesaji, ukatili na 

adhabu za kutweza. Kwa maana hiyo Ibara ya 7 ya ICCPR inatamka kwamba kila mtu 

anayo haki ya kutoteswa, au kupewa adhabu ya kikatili au inayotweza. Na pia ni 

marufuku kwa mtu yeyote bila hiari yake kulazimishwa kufanyiwa utafiti wa kitabibu au 

majaribio ya kisayansi. Zuio dhidi ya utesaji na adhabu za kikatili na za kutweza pia 

linatajwa katika Ibara ya 13(6)(e) ya Katiba ya Tanzania. Ibara ya 8 ya MKHKK   pia 

inatamka kwamba binadamu hatashikiliwa katika utumwa, na kwamba utumwa na 

biashara ya utumwa wa aina yoyote (ikiwa ni pamoja na kutumikishwa kingono katika 

biashara ya ngono ya  kulazimishwa) ni haramu. Ibara ya 8 pia inazuia kazi ya shuruti. 
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2.1.5.2. Hali ilivyo sasa 

 

Sheria ya Mwenendo wa Mashtaka ya Jinai, 1985 inataja haki mbalimbali za 

watuhumiwa, ikiwa ni pamoja na haki ya kupelekwa mahakamani katika kipindi cha  saa 

24 baada ya kukamatwa. Hata hivyo, kumekuwa na malalamiko dhidi ya baadhi ya askari 

wa Jeshi la Polisi kutumia nguvu kupita kiasi, kujiingiza katika vitendo vya rushwa, 

kutumia vibaya mamlaka yao, na hata kufanya unyanyasaji wa kijinsia. Malalamiko ya 

raia ni pamoja na ucheleweshaji wa upelelezi na kufikishwa mahakamani mapema, 

kubambikiwa kesi, kuvuruga ushahidi na kusababisha kesi nyingi kutupiliwa mbali  na 

mahakama. Malalamiko haya yamesababisha kupungua kwa  imani ya wananchi na 

katika baadhi ya matukio kuhisi kuwa hakuna ulinzi wa kutosha kutoka vyombo vya 

usimamizi wa sheria.  

 

Ili kupunguza dhana ya kutoaminika kwa Jeshi la Polisi, mwaka 2006 Jeshi la Polisi 

lilianzisha programu ya ulinzi inayoitwa Polisi Jamii. Hii ni mbinu ya kimkakati na 

kifalsafa inayosimama juu ya dhana kwamba ikiwa kutakuwa na mahusiano na 

mashirikiano ya karibu kati ya jamii na Polisi inaweza kusaidia kudhibiti uhalifu na 

kupunguza hofu miongoni mwa wanajamii. Kwa kiwango kikubwa Polisi Jamii 

imesaidia polisi kuungwa mkono na wananchi. 

 

2.1.5.3. Changamoto 

 

Pamoja na maboresho haya, bado zimebaki changamoto nyingi katika kulinda haki ya 

mtu kuwa huru na kuwa  salama, kama vile: 

 

i. Ufinyu wa bajeti unalibana Jeshi la Polisi kuleta ufanisi katika usimamizi, 

utawala na uwezo wa kudhibiti matukio ya kihalifu. 

ii.  Kukosekana kwa mafunzo ya kutosha, ambapo matokeo yake ni kuwa na kiwango 

cha chini cha utaalam miongoni mwa askari polisi, kukosekana kwa maadilið

jambo ambalo linasababisha ugumu wa kuendeleza viwango vya juu vya utendaji 

na rushwa kuendelea. 

iii.  Idadi ndogo ya askari wa jeshi la polisi, ambapo afisa mmoja wa polisi 

anawajibika kwa zaidi ya eneo la kilometa za mraba arobaini na tano.  

iv. Kukosekana kwa vyombo vya kutosha vya usafiri kutokana na ufinyu wa bajeti, 

na hivyo kuzuia Polisi kuweza kukabiliana na ripoti za matukio ya uhalifu kwa 

wakati. 

v. Upungufu wa maabara za uchunguzi. Kwa sasa polisi wana maabara moja yenye 

vitengo vitano vinavyofanya kazi (vya silaha, picha, hati na nyaraka 

zinazobishaniwa, makosa ya mtandao na maeneo ya matukio ya kihalifu), lakini 

hawana kitengo kinachofanya kazi katika mambo ya vinasaba (DNA), biolojia na 

kemia, na kwahiyo kusababisha polisi kushindwa kutoa huduma kwa haraka kwa 

ajili ya kukamilisha upelelezi. 

vi. Ukosefu wa nyaraka za rejea, pamoja na nakala za sheria. 
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2.1.5.4. Malengo 

 

i. Kuhakikisha kwamba askari polisi wanachaguliwa kwa umakini na kupata 

mafunzo ya mara kwa mara ya kitaalam, ikiwa ni pamoja na mafunzo juu ya 

matumizi sahihi ya nguvu. 

ii.  Kuhakikisha kwamba matumizi ya nguvu yasiyo halali na yanayopita kiasi, na 

ufyatuaji wa silaha kinyume na taratibu yanaadhibiwa kama makosa ya kijinai. 

iii.  Kurejea mara kwa mara kanuni za matumizi ya nguvu na silaha. 

iv. Kuwapa polisi silaha na risasi zinazoweza kutumika katika mazingira tofauti ya 

matumizi ya nguvu, kwa mfano, kuwapa silaha na risasi  zinazodhoofisha mhalifu 

bila kuua. 

v. Kuhakikisha kwamba haki za binadamu, maadili ya polisi, na mahitaji maalum ya 

wanawake, vinapewa msisitizo maalum katika mafunzo ya askari polisi, ili 

kuweza kuwasidia hususan katika majukumu ya upelelezi. 

vi. Kuongeza kiwango katika bajeti kwa ajili ya jeshi la polisi ili waweze kununua 

vitendea kazi na vitu vingine muhimu. 

vii.  Kuhakikisha kwamba maafisa wa juu wa Polisi wanawajibishwa kama itaonekana 

kuwa hawakuchukua hatua yoyote, kurekebisha au kutoa taarifa, huku wakijua au 

walipaswa kujua kwamba askari walio chini ya mamlaka yao wanatumia au 

wametumia nguvu kubwa mno kinyume na sheria au wanatumia mamlaka yao 

vibaya.
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Sura ya 2: Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 

 

Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni ni sehemu ya Tamko la Ulimwengu la Haki 

za Binadamu,  na zinalindwa na Mkataba wa Kimataifa wa Kiuchumi, Kijamii na 

Kiutamaduni (MKKKK), mkataba ambao  Tanzania imeridhia. Mkataba huu una 

majukumu ambayo mengine ni ya papo kwa papo ya nchi zilizoridhia. Kwa mfano, nchi 

mwanachama inapaswa kuhakikisha kunakuwepo na huduma za msingi katika haki zile 

muhimu k.m. vile, elimu, afya, kinga ya jamii na haki za kiutamaduni. Pia ni marufuku 

kuwa na ubaguzi katika haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. 

 

Aidha, nchi wanachama wana wajibu wa kuboresha hatua kwa hatua hadi ngazi kamili 

katika kufaidika na haki hizi zote za kiuchumi na kijamii. Kwa maana hiyo, kiwango cha 

huduma kinachotolewa na Serikali hakina budi kuendana na rasilimali zilizopo na zile 

zinazopatikana kupitia mashirikiano na misaada ya kimataifa.  Hatua za kuboresha na 

kufikia kwa ukamilifu haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni zaweza kuwa sawa na 

zile zinazotumika katika kufikia haki za kiraia na kisiasa, k.m.  vile hatua za kisheria, 

kimahakama au hata za kuongeza uelewa kwa wananchi na   watumishi wa umma. Hata 

hivyo, hatua hizi sharti ziambatane na jukumu la kutenga fedha inayozingatia haki za 

binadamu na kuwa na mikakati iliyo wazi katika kutimiza upatikanaji wa haki hizi hatua 

kwa hatua.  Mkataba wa MKKKK unasimamiwa na Kamati ya wataalam huru wa 

kimataifa. 

 

2.2.1. Haki ya Kuwa na Mali na kumiliki Ardhi 

 

2.2.1.1. Chimbuko 

Haki ya kuwa na mali, pamoja na haki ya kupata ardhi, imefafanuliwa katika Tamko la 

Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR) kama haki ya ñmtu kumiliki mali peke yake na 

pia kwa pamoja na watu wengineò (Ibara ya 17). UDHR pia inamlinda mtu dhidi ya 

kunyangôanywa mali kiholela. Haki hii inalindwa na mikataba kadhaa ya kimataifa. 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu unahakikisha haki ya kumiliki mali na 

unaruhusu mtu kuingiliwa haki hiyo pale tu inapokuwa ni ñkwa manufaa ya mahitaji ya 

umma au kwa manufaa ya jumla ya wanajamii na kwa mujibu wa sheria mahsusiò (Ibara 

ya 14)  Mkataba wa Kuondoa Ukatili kwa Wanawake (MKUW) unatoa usawa wa mali 

kati ya wanandoa ñkatika kumiliki, kupata, kusimamia, kutumia na kuuza mali hiyo ama 

kwa malipo au bila ya malipoò (Ibara ya 16 (1) (h). Haki ya kuwa na mali pia inalindwa 

chini ya Katiba katika Ibara ya 24, ambayo inatamka kwamba kila mtu ana haki ya 

kumiliki mali kwa mujibu wa sheria. 

 

2.2.1.2. Hali ilivyo sasa 

Haki ya kumiliki mali kwa mujibu wa sheria za Tanzania inahusu pia haki ya usawa kati 

ya wanaume na wanawake kumiliki ardhi. Sheria za Ardhi za mwaka 1999 na sheria 

zingine zinazohusu masuala ya ardhi zinatambua waziwazi haki ya usawa kwa wanaume 

na wanawake katika kumiliki ardhi. Kwa mfano, Sheria ya Ardhi inalazimisha kibali cha 

mwanandoa iwapo mwanandoa mwingine anataka kuuza au kuweka rehani nyumba yao, 

na pia sheria inaweka uwakilishi wa wanawake katika taasisi za kimaamuzi katika 

masuala ya ardhi. Sheria hiyo pia ya Ardhi inaharamisha sheria zozote za kimila 

zinazobagua wanawake. 
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Pamoja na kuwa sheria hizi zinadhihirisha hatua kubwa katika kukuza haki ya umiliki wa 

mali, bado haki hii haijatekelezwa kikamilifu hususan katika maeneo ya vijijini ambako 

wanawake wengi wanabaguliwa na sheria za kimila. 

 

Upatikanaji wa ardhi pia ni kikwazo kwa vijana; wanapokosa ardhi ili kujipatia fursa ya 

ajira katika sekta ya kilimo. Mkataba wa Vijana wa Afrika wa mwaka 2006 (African 

Youth Charter) unahimiza ugawaji ardhi kwa vijana na taasisi za vijana kwa lengo la 

kukuza maendeleo yao kiuchumi na kijamii (Ibara ya 14(2)). Mkataba huu pia unafuatiwa 

na kupitishwa kwa Mfumo na Mwongozo wa Sera ya Ardhi Afrika, wa mwaka 2009 

ambao unatoa wito kwa nchi kuhakikisha kuwa sheria za ardhi zinaweka mazingira ya 

uwiano wa umiliki ardhi hususan kwa watu wasio na ardhi, wanawake, vijana, watu 

waliopoteza makazi, na makundi mengine ya pembezoni.  

 

Tangu kuanzishwa kwa sera ya uchumi huria nchini katika miaka ya 1990, kumekuwa na 

mahitaji makubwa ya ardhi. Ndiyo maana wafugaji na jamii za wawindaji, hii ikiwa ni 

Wamasai, Wabarbaig, Wahazabe na Wataturu wamekuwa wanakabiliwa na shinikizo 

kubwa la uhitaji wa ardhi yao kutoka kwa wakulima wadogo, wakulima wakubwa wa 

kibiashara, na  wote wakitaka kutumia ardhi yao. Ardhi iliyokuwa ikitumiwa na jamii za 

wafugaji imekuwa ikijumuishwa katika hifadhi za wanyamapori, mbuga za taifa, na 

utafutaji wa madini. Muingiliano huu umesababisha jamii hizi kupungukiwa na fursa ya 

kupata ardhi na rasilimali zingine za asili, na kusababisha upungufu mkubwa wa chakula 

na pia kutokea kwa misuguano kati ya wafugaji na wakulima. 

 

2.2.1.3. Changamoto 

 

i. Kutozingatia umilikaji wa ardhi wa kimila katika hatua za kutwaa ardhi, na 

kushindwa kutoa fidia inayotosheleza, stahiki na kwa wakati kwa ardhi 

inayotwaliwa. 

ii.  Utaratibu mgumu na wenye gharama wa kupima na kusajili ardhi, jambo 

linalosababisha  watu kutopima na kusajili ardhi zao na hivyo kusababisha  ujenzi 

holela. 

iii.  Ubaguzi wa wanawake unaotokana na mila zilizopitwa na wakati kwamba 

wanawake hawana haki ya kumilki ardhi ya familia na kwamba wataolewa nje ya 

familia. 

iv. Hakuna sera za makusudi kuwezesha vijana kupata ardhi kama njia ya 

kuwawezesha katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

v. Kugawa ardhi kwa wageni au wawekezaji kutoka nje bila kushirikisha mabaraza 

ya vijiji katika kufanya maamuzi. 

vi. Kukosekana kwa uwazi au uwajibikaji katika udhibiti na utawala kwa masuala ya 

Ardhi. 

vii.  Kutozingatia maoni ya wananchi wakati ardhi inayomilikiwa na raia inapotakiwa 

kuwekwa katika mipango  ya matumizi. 

viii.  Kuchukua ardhi ya wafugaji bila kufikiria kikamilifu mahitaji yao, jambo ambalo 

linasababisha mapambano baina ya wafugaji na wakulima. 

ix.  Kukosekana kwa Mpango wa Taifa wa matumizi ya ardhi kwa nchi nzima. 

x.  Kuongezeka kwa vitendo vya kujilimbikizia ardhi kwa malengo ya kuja kufaidika 

siku za usoni.  
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2.2.1.4. Malengo 

 

i. Kupanua elimu kwa wananchi kuhusu usawa katika umiliki wa ardhi, na hasa kwa 

kusisitiza haki za watu wa vijijini na makundi maalum kama vile wafugaji, 

wawindaji, wanaotafuta matunda asili na mizizi, wanawake na vijana kwa sababu 

mfumo wa sheria Tanzania umeharamisha aina yoyoye ya ubaguzi. 

ii.  Kuandaa na kutekeleza mpango kamili wa taifa wa matumzi ya ardhi kwa ajili ya 

kuepusha migogoro ya ardhi. 

iii.  Kutekeleza dhana ya kuzingatia Haki za Binadamu katika taratibu za kuchukua 

ardhi kwa ajili ya manufaa ya umma na kuhusisha jamii zilizopo katika mchakato 

wa utwaaji ardhi. 

iv. Kuongeza uwazi katika ugawaji wa ardhi. 

v. Kufuata kwa dhati taratibu zilizopo za ugawaji ardhi, udhibiti na ugawaji, na kutoa 

adhabu dhidi ya vitendo vya rushwa. 

vi. Gharama za upimaji wa ardhi zipunguzwe, na taratibu za usajili wa ardhi pia 

zirahisishwe. 

 

2.2.2. Haki ya Elimu 

 

2.2.2.1. Chimbuko 

 

Haki ya elimu ni haki ya msingi ya binadamu na ni haki muhimu kwa kupata haki zingine 

zote za binadamu. Haki hii inahamasisha uhuru na uwezo wa mtu binafsi katika kujiletea 

maendeleo. Haki hii inatambuliwa bayana na TUHB ambapo inatamkwa kuwa: ñKila mtu 

ana haki ya elimu. Elimu itakuwa bure angalau katika ngazi ya mwanzo na msingi. Elimu 

ya mwanzo itakuwa lazima. Kwa ujumla, mafunzo ya sekondari na ufundi  yatapatikana 

na elimu ya juu hali kadhalika itapatikana kwa wote kwa kuzingatia uwezo wa mtuò 

(Ibara 26). Haki hii inahakikishwa pia chini ya Ibara ya 13 ya MKKKK, Ibara ya 17 ya 

African Charter, na Ibara ya 28 ya MHM. 

 

Katiba inatambua haki ya ñkujielimishaò (Ibara ya 11(2) kama dhumuni la msingi na 

msingi muhimu katika sera ya nchi. Ingawa haki hiyo haiko katika Hati ya haki za 

binadamu na kwahiyo haiwezi kudaiwa mahakamani, Serikali ina jukumu la kuiheshimu 

na kuijumuisha katika sera ya nchi. 

 

2.2.2.2. Hali ilivyo sasa 

 

MKUKUTA na MKUZA zimetoa mwongozo muhimu katika kuboresha haki ya elimu 

Tanzania. MKUKUTA I, Nguzo II iliweka lengo la kuandikisha wanafunzi katika ngazi 

ya shule ya msingi asilimia 99%, na angalau asilimia 50% ya wavulana na wasichana 

waingie shule za sekondari ifikapo mwaka 2010 na angalau asilimia 25% ya wavulana na 

wasichana waingie madarasa ya juu ya sekondari ifikapo mwaka 2010. MKUKUTA II, 

Nguzo II imeweka lengo la kuboresha viwango vya elimu, ikiwa ni pamoja na ulinganifu 

wa kupata elimu kwa wavulana na wasichana, kuhakikisha kuwa watu wote wanajua 

kusoma na kuandika, kuwa na ulinganifu muafaka kati ya idadi ya wanafunzi na walimu, 

kuweka mazingira mazuri ya kujifunzia, na kuajiri walimu wenye sifa za kufundisha. 

 

Mwaka wa 2010, Tanzania ilipata tuzo la kufikia kiwango cha Umoja wa Mataifa cha 

MMM katika elimu ya msingi kwa wote kabla ya muda wa mwisho wa mwaka 2015. 

Lakini kasi ya uboreshaji katika shule za sekondari imekua ndogo, na kuna tofauti kubwa 
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ya kijinsia katika kuingia shule za sekondari na vyuo vikuu. Idadi ya wanafunzi walioingia 

vyuoni iliongezeka hadi kufikia 118,951 mwaka 2010 ukilinganisha na wanafunzi 40,993 

mwaka 2005. Katika vyuo vya ufundi na mafunzo ya ustadi uandikishaji wa wanafunzi 

uliongezeka kutoka 50,173 mwaka 2005 (wavulana 20,493 na wasichana 29,680) kufikia 

169,124 (wavulana 97,428, na wasichana 71,696). 

 

 

Hata hivyo Tanzania inakabiliwa na changamoto ya kuinua viwango vya elimu, hususan 

kutokana na uwiano mkubwa wa wanafunzi kwa walimu ambao ni 52:1 mwaka 2006 na 

54:1 mwaka 2009 na asilimia inayozidi kupungua ya wanafunzi wanaofaulu mtihani wa 

shule za msingi (asilimia 70.5% mwaka 2006 na 53% mwaka 2010) na shule za sekondari 

ambazo zimeshuka kutoka 89.1% mwaka 2006 hadi 53.37% mwaka 2011 kwa elimu ya 

sekondari ya kawaida, na 96.3% mwaka 2006 hadi 89.6% mwaka 2009 kwa elimu ya juu 

ya sekondari. 

 

Gharama ya kupata elimu bora imekuwa kikwazo kwa idadi kubwa zaidi ya wananchi. 

Ada ya shule nyingi za msingi na sekondari zinazofundisha kwa lugha ya Kiingereza ni 

kuanzia Shilingi za Tanzania (TSh) 900,000 hadi TSh milioni 3 kwa mwaka wa mafunzo 

(sawa na US$ 563 hadi US$ 1875). Gharama kubwa ya mafunzo haya, na umuhimu wake 

kwa elimu ya juu zaidi Tanzania, na katika kupata ajira, na ufanisi katika jamii, imekuwa 

ni  kizuizi kwa Watanzania walio wengi wanohitaji kupata elimu bora. 

 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ina Mpango Mkakati wa Elimu ya Haki za 

Binadamu (2011/12-2015/16) ambao unalenga kuongeza  uelewa wa haki za binadamu 

kwa manafunzi, walimu, na wafanyakazi wengine wa Serikali katika sekta ya elimu. 

 

Kwa ufahamu kwamba matumizi ya lugha ya Kiingereza yameleta changamoto kutokana 

na ukweli kwamba wakufunzi au walimu wengi wana uwezo mdogo katika kutumia vizuri 

lugha hii, Serikali imeunda kikosi cha wataalam wa elimu watakaoshauri mbinu murua za 

kukabiliana na changamoto hii. 

 

2.2.2.3. Changamoto 

 

Tanzania bado inakabiliwa na changamoto nyingi katika kufikia elimu bora na ya gharama 

nafuu. Changamoto hizi ni kama vile: 

 

i. Bado lengo ya elimu  yetu imelenga zaidi katika kuongeza idadi ya wanafunzi 

kuliko ubora. 

ii.  Hakuna mazingira ya kutosha katika shule yanayozingatia mahitaji ya makundi 

maalum na watoto wenye mahitaji maalum katika shule nyingi.  

iii.  Miundombinu isiyotosheleza na rasilimali pungufu. 

iv. Mishahara isiyotosha kwa walimu. 

v. Kukosekana kwa motisha kwa walimu kufanya kazi maeneo ya vijijini. 

vi. Tofauti kubwa za ubora kati ya shule za serikali na shule binafsi kutokana na 

kuwepo rasilimali za kutosha katika shule za binafsi. 

vii.  Upungufu wa walimu waliofuzu vyema na wenye uwezo katika shule za umma. 

viii.  Utekelezaji hafifu wa sera ya taifa ya elimu. 

ix. Kutokuwepo fursa za kutosha katika mafunzo  ya fani za ufundi. 
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x. Sheria za kibaguzi zinazozuia wasichana kupata elimu, ikichangiwa na umri 

mdogo wa kuolewa unaoruhusiwa katika Sheria ya Ndoa, mimba za utotoni, na 

kazi za nyumbani. 

xi. Upungufu wa uwiano wa jinsia katika elimu ya juu, ambapo athari yake ni 

kukosekana kwa idadi ya kutosha ya wanawake katika nafasi za utoaji maamuzi. 

xii. Utoaji wa elimu kwa watu wazima umepungua tangu miaka ya 1990. Matokeo 

yake ni kushuka kwa kiwango cha kujua kusoma na kuandika miongoni mwa 

wazee. 

xiii.  Uwezo mdogo wa kumudu lugha ya Kiingereza kwa waalimu na wanafunzi pia. 

Wanafunzi wanafundishwa kwa lugha ya Kiswahili katika shule za msingi, na 

Kiingereza ni somo tu ambalo ni la lazima. Katika mafunzo ya sekondari, 

wanafunzi wanafundishwa kwa lugha ya Kiingereza, huku Kiswahili kikiwa somo 

la lazima. Kwahiyo basi, mara nyingi waalimu wanakuwa na ufahamu mdogo wa 

Kiingereza, na athari yake ni kuwa wanafunzi katika kiwango cha sekondari na 

kuendelea wanakosa uwezo wa kujifunza kwa kutumia lugha ya Kiingereza 

ambayo hawaielewi vizuri. 

xiv. Upungufu wa utekelezaji na ufuatilizaji wa programu za elimu. 

xv. Uelewa mdogo wa umuhimu wa elimu katika maeneo ya vijijini. 

xvi. Ukosefu wa elimu ubora na mafunzo ya ufundi ambayo yanazingatia mahitaji ya 

vijana wa kiume na wa kike hususan maeneo ya vijijini. 

xvii. Kukosekana kwa mitaala bora au vitendea kazi muhimu vya kujifunzia 

vinavyozingatia mahitaji ya watu wenye ulemavu. 

xviii.  Mabadiliko ya mara kwa mara ya mitaala, yanayowachanganya waalimu. 

 

2.2.2.4. Malengo ya Mpango Kazi wa Taifa 

 

i. Kuongeza uwezekano wa kupata elimu na mafunzo ya ufundi kwa vijana na watu 

wazima. 

ii.  Kuongeza uelewa wa manufaa ya elimu. 

iii.  Kutekeleza kwa usawa fursa sawa ya kupata elimu kwa wasichana na wanawake 

katika ngazi zote za elimu (tangu shule za msingi hadi elimu ya juu). 

iv. Kutathmini na kurekebisha viwango stahiki za mtu kuwa na uwezo wa kuwa 

mwalimu. 

v. Kuongeza bajeti ya elimu ili kuboresha mazingira ya kazi kwa waalimu, 

upatikanaji wa zana za kufundishia na miundombinu ya shule. 

vi. Kuboresha ujuzi wa Kiingereza kwa waalimu na wanafunzi. 

vii.  Kuhakikisha kwamba waalimu wanapata taarifa na wanapewa mafunzo stahiki 

kuhusu mabadiliko katika mitaala ya elimu kabla ya kuanza kutumika. 

viii.  Kuhimiza uwepo wa mazingira ya shule yanayojali mahitaji ya kujifunza ya 

makundi maalum, na hasa watoto wenye ulemavu. 

ix. Kufanya utaratibu wa kutoa chakula katika shule za msingi uwe endelevu, hasusan 

katika maeneo ya vijijini. 

x. Kurekebisha mitaala ya elimu na mafunzo ya ufundi hususan kwa maeneo ya 

vijijini ili izingatie mabadiliko katika sekta ya kilimo na uchumi wa vijijini kwa 

minajili ya  kuifanya kuwa na manufaa kwa vijana. 

xi. Kuimarisha ukaguzi wa shule, ufuatiliaji na thamini juu ya maendeleo ya mashule. 

xii. Kuongeza uelewa wa haki za binadamu kwa wadau wa elimu. 
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2.2.3.Haki ya Kiwango Stahiki cha Maisha na Haki ya Chakula 
 

2.2.3.1. Chimbuko 

 

Haki ya kiwango stahiki cha maisha inatambuliwa chini ya Ibara ya 25(1) ya Tamko la 

Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu, inayotamka kwamba:  

ñKila mtu ana haki ya kiwango cha maisha kinachokidhi afya na ustawi 

wake na familia yake, pamoja na chakula, mavazi, makazi na matibabu na 

huduma muhimu za jamii, na haki ya usalama endapo hana ajira, yuko 

katika hali ya kuugua, ujane, uzee au hali aina nyingine ya kukosa maisha 

katika mazingira yaliyo nje ya uwezo wakeò. 

Ibara 25(2) katika tamko hilo hilo la Umoja wa Mataifa inafafanua kuwa: 

 Mama mzazi na mtoto wanastahili matunzo na msaada wa pekee. Watoto 

wote, waliozaliwa ndani au nje ya ndoa watapata hifadhi sawa ya jamii.ò 

 

Ibara ya 11 ya MKKKK inaagiza  nchi zichukue hatua stahiki kuhakikisha utekelezaji wa 

haki hizi kwa viwango stahili vya maisha. Hii inamaanisha kuchukua hatua kama vile 

kulinda makundi maskini zaidi kutokana na athari zinazotokea katika vipindi vya 

majanga, na kuhimiza hatua za kuongeza uzalishaji wa chakula hasa maeneo ya vijijini. 

Aidha nchi ziweke fursa ya kujiunga na mifuko ya hifadhi ya jamii kwa watu waliojiajiri 

kama vile wajasiriamali katika sekta isiyo rasmi na pia kuanzisha na kuendeleza bila 

kikomo ulinzi wa afya za jamii zenye kuwalenga wanawake wajawazito, watoto, 

wasichana, wazee na watu wenye ulemavu. Kwa mfano mipango ya misamaha inaweza 

kusaidia kufikiwa kwa haki hii katika sekta ya afya. Hatua zingine zaweza kuwa 

kuboresha malezi ya awali ya mtoto kwa kutoa lishe na virutubisho kupitia mfumo wa 

afya; kupanua masoko yanayoweza kufikika na wazalishaji, kutoa mikopo nafuu, na kutoa 

taarifa muhimu kwa wakulima wadogo na watu wanaojiajiri na hasa maeneo ya vijijini. 

 

Aidha, Mkataba wa Kufuta Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (MKUDW) 

unatambua katika Ibara ya 12 haki ya wanawake wajawazito na wanaonyonyesha kupata 

lishe bora, na katika Ibara ya 14 haki ya wanawake vijijini kuwa na haki sawa kupata 

ardhi, kupata maji, mikopo na huduma nyingine muhimu, na pia hifadhi ya jamii na 

mazingira stahiki ya maisha. Mkataba wa Haki za Mtoto (MHM) katika Ibara ya 25 

inatambua haki ya kiwango cha juu cha afya, na Ibara ya 27 inatambua haki ya kiwango 

cha kutosha cha maisha, ikiwa ni pamoja na lishe bora.  

 

2.2.3.2.  Hali ilivyo sasa 

 

Viwango vya maisha Tanzania kwa jumla viko chini: asilimia 20% ya wananchi huishi 

kwa kiasi cha pungufu ya dola moja ya kimarekani ($1) kwa siku, na 35% chini ya dola 

mbili ($2)kwa siku. Kima cha chini cha mishahara kilichowekwa na Serikali, ambacho ni 

chini ya $100 kwa mwezi, hakitoshi kumudu kiwango cha kutosheleza kiwango stahiki 

cha maisha. Aidha sehemu kubwa ya nguvukazi imeaajiriwa au kujiajiri katika sekta isiyo 

rasmi, ambako mapato pia yako chini ya kima cha chini. Mpango wa hifadhi ya jamii uko 

kwa watu wachache sana na hasa walioajiriwa katika sekta rasmi. 

 

Umiliki wa mali ni mdogo na hasa kwa wanawake. Kutokuwa na usawa wa uwezo katika 

kaya na jamii kwa jumla kunawapunguzia wanawake fursa ya kumiliki na kuzalisha 

rasilimali na kupata huduma wanazohitaji. Watanzania wengi hawana mali wanayoweza 

kutoa kama rehani kwa ajili ya kupata mkopo wa kujenga nyumba ya makazi. Kama njia 
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moja ya kuondoa tatizo hili, Shirika la Taifa la Nyumba limeanza mradi wa ujenzi wa 

nyumba za bei nafuu.  Hata hivyo bado gharama ya ununuzi ni kubwa kwa watu wengi.  

 

Aidha taarifa za MKUKUTA zinasema kwamba, kutokana na kuongezeka kwa idadi ya 

watu mijini, maeneo ya makazi ya mijini yanaendelezwa nje ya mfumo rasmi wa mipango 

miji. Maeneo mengi ya kandokando ya miji yanaendelea kugawanywa vipandevipande na 

wamiliki wa ardhi, na kuendelezwa bila kuzingatia huduma za msingi na za kijamii. 

 

Kuhusu haki ya kupata chakula cha kutosha, katika miaka iliyopita uhaba wa chakula na 

matukio ya njaa yamekuwa yakiongezeka. Takwimu za mwaka 2008 za Wizara ya Kilimo, 

Chakula na Ushirika zinaonesha kuwa asilimia 34% ya watu walipata chakula pungufu. 

Kwa ujumla uduni wa kipato (ufinyu wa mahitaji ya msingi na uhaba wa chakula) 

hutofautiana baina ya maeneo, sehemu za mashambani zikiwa na hali mbaya zaidi. Sera 

ya soko huria zimepunguza ruzuku ya kilimo, na kusababisha uhaba wa chakula, na hivyo 

kuwafanya wakulima wahangaike zaidi kuziba pengo la kipato. Aidha, sekta ya kilimo 

haijakua kiasi cha kuweza kuhakikisha uwezo wa kujitegemea kwa chakula kwa kaya 

zote. Uzalishaji bado unafanywa katika mashamba madogo madogo kwa kutumia 

vitendeakazi na teknolojia duni. Uzalishaji wa chakula unakabiliwa na matatizo mengi. 

Kwanza, asilimia 98% ya kilimo cha Tanzania kinategemea mvua, na, kwa wastani, 

mavuno hupungua kutokana na sababu ya ukame, mafuriko, au vyote viwili ambavyo 

hutokea kila baada ya miaka 3-5 katika sehemu nyingi za nchi. Bei za pembejeo miaka ya 

karibuni zimepanda na ruzuku inayotolewa na Serikali haitoshelezi mahitaji.  

 

Serikali imejaribu kushughulikia changamoto hizi katika mpango wa kupunguza 

umaskini. MKUKUTA II, Nguzo II, Lengo la 5 linaagiza uendelezaji wa makazi ya 

binadamu kwa haki na bila kuhatarisha mazingira, na inaweka malengo yafuatayo: 

kuongeza idadi ya viwanja vilivyopimwa na kupatiwa huduma  za jamii; kukabiliana na 

matokeo ya uhamaji kutokana na kutawanyika kwa jamii na kwa watu wengi kuhamia 

mijini; pamoja na athari zake kwa upatikanaji wa rasilimali na huduma za kijamii. 

 

2.2.3.3. Changamoto 

 

i. Viwango vya juu vya umaskini, hasa maeneo ya vijijini, vinavyozuia watu kupata 

makazi na chakula bora. 

ii.  Kukosekana kwa mfumo wa hifadhi ya jamii kwa watu wa chini na kaya zenye 

rasilimali ndogo na hivyo kushindwa kupata makazi bora, huduma za matibabu ya 

kuokoa maisha, lishe, mikopo na hata kukosa masoko. 

iii.  Hakuna fursa ya kupata mashine za kulimia au vitendeakazi vinavyopunguza kazi 

za mikono (kama vile mashine za kupandia mbegu, mashine za kupalilia , na 

matrekta). 

iv.  Idadi ndogo sana ya maafisa ugani. 

v. Kukosekana kwa mafunzo ya kutosha kwa walengwa kuhusu matumizi ya 

pembejeo. 

vi. Kuwepo kwa makundi yanayopanga bei kwa wanunuzi wa mazao yanayouzwa nje 

ya nchi na hata wanunuzi wa mazao kwa masoko ya ndani. 

vii.  Uwezo mdogo wa kuweka na kutekeleza mipango katika Serikali za Mitaa 

(SM).Ni idadi ya asilimia 73% tu ya SM ziliyofanya vizuri katika kuhusisha 

makusudio/matarajio na mafanikio ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Kilimo. 

viii.  Upungufu wa uzoefu wa kutosha katika vyama vya ushirika.   
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ix. Mishahara midogo na kukosekana kwa motisha kwa watafiti wa vituo vya utafiti 

vya kilimo. 

x. Kukosekana kwa masoko mazuri kwa mazao ya kilimo, pamoja na vikwazo 

vinavyotokana na vizuizi vya mara kwa mara vya kusafirisha mazao ya chakula nje 

ya nchi.  

 

2.2.3.4. Malengo  

 

i. Kuongeza msisitizo katika shughuli zinazokuza haki ya kuwa na maisha bora na 

kupata chakula cha kutosha katika utekelezaji wa mikakati iliyopo ya maendeleo 

ya kupunguza umasikini.  

ii.  Kupitia sera za usalama wa chakula na athari zake kwa haki ya wakulima ya 

kuchagua masoko kwa ajili ya mavuno yao. Ingawa Serikali ina mchango mkubwa 

katika kusaidia kufikia usalama wa chakula, lakini baadhi ya sera za serikali 

zinaingilia masoko, kushusha bei ya mazao kwa wakulima na zinajenga mazingira 

yanayobana biashara ya mazao. 

iii.  Kukuza uwajibikaji na kuongeza kasi ya utoaji huduma muhimu (k.m. vile maji, 

miundombinu, na nishati), na hasa kwa makundi yaliyoko pembezoni. 

iv. Kuandaa mkakati wa kitaifa wa kuhakikisha usalama wa chakula na lishe kwa 

wote. 

v. Kuongeza uelewa wa umma juu mipango iliyopo ya kupunguza umasikini, 

upatikanaji wa mikopo nafuu, na mbinu za kuongeza upatikanaji wa chakula na 

ulio endelevu. 

vi. Kutoa fursa kwa raia kupata misaada inayoweza kuwasaidia kuanzisha au 

kuendeleza shughuli za biashara na kukuza ujasiriamali. 

vii.  Kuboresho elimu na kutoa mafunzo kwa vijana hasa juu ya stadi za ufundi kwa 

lengo la kupunguza ukosefu wa ajira. 

 

2.2.4. Haki ya Maji Safi na Salama na Usafi wa mazingira. 

 

2.2.4.1. Chimbuko 

Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu, na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 

Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni havikutambua haki ya maji safi na salama au usafi wa 

mazingira (sanitation). Lakini katika miongo ya hivi karibuni, kutokana na kuongezeka 

kwa uhaba wa maji na maambukizi ya magonjwa, yaliyosababishwa na mabadiliko ya 

tabia nchi na pia kutokana na  kutambulika kwa athari za hali mbaya ya usafi wa 

mazingira, kumefanya upatikanaji wa maji safi na salama na usafi wa mazingira kuwa 

jambo la muhimu sana. Tarehe 28 Julai 2010, Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa 

ulitamka kwamba maji safi na salama ya kunywa na usafi wa mazingira ni haki muhimu 

ya binadamu katika kufurahia kwa ukamilifu haki ya kuishi na haki zingine za binadamu. 

Mkutano Mkuu ukatoa mwito kwa nchi wanachama na mashirika ya kimataifa kutoa 

fedha, teknolojia na rasilimali nyingine kusaidia nchi zinazoendelea ziweze kuongeza kasi 

ya upatikanaji wa maji safi na salama ya kunywa kwa kila mtu na pia usafi wa mazingira. 

 

Haki ya maji safi na salama pia imetamkwa katika Mkataba wa Haki ya Mtoto (MHM) 

ambao unataka kila nchi mwanachama ñkutambua haki ya mtoto ya kupata kiwango cha 

juu iwezekanavyo cha afyaé kwa kuhakikisha upatikanaji wa lishe inayotosheleza na 

maji safi na salama ya kunywaéò (Ibara ya 24 (2) (c)). Hali kadhalika Mkataba wa 

Kimataifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake (MKKUDW) unazitaka serikali 
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kuhakikisha kwamba wanawake wa vijijini wanakuwa na haki ya kuishi katika mazingira 

stahiki (Ibara ya 14 (2)(h). 

 

2.2.4.2. Hali ya sasa 

Tangu mwaka wa 1961, Serikali imechukua hatua za kuboresha upatikanaji wa maji safi 

na salama na usafi wa mazingira. MKUKUTA II umeweka lengo la kuongeza upatikanaji 

wa maji safi na salama na usafi wa mazingira kwa kuboresha upatikanaji wa maji safi ya 

kunywa katika maeneo ya mijini na vijijini, na miundombinu ya usafi (sanitation) katika 

kaya na sehemu za umma. Hatua hizi zinatambua kuwa kumekuwa na maendeleo hafifu 

katika upatikanaji wa maji na usafi wa mazingira kwa sababu ya uwekezaji mdogo katika 

miundombinu ya maji na usafi wa mazingira na pia kutokana na kuongezeka idadi ya 

watu. Kwa mujibu wa Ripoti ya Uchunguzi wa Bajeti ya Kaya, kati ya mwaka  2000/1 na 

2007, upatikanaji wa maji safi na salama katika kaya mijini na vijijini, ulipungua kutoka 

asilimia 88% hadi 76.6%, na kutoka asilimia 45% hadi 40.4%. Hali kadhalika, kwa 

mujibu wa Ripoti ya Programu ya Ufuatiliaji ya Pamoja, Shirika la Afya Duniani na 

Shirika la Kimataifa linalohudumia Watoto Ulimwenguni 2012, usafi wa mazingira bora 

(improved sanitation) katika miji na vijiji uliongezeka kutoka asilimia 10% mwaka 1990 

hadi asilimia 20% mwaka 2010, na kutoka asilimia 6% mwaka 1990 hadi 7% hadi mwaka 

2010, huku watu wasiokuwa na vyoo kuongezeka kutoka asilimia 8% mwaka 1990 hadi 

12% mwaka 2010 kwa jumla.   

 

2.2.4.3. Changamoto 

 

i.  Matumizi ya ziada ya Serikali kwa kutibu maradhi yatokanayo na maji machafu, 

badala ya kushughulikia sababu za msingi za ukosefu wa maji safi na usafi duni 

wa mazingira.  

ii.  Kukosekana kwa kiwango cha kutosha cha miundo mbinu ya usafi wa mazingira 

(sanitation infrastructure), na hasa mijini. 

iii.  Ufinyu wa nyenzo kwa wakala wanaohusika na upatikanaji wa maji na  miundo 

mbinu ya maji taka. 

iv.  Uhaba wa maji safi na salama, hasa maeneo ya vijijini ambako wanawake 

wanatembea mwendo mrefu kutafuta maji. 

v. Makazi holela yasiyopimwa ambako hakuna miundombinu ya maji taka. 

vi. Uharibifu wa mazingira unaoathiri vianzo vya maji. 

vii.  Mila zilizopitwa na wakati kwa baadhi ya makabila wasiopenda kutumia vyoo vya 

pamoja. 

 

2.2.4.4. Lengo 

 

i. Kuweka kipaumbele upatikanaji wa maji safi na salama na miundo mbinu ya maji 

taka kwa ajili ya usafi wa mazingira. 

ii.  Kuongeza bajeti ya fedha kwa ajili ya kupata maji safi na salama na usafi wa 

mazingira. 

iii.  Kuelimisha jamii kuhusu matumizi bora ya vianzo vya maji vilivyopo. 

iv. Kuweka kipaumbele katika juhudi za kuboresha masuala ya afya, na hasa unawaji 

wa mikono. 

v. Kuweka kipaumbele katika kuimarisha usimamizi wa maji na usafi wa mazingira. 
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2.2.5.  Haki ya Ajira  

 

2.2.5.1. Chimbuko 

 

Haki ya ajira inalindwa katika TUHB chini ya Ibara 23, ambayo inasema kwamba kila 

mtu anayo ñhaki ya kufanya kazi, uhuru wa ajira, na haki ya kupata mazingira mazuri ya 

kazi na ulinzi dhidi ya ukosefu wa ajiraò. Aidha Ibara ya 6 MKHKKK inatoa ñhaki ya 

ajira, ambayo inajumuisha haki ya kila mtu kupata fursa ya kupata maisha yake kwa 

kufanya kaziò, na kwamba ñupatikanaji kamilifu wa haki hii unahusisha kupata miongozo 

ya kiufundi na programu za mafunzo ya kiufundiò. Ibara ya 7 inamhakikishia kila mtu 

haki ya kupata mazingira mazuri ya kufanya kazi ambayo yanahakikisha, hususan, 

mshahara bora, ujira ulio sawa kulingana na thamani na aina ya kazi, bila ya ubaguzi 

wowote, maisha mazuri kwa mwajiriwa na familia yake, mazingira salama ya kazi na 

yanayokidhi afya, usawa wa fursa ya kupanda cheo, na haki ya kupumzika, starehe na 

likizo za vipindi zinazoendana na malipo. 

 

Aidha Tanzania imeridhia Mikataba ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) kuhusu   Ajira 

Mbaya kwa Watoto, wa 1999 (Na. 182) na Mkataba wa ILO kuhusu Umri wa Ajira wa 

1973 (Na. 138). Mikataba hii ni msingi wa sheria za nchi kuhusu ajira za watoto. 

 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu pia unatambua haki ya kufanya kazi chini ya 

Ibara ya 15, inayotamka kwamba ñkila mtu atakuwa na haki ya kufanya kazi katika  

mazingira ya haki na ya kuridhisha, na atapata ujira sawa kwa kazi sawaò. Haki ya ajira 

pia inalindwa na Ibara ya 22 ya Katiba, inayotamka kwamba raia wana haki sawa ya fursa 

za ajira bila ubaguzi na kulingana na ujuzi na uwezo. 

 

2.2.5.2. Hali ilivyo sasa 

 

Haki ya kufanya kazi na haki zinazohusiana zimezingatiwa katika Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini ya 2004, ambayo inatambua haki za msingi zilizoainishwa na Mikataba 

mbalimbali ya Shirika la Kazi Duniani. Sheria hii inaimarisha haki ya ajira kwa 

kuwakataza waajiri kuajiri kwa misingi ya ubaguzi wa rangi ya mtu, jinsia, ulemavu, 

maoni ya kisiasa, dini, n.k. Sheria pia inaharamisha kusitisha ajira kwa misingi ya 

ubaguzi. Ili kuimarisha vipengele vya Sheria hii, Serikali imepitisha Sheria ya Taasisi za 

Ajira ya 2004. Sheria ya Taasisi za  Ajira imeunda Tume ya Upatanishi na Usuluhishi kwa 

ajili ya kushughulikia migogoro ya ajira, na pia imeunda Kitengo cha Kazi cha Mahakama 

Kuu, ambacho ni chombo cha rufaa kutoka Tume ya Upatanishi na Usuluhishi. 

 

Tanzania inakabiliana na changamoto mbalimbali katika kuondoa ubaguzi na kuboresha 

viwango vya ajira. Ubinafsishaji na idadi kubwa ya ukosefu wa ajira vimedhoofisha hali 

na ustawi wa wafanyakazi. Wafanyakazi mara nyingi wanakabiliwa na mazingira ya kazi 

yasiyo ridhisha, pamoja na vipindi virefu vya kufanya kazi, zamu za lazima za ajira ya 

usiku, ujira duni na kufanya kazi kwa masaa ya ziada kwa kushurutishwa. 

 

Kilimo kinatoa ajira kwa takriban robo tatu ya rasilimali watu ya taifa, wanaojiajiri 

wenyewe hasa kama wakulima na wanafamilia wanaoshirikiana.Wanawake wanachangia 

sehemu kubwa. Lakini sehemu kubwa ya ajira katika kilimo ni ya uzalishaji mdogo na wa 

hali ya chini, na hauhakikishi utoshelezi wa kiwango cha mapato yanayokidhi uwezo wa 

kutosha kwa wafanyakazi kupata chakula kwa ajili yao  na familia zao. Jambo hili ni 

kubwa, kwa kuwa vijana kutoka vijijini wanaohamia mijini wanazidisha mzigo kwa 
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masoko ya ajira ya mijini ambayo tayari yamefurika na kusababisha kuongezeka kwa 

wakazi wa mijini wanaoajiriwa  katika sekta isiyo rasmi au kundi la wasioajiriwa. Watu 

wanaoishi na virusi vya UKIMWI (WWVVU) mara kadhaa hubaguliwa na waajiri binafsi 

kutokana na hali zao. Huenda wanalazimishwa kufanyiwa uchunguzi na baadaye 

wakaachishwa kazi endapo hali yao inagunduliwa kuwa na maambukizi. 

 

Kasi ya ajira ya watoto ni mara tatu zaidi katika maeneo ya mashambani ukilinganisha na 

mijini, ambapo kilimo cha biashara ni miongoni mwa sekta yenye mkusanyo mkubwa wa 

watoto waajiriwa. Ajira ya watoto inawaathiri watoto kiafya na kielimu, jambo 

linalohatarisha nafasi ya kupata ajira nzuri wanapofikia umri wa ujana au utu uzima. 

Aidha inapunguza kasi ya kukua na kuendelea kwa sekta ya kilimo na uchumi wa taifa 

kwa jumla. 

 

MKUKUTA II, Nguzo ya I, Lengo la 2 vinalenga kupunguza umaskini kwa kuhimiza 

ukuaji  wa jumla, unaojiendeleza na kukuza ongezeko la ajira, na kushinikiza jitihada kwa 

ngazi ya kitaifa kupunguza ukosefu wa ajira na ajira finyu, na kujenga fursa za ajira kwa 

wanawake, vijana na walemavu katika jamii kwa njia ya programu za makusudi. 

 

2.2.5.3Changamoto  

 

i. Viwango vikubwa vya ukosefu wa ajira, ajira finyu, na mazingira duni ya ajira, 

hususan miongoni mwa wanawake, vijana na makundi mengine ya wenye hali 

ngumu. 

ii.  Ujira na mishahara midogo miongoni mwa watu walioajiriwa. 

iii.  Mazingira duni ya kufanyia kazi (kazi za kibarua, tofauti zitokanazo na jinsia na 

umri, kigeugeu na upekee wa uzalishaji wa kilimo, usalama mdogo wa ajira, na 

ufinyu wa hifadhi ya kijamii), hususan katika maeneo ya mashambani, katika 

kilimo na uchumi usio rasmi. 

iv. Kukithiri kwa ajira ya watoto na athari zake mbaya,  hasa katika sekta ya kilimo na 

uchimbaji wa madini. 

v. Uzalishaji wa kiwango cha chini, hasa kwa wanawake na vijana, kwa sababu ya 

msingi duni wa ufundi, upatikanaji mdogo au kutokuwa na rasilimali fedha au 

rasilimali za asili kama vile ardhi, na upatikanaji finyu wa habari, masoko, na 

miundombinu inayotosheleza, pamoja na kukosa walimu na fursa za mafunzo. 

vi. Ubaguzi dhidi ya makundi yenye matatizo katika sekta za umma na za binafsi. 

vii.  Ubaguzi dhidi ya waajiriwa Watanzania, hasa katika makampuni binafsi na 

wawekezaji wa kigeni. 

viii.  Nyanja duni za kusimamia utekelezaji wa sheria za ajira ili kulinda haki za 

waajiriwa, hasa katika sekta isiyo rasmi. 

ix. Haki za ajira kutofahamika na waajiriwa na waajiri. 

 

2.2.5.4. Malengo  

 

i. Kuimarisha nyanja za kulinda wafanyakazi na waajiriwa katika mikataba ya ajira 

rasmi na isiyo rasmi, katika miji na mashambani, na kuhakikisha mazingira 

yanayotosheleza ya kazi, pamoja na kuongeza kasi ya ukaguzi wa wakaguzi wa 

Idara ya Kazi. 

ii.  Kuunga mkono ujumuishwaji wa sekta ya kilimo katika sera za Usalama na Afya 

Kazini (UAK) na programu. Kuhamasisha juu ya UAK katika kilimo cha viwango 
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vidogo vidogo, kwa kushirikiana na jamii, Serikali za Mitaa (SM), na Taasisi za 

Wakulima. 

iii.  Kuhamasisha kujiajiri na ujasiriamali, katika maeneo ya mijini na mashambani, 

pamoja na kuanzisha na kuimarisha vikundi vya wajasiriamali kwa vijana na 

wanawake. Kuingiza kujiajiri, utaalamu wa ujasiriamali na wa utawala katika 

mitaala ya elimu na mafunzo ya ufundi. 

iv. Kuimarisha nyenzo za sekta za umma na za binafsi katika kukabili ajira za watoto, 

hasa katika sekta za kilimo na madini, pamoja na kujenga ujuzi na kuinua uelewa. 

v. Kuhamasisha kazi halali kama haki katika sera ya taifa, mpango wa kimkakati na 

program na utekelezaji.  

vi. Kurejea viwango vya mishahara na viashiria ili kuendana na mwenendo wa 

masoko. 

vii.  Kuongeza uelewa miongoni mwa wafanyakazi na waajiri. 

 

2.2.6. Haki ya Viwango vya Juu vya Afya ya Mwili na Akili 

 

2.2.6.1. Chimbuko 

 

Ibara ya 25 ya TUHB inatamka kwamba watu wote wana ñhaki ya kiwango cha maisha 

kinachotosha kwa afya na ustawi wake mwenyewe na familia yake, pamoja na é 

matibabu na huduma muhimu za jamii  na haki ya usalama endapo patatokea éugonjwa 

[na] ulemavu éò  Haki ya afya inatambuliwa pia na Ibara ya 12 ya Mkataba wa Haki za 

Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni, inayozitaka nchi wanachama kutambua haki ñya kila 

mtu kufikia kiwango cha juu iwezekanavyo ya afya ya mwili na kiakiliò . Ili kutimiza haki 

hii, nchi zinatakiwa kuchukua hatua zifuatavyo: 

 

(a) Kupunguza idadi ya watoto wanaofia tumboni na vifo vya watoto wachanga, 

na kuhimiza malezi bora kwa mtoto;  

(b)  Kuendeleza afya ya akina mama, pamoja na kupunguza vifo vya mama wazazi 

na kutoa huduma za dharura za uzazi na huduma kwa watoto wachanga; 

(c) Kutoa huduma kamili za afya jinsi na uzazi kama vile mpango wa uzazi, 

kuzuia na kutibu maambukizo ya magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya ngono, 

na msisitizo wa kipekee juu ya afya ya uzazi kwa vijana; 

(d) Kuchukua hatua za kuzuia, kutibu na kudhibiti milipuko ya magonjwa, 

magonjwa sugu, yale yenye uhusiano na ajira na maradhi mengine; 

(e)  Kuainisha mazingira yatakayohakikisha watu wote wanafikiwa na huduma za 

afya na matibabu endapo wanaugua. 

 

Ingawa hakuna kipengele maalum cha haki ya afya katika Katiba, suala la afya 

linazingatiwa katika sheria za Tanzania na programu za maendeleo. 

 

2.2.6.2. Hali ilivyo sasa 

 

Ingawa kuna hatua katika kuboresha haki ya afya, Tanzania bado inakabiliwa na 

changamoto katika kuboresha mazingira yanayohitajika kwa haki ya afya. Kasi kubwa ya 

ongezeko la watu, inayokisiwa kuwa 2.8%, imeelemea miundombinu, na matokeo yake ni 

ongezeko la viwango vya umaskini na kukaribisha maradhi ya kuambukiza, hasa pale 

ambapo hakuna maji safi na usafi wa mazingira wa kutosha. Kwa mujibu wa gazeti la 

Serikali la Daily News la Mei 9, 2012 uwiano wa sasa wa daktari kwa wagonjwa ni 

1:23,000 uwiano ambao uko chini ya viwango vinavyo pendekezwa na Shirika la Afya la 
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Ulimwengu. Uwiano wa muuguzi kwa wagonjwa ni 1:6,000, na mfamasia kwa mgonjwa 

ni 1:50,000.  

 

Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba kiwango cha vifo vya akina mama wazazi na 

watoto Tanzania imepungua kwa miaka michache iliyopita baada ya hali kuwa mbaya 

miaka ya kati ya 2000. Makisio ya uwiano wa vifo vya mama wazazi mwaka wa 2010 

ulikuwa 454 kwa kila watoto 100,000 wanaozaliwa hai, hali ambayo  inaonesha vifo 

vimepungua kutoka 578 mwaka 2005 na 529 mwaka 1996. Kiwango cha vifo vya watoto 

chini ya miaka  mitano pia kimepungua, kutoka vifo 112 kwa waliozaliwa hai 1,000 

kipindi cha 2004-2005, hadi vifo 81 kwa waliozaliwa hai 1,000 kipindi cha 2009-2010. 

Pia, hali bora zaidi imefikiwa katika kiwango cha asilimia ya watoto waliozalishwa na 

wauguzi wa afya wenye ujuzi (41% mwaka 1999, 46% mwaka 2004, na 51% mwaka 

2010), na waliozaliwa katika vituo vya afya (44% mwaka 1999, 47% mwaka 2004, na 

50% mwaka 2010).  

 

Huduma za kinga za chanjo zimeongezeka maradufu. Idadi ya vituo vya afya vinavyotoa 

huduma ya chanjo imepanda kutoka 2,954 mwaka 2005 hadi 4,535 mwaka 2009. Idadi ya 

watoto waliopata chanjo imeongezeka kutoka 1,249,388 mwaka 2005 hadi 1,356,421 

mwaka 2009, ambayo ni ongezeko la 8%. Idadi ya watoto chini ya umri wa mwaka mmoja 

waliopata chanjo ya surua iliongezeka kutoka 88% mwaka 2008 hadi 91% mwaka 2009. 

 

Kwa njia ya programu ya Msaada wa Kiufundi wa Chakula na Lishe, Serikali imechukua 

hatua za kuboresha lishe ya watoto wachanga na ya watoto wadogo na matokeo ya afya 

kwa kupitisha sera za ziada za usalama, mikakati na programu za chakula na lishe. Aidha 

Serikali imechukua hatua za kuunganisha huduma za lishe kama jawabu la taifa kwa 

UKIMWI na Programu nyingine. Matokeo yake, asilimia ya watoto wenye uzito pungufu 

(uzito kwa umri chini ya 2SD) imeshuka kutoka 21.9% mwaka 2004/5 hadi 16% mwaka 

2009. 

 

Ili kupambana na malaria, Serikali inatekeleza Mpango Mkakati wa Kudhibiti Malaria wa 

2008-2013 kwa kugawa vyandarua vyenye kudumu muda mrefu na vyenye dawa za kuua 

mbu, na kutoa tiba kwa wanawake wajawazito. Asilimia ya kaya zilizo na angalau 

chandarua kimoja cha kitanda imeongezeka kutoka 56.3% mwaka 2007-2008 hadi 74.7% 

mwaka 2009-2010. 

 

Sheria ya Taifa ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI imepitishwa mwaka 2008, na Mpango 

Mkakati wa Pili wa Sekta ya Afya ya UKIMWI ya 2008-2012, na ilipitishwa kuelekeza 

utekelezaji. Programu hizi zimeongeza kiwango cha wanawake wanaoishi na virusi vya 

UKIMWI wanaopata dawa za kupunguza ukali wa ukimwi (ARVs); kuzuia maambukizi 

kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, na pia idadi ya walio na kiwango cha juu cha 

maambukizi wanaopata dawa za kupunguza makali  

 

Afya ya akili bado ni changamoto kwa kuwa Tanzania ina vituo vichache vya afya ya 

akili. Kwa sasa kuna wataalam wa saikolojia katika utumishi wa umma. Katika hospitali 

za umma ambako huduma ya afya ya akili hutolewa, mara nyingi dawa ni adimu. Isitoshe 

wagonjwa wa akili wanakabiliwa na unyanyasaji na ubaguzi kutokana na imani za jadi na 

watu kutoelewa masuala ya afya ya akili. 
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Sheria ya Afya ya Akili ilipitishwa mwaka 2008 ili kutoa huduma, ulinzi, na kudhibiti 

watu wenye matatizo ya akili. Lakini  utekelezaji wa sheria hiyo umekuwa na mapungufu 

kwani ni watanzania wachache wenye matatizo ya akili wanaofaidika na huduma hizo. 

 

Haki ya afya imefafanuliwa chini ya MKUKUTA II, Nguzo ya II, Lengo la 3 ambalo 

linajikita katika kunusuru uhai, afya, na ustawi wa watoto wote, wanawake, na makundi 

yanayoathirika kwa urahisi, kwa malengo yafuatayo: 

i. Kupunguza kiwango kikubwa cha uzazi. 

ii.  Kuboresha rasilimali watu kwa kuwapatia mafunzo ili kuwa na idadi ya kutosha ya 

wataalam wa afya wa aina mbalimbali 

iii.  Kupungua kiwango cha vifo vya wajawazito na baada ya uzazi 

iv. Kuboresha afya ya watoto wachanga na watoto kwa kupunguza kiwango cha  vifo 

vya vichanga na vya watoto chini ya miaka 5, kupunguza idadi ya watoto chini ya 

miaka 5 wenye uzito wa chini, na kupunguza kiwango cha waliodumaa katika 

kundi hilo.  

v. Kupunguza kasi ya maambukizi ya UKIMWI, na kuboresha afya na ustawi wa 

watu wanaoishi na virusi. 

 

2.2.6.3. Changamoto 

 

i. Bajeti isiyotosha kwa huduma za afya. 

ii.  Huduma za afya zisizotosha, hasa maeneo ya vijijini 

iii.  Idadi finyu ya wataalam wa afya 

iv. Uwezo mdogo wa kukabili masuala ya afya ya akili. 

v. Ujira mdogo kwa baadhi za kada za afya, hususan wauguzi 

vi. Kutotosheleza kwa huduma ya afya kwa mama wazazi na watoto. 

vii.  Unyanyapaa kwa wanaoishi na virusi vya UKIMWI na watu wenye maradhi ya 

akili. 

viii.  Mwenendo kinyume na maadili ya wataalam, kwa kuomba rushwa. 

ix. Utoaji mimba usio salama 

x. Kutoelewa upatikanaji wa huduma bila malipo kwa wasiojiweza. 

 

2.2.6.4. Malengo 

 

i. Kuandaa mkakati wa kuongeza idadi ya wataalam wa afya. 

ii.  Kutoa changamoto kwa wataalam wa afya wafanye kazi katika hospitali  na vituo 

vya afya vya Serikali 

iii.  Kuboresha mafunzo ya wataalam wa afya. 

iv. Kuongeza idadi na upatikanaji wa vituo vya afya, hususan kwa wanawake, watoto 

na makundi mengine maalum. 

v. Kuhakikisha kwamba kila kijiji kina kituo kidogo cha afya na kila kata ina kituo 

cha afya, na kuvipatia vitendea kazi muhimu. 

vi. Kujenga viwango muafaka vya watendakazi wa afya na kuwaunganisha na vituo 

vya afya. 

vii.  Kushughulikia matatizo ya miundombinu na kuongeza upatikanaji wa huduma za 

afya kukidhi mahitaji ya maeneo ya vijijini. 

viii.  Kuzidisha wigo wa afya na usalama  kazini, hasa katika sekta ya kilimo vijijini, 

pamoja na matumizi ya mbolea za kemikali. 

ix. Kuongeza mgao wa bajeti kuhakikisha dawa zinapatikana, pamoja na dawa za 

kutibia magonjwa ya akili. 
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x. Kuhamasisha na kuongeza ufahamu wa jamii kuhusu haki ya afya, pamoja na afya 

ya akili. 

xi. Kutoa adhabu kwa utovu wa maadili kwa wataalam wa afya 

xii.  Kuhimiza afya ya mama mzazi, pamoja na kupunguza vifo vya mama wazazi na 

kutoa huduma ya dharura na huduma kwa watoto wachanga. 

xiii.  Kutoa elimu kamili ya jinsia na huduma za uzazi kama kupanga uzazi, kinga na 

tiba ya maradhi yanayotokana na maambukizo kwa ngono, na msisitizo maalum 

kwa afya ya uzazi wa vijana. 

 

2.2.7. Haki ya Kuishi Katika Mazingira Salama na Safi 

 

2.2.7.1. Chimbuko 

 

Utunzaji na hifadhi ya mazingira, pamoja na matumizi endelevu ya rasimali za asili 

vimekuwa masuala yanayokera zaidi na zaidi kimataifa. Uharibifu wa mazingira 

unahatarisha upatikanaji wa hewa safi, mazingira, usalama wa chakula, na maji salama. 

Uchafuzi unaoongezeka unasababisha matatizo ya kiafya. Ukubwa wa idadi ya watu, 

mahala wanapoishi, na namna wanavyoishi, yote hayo yanaathiri hali ya mazingira. Watu 

wanabadili mazingira kwa kusafisha ardhi kwa ajili ya maendeleo, kwa kutumia rasilimali 

asili, na kuzalisha takataka. Mabadiliko ya mazingira nayo yanaathiri ustawi wa 

binadamu. 

 

Ibara ya 24 ya Mkataba wa Afrika juu ya Haki za Watu na Binadamu unatambua kwamba 

ñWatu wote watakuwa na haki ya mazingira safi kwa jumla kwa ajili ya maendeleo yaoò. 

Katika mikataba mingine ya kimataifa, haki ya mazingira imehusishwa kwa karibu na haki 

ya afya. Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchmi, Kijamii na Utamaduni  unatoa wito 

kwa nchi wanachama kuboresha vipengele vyote vya kiafya ili kufikia ukamilifu wa haki 

ya afya. Kadhalika Mkataba wa Haki za Mtoto unashawishi  nchi kuzingatia hatari na 

uwezekano wa uchafuzi wa mazingira katika kulinda haki ya afya, na inasisitiza ulazima 

wa uelimishaji kuhusu afya na usafi. Kujumuisha kanuni za maendeleo endelevu katika 

sera na programu za nchi, na kurekebisha upotevu wa rasilimali za asili ifikapo mwaka 

2015, ni moja ya malengo ya millennia. 

 

Aidha, Tanzania ni mwanachama aliyesaini mikataba mingi ya kimataifa kuhusu hifadhi 

ya mazingira, pamoja na Mkataba wa Kuzuia Uharibifu wa Bahari kwa Kutupa Uchafu na 

Vitu Vingine; Mkataba wa Biashara ya Kimataifa ya Aina ya Wanyama na Mimea Walio 

Hatarini Kutoweka; Mkataba wa Vienna wa Kulinda wa Eneo la Ozoni; Mkataba wa 

Basel wa Kudhibiti Usafirishaji wa Takataka Hatari na Kuteketezwa Kwao; Mkataba wa 

Tofauti za Kibaiolojia; na Itifaki ya Kyoto juu ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 

Mabadiliko ya Tabianchi. 

 

Katika ngazi ya Afrika Mashariki, Tanzania ni mshiriki wa Itifaki ya Nairobi kuhusu 

Hifadhi, Udhibiti na Uendelezaji wa Mazingira ya Bahari na Pwani ya Eneo la Afrika 

Mashariki, na Itifaki zinazohusiana na hizo. 

 

2.2.7.2. Hali ilivyo sasa 

Tanzania imechukua hatua za kuboresha hifadhi ya mazingira. Sheria ya Hifadhi ya 

Mazingira Na.19 ya 1983 ilianzisha Tume ya Taifa ya Udhibiti wa Mazingira (TTUM) 

kusimamia masuala ya kudhibiti mazingira. Ili kuinua uelewa wa mahusiano muhimu kati 
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ya mazingira na maendeleo, na kuhamasisha ushiriki wa mtu mmoja mmoja na wa jamii 

katika hifadhi ya mazingira. Serikali ilitunga Sera ya Mazingira ya 1997. 

 

Sheria ya Udhibiti wa Mazingira Na.20 ya 2004 imefuta Sheria ya Hifadhiya Taifa ya 

Mazingira ya 1983 na ikaunda upya Baraza la Taifa yaUthibiti wa Mazingira. Sheria ya 

Udhibiti ya 2004 inatamka kwamba: ñkila mtu ana haki ya mazingira safi, salama na 

yenye afyaò, ikiwa ni pamoja na ñhaki ya raia kufikia sehemu mbalimbali za umma au 

sehemu ndogo za mazingira kwa ajili ya burudani, elimu, afya, mambo ya kiroho na 

Lengo za uchumiò. Sheria ya Mazingira 2004 inaanzisha pia mfumo wa kisheria na 

kitaasisi kwa ajili ya udhibiti wa kudumu wa mazingira, kuzuia na kudhibiti machafuzi, 

kumudu takataka, viwango vya ubora wa mazingira, na ushiriki wa umma katika kutoa 

maamuzi, viwango vya ubora wa mazingira, na ushiriki wa umma katika kufanya 

maamuzi na utekelezaji wa mambo ya mazingira.Pia inaipa  Tume ya Mazingira  

mamlaka ya kupitia, kufuatilia na kutekeleza tathmini ya athari ya mazingira; kufanya 

utafiti; kuwezesha ushiriki wa umma katika mazingira kufanya maamuzi; kuongeza 

uelewa wa mazingira; na kukusanya na kusambaza taarifa za mazingira. 

 

Pia, hifadhi ya mazingira imesisitizwa na sheria nyingine , pamoja na:Sheria ya Uvuvi wa 

Samaki, Sura ya 279, Toleo la 2002; Sheria ya Misitu, Sura ya 323; Sheria ya Utalii ya 

2008; Sheria ya Udhibiti wa Rasilimali Maji ya 2009; Sheria ya Kupatikana Maji na Usafi, 

2009; Sheria yaMatumizi ya Maji (Udhibiti na Kanuni), ya 1974; Sheria ya Miundombinu 

ya Maji, Sura ya 272; na Sheria ya Hifadhi ya Wanyamapori ya 2009. 

 

2.2.7.3. Changamoto 

Ingawa hatua zimechukuliwa kuhifadhi mazingira, baadhi ya matatizo ya mazingira bado 

yapo, kama vile: 

i. Kutoweka `kwa baadhi ya makazi ya wanyamapori na viumbe anuwai. 

ii.  Misitu kufyekwa kwa ajili ya kilimo na ardhi kuharibika.  

iii.  Kuharibika kwa mifumo ya maji. 

iv. Uchafuzi wa mazingira. 

v. Usimamizi duni wa mazingira 

vi. Ujenzi holela wa miji na wa viwanda. 

vii.  Ukuaji wa haraka wa idadi ya watu, hasa maeneo ya miji 

viii.  Ufyekaji wa misitu kwa ajili ya makazi ya binadamu 

ix. Kuongezeka  kwa makazi mijini ambayo hayakupimwa.  

x. Kutegemea misitu kwa viwanda, shule, na nyumba za kuishi, na utumiaji 

uliokithiri wa mbao kwa ajili ya ujenzi. 

xi. Udhaifu au Kutosimamia ipasavyo utekelezaji wa sheria 

xii. Ufinyu wa fedha, Rasilimaliwatu na vitendeakazi visivyotosheleza kwa udhibiti 

wa mazingira. 

xiii.  Nakisi ya usimamizi na fedha ngazi ya serikali za mitaa.  

xiv. Ufinyu wa bajeti unaozuia utekelezaji wa mipango ya hifadhi ya mazingira. 

xv. Uhaba wa fedha na rasilimaliwatu kwa hifadhi ya mazingira na progamu za ulinzi 

na matumizi yenye tija ya rasilimali zilizopo. 

xvi. Udhaifu wa uratibu kati ya mawakala wa ukaguzi wa mazingira na taasisi za 

Serikali. 

xvii. Kutegemea zaidi adhabu za jinai kuliko adhabu kwa kutotunza mazingira. 

xviii.   Kutoshauriana na watu wanaoishi maeneo jirani au ndani ya maeneo yaliyotengwa 

na hifadhi za misitu katika kupanga na kutekeleza miradi ya hifadhi  

xix. Umma kutofahamu sheria zinazohusu mazingira na ukuaji endelevu. 
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2.2.7.4. Malengo 

 

i. Kufanya kampeni kwa umma kuwafahamisha watu kuhusu hifadhi ya mazingira.  

ii.   Kutenga fedha za kutosha za kusimamia hifadhi ya mazingira katika ngazi ya 

Kata/Kijiji .  

iii.   Kuongeza bajeti ya kutafiti na kutengeneza vianzio mbadala vya nishati.  

iv.  Kutekeleza kwa makini sheria zilizopo, pamoja na kanuni na viwango. 

v. Kuongeza uwajibikaji wa mamlaka za utekelezaji kwa kutozingatia sheria za 

mazingira. 

vi. Kuhimiza ushirikiano wa jamii katika kutunza rasilimali za taifa, pamoja na 

ushirikiano katika shughuli za mamlaka za hifadhi. 

vii.  Kuhakikisha kwamba Baraza la Taifa la Kudhibiti Mazingira lina rasilimali na 

jukumu la kufanya bila ukomo tathmini za mazingira katika maeneo 

yanayotumiwa na viwanda kwa shughuli za madini. 

 

2.2.8. Haki ya Hifadhi ya Jamii 

 

2.2.8.1. Chimbuko 

 

Hifadhi ya jamii yaweza kutafsiriwa kama aina yoyote ya hatua au vitendo vya pamoja 

vilivyokusudiwa kuhakikisha kwamba wanajamii wanapata mahitaji ya msingi na wana 

uwezo wa kulinda kiwango cha maisha kulingana na vigezo vya jamii yao. Haki ya 

hifadhi ya jamii imetajwa na Ibara ya 22 na 25 ya Tamko la Kimataifa Juu ya Haki za 

Binadamu, inayosema, kwa mtiririko huo, kwamba ñkila mtu, kama sehemu ya jamii, 

anayo haki ya hifadhi ya jamii [,]ò na kwamba ñ[kila mtu anayo haki yaéhifadhi endapo 

hana ajira, anaugua, anapata ulemavu, anakuwa mjane, uzee au anakosa ujira kwa 

sababu nyingine zilizo nje ya uwezo wakeò. 

Aidha, haki hii inatambuliwa katika Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii 

na Utamaduni, Mkataba wa Kutokomeza Ubaguzi Dhidi ya Wanawake, Mkataba wa Haki 

za Mtoto, Mkataba Dhidi ya Ubaguzi wa Rangi na ule wa Afrika Juu ya Haki za Watu na 

Binadamu. Ibara ya 9 ya Mkataba wa haki za kiuchumi inatamka  kwamba ñNchi 

wanachama wa Mkataba huu wanatambua haki ya kila mtu ya hifadhi ya jamii, pamoja 

na bima ya jamii.ò 

 

2.2.8.2 Hali ilivyo sasa 

 

Hatua ya hifadhi ya jamii na kinga ya jamii zinaelekezwa hasa kupitia MKUKUTA na 

programu zingine za kupunguza umaskini. 

 

MKUKUTA I, Nguzo ya II, Lengo la nne (4) iliagiza kinga ya kutosha ya haki za 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Lengo hili limebainisha maeneo manne ya 

kufanyia kazi, kuwa na mipango thabiti ya ulinzi kwa watoto yatima na walio katika 

mazingira hatarishi ili kudhibiti idadi yao.  Kutoa huduma ya ulinzi kwa watoto na watu 

wazima wenye ulemavu na wazee na kupunguza ukatili kwa wanawake katika kuweka 

lengo hilo, MKUKUTA unataja haja ya kuandaa Mfumo wa Kitaifa wa Hifadhi wa Jamii 

(MTHJ) na ulisisitiza umuhimu wa hatua za hifadhi ya jamii 

 

Mifumo ya Kitaifa ya Hifadhi ya Jamii imeanzishwa na inataka hatua za hifadhi 

zichukuliwe kulinda watu wa vikundi vilivyoathirika kwa urahisi na vinavyoingia katika 

umaskini kwa wepesi.  
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Kama hatua mojawapo ya kufikia lengo la kuleta ulinzi wa kutosha kwa vikundi 

vinavyoathirika kwa urahisi na vyenye uhitaji, MKUKUTA II unataka hatua zifuatazo 

zichukuliwe na serikali: 

 

(a.) Kuhuisha hatua za hifadhi ya jamii katika mipango ya nchi na ya wadau wasio katika 

vyombo vya serikali; 

(b.) Kuhimiza uwajibikaji wa pamoja wa jamii kuchangia katika hatua za hifadhi ya 

jamii; 

(c.) Kuunga mkono bila kukoma kwa kutoa misaada kwa watu wenye virusi vya ukimwi, 

pamoja na mipango ya kwenye kaya na mipango ya hifadhi ya jamii kama vile 

chakula na vyandarua salama;  

(d.) Kuimarisha mifumo ya kufikia viwango stahiki vya hifadhi ya jamii , misamaha ya 

kodi na mengineyo; 

(e.) Kuyawezesha kiuchumi makundi dhaifu kwa kuanzisha shughuli za kuwaingizia 

kipato ili waweze kukidhi mahitaji yao muhimu. 

(f.) Kupitia upya sera na kanuni ili kurahisisha watu kupata huduma za kifedha na 

misamaha inayostahili kwa vikundi vilivyo katika mazingira hatarishi. 

(g.) Kuhimiza na kuratibu ushiriki wa serikali, washiriki wa maendeleo, AZAKI, taasisi 

za kidini, sekta ya biashara na jamii; 

(h.) Kuhimiza harakati za sekta binafsi katika utekelezaji wa hatua za ulinzi wa jamii, na 

kuhakikisha kuajiri kwa uwiano sawa kimkoa na kushikilia idadi tosha ya 

wafanyakazi wa kijamii. 

 

Aidha, sera ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003 imetamka kwamba hifadhi ya jamii ni 

haki ya binadamu. Kwa sasa kuna taasisi sita rasmi zinazotoa hifadhi ya jamii nchini 

Tanzania. Hizo ni Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (MTHJ), ambao unatoa kinga ya 

kijamii kwa waajiriwa wa sekta binafsi na waajiriwa wa mashirika ya umma na 

wafanyakazi wa serikali ambao hawako kwenye mfumo wa pensheni.Mfuko wa Pensheni 

kwa Watumishi wa Umma, ambao unatoa kinga ya kijamii kwa wafanyakazi wa serikali 

kuu walio na masharti ya pensheni; na Mfuko wa Akiba ya Wafanyakazi wa Serikali 

(MAWS) unaohudumia wafanyakazi wa serikali wasioweza kupata pensheni.Hawa ni 

pamoja na wafanyakazi walio katika mikataba au utumishi wa utendaji kazi, katika 

serikali kuu, idara za serikali zinazojitegemea, mawakala tendaji na wafanyakazi wengine 

wanaohesabiwa kwamba si wa pensheni.  

 

Mfuko wa Pesheni wa Mashirika ya  Umma unatoa huduma ya hifadhi kwa wafanyakazi 

wa taasisi binafsi na pia za mashirika ya umma; Mfuko wa Pensheni wa serikali za Mitaa 

(MPSM) unatoa huduma ya hifadhi ya jamii kwa wafanyakazi wa serikali za Mitaa, na 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya unatoa bima ya afya kwa wafanyakazi wa pensheni wa 

Serikali Kuu. Jitihada za serikali za kutoa huduma ya kinga nchini zimeleta maendeleo 

yanayoonekana lakini, mtandao uliopo wa hifadhi ya jamii hauwafikii wanaoajiriwa wengi 

walioko katika sekta binafsi ukizingatia na asilimia kubwa ya watanzania kuajiriwa katika 

sekta isiyo rasmi, hifadhi ya kijamii inawafikia sehemu ndogo ya wananchi.  

 

 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii wa Tanzania (TASAF) unajaribu kutekeleza hatua 

mbalimbali za hifadhi ya jamii. Mfuko huo umeweza kutoa huduma muhimu za 

miundombinu na misaada ya jamii kwa vikundi wanaoathirika kwa urahisi mijini na 

vijijini na imeshughulikia wakati huo huo mahitaji ya kujenga uwezo katika ngazi ya vijiji 
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na wilaya. Matokeo yake ni kwamba jamii zimefaulu kupata huduma za msingi za kijamii 

na kiuchumi, kuongeza fursa za kuinua mapato na ubora wa huduma za msingi, pamoja na 

kuongeza kipato cha walengwa, hususan vikundi vinavyotengwa katika jamii. 

 

2.2.8.3 Changamoto 

 

(i) Kuna matatizo katika kuandaa mafao ya wastaafu 

(ii)  Mtandao mpana wa vikundi vya wazalishaji, pamoja na wakulima, wenye 

viwanda na sekta binafsi, hauhusishwi  

(iii)  Uwezekano wa kuhamisha makato ya pensheni ni mdogo  

(iv) Umma kwa jumla kutofahamu taratibu za kujiunga na programu za hifadhi 

za jamii 

 

2.2.8.4 Malengo ya mpango kazi wa Taifa 

 

(i) Mifumo ya hifadhi ya jamii lazima ipitie upya utaratibu wa mtiririko wa kutoa 

malipo ya wastaafu.  

(ii)  Kupanua mfumo wa hifadhi ya jamii uingize makundi ya nguvukazi wasio 

serikalini  

(iii)  Kuongeza uelewa wa umma juu ya utaratibu wa kujiunga na mifumo ya 

hifadhi za jamii 

(iv) Kurahisisha upanuzi wa mifumo ya hifadhi ya jamii kwa wafanyakazi wa sekta 

isiyo rasmi (k.m. mifumo ya hifadhi ya bima ndogo ndogo)  

 

2.3 Sura ya 3: Makundi yenye mahitaji maalumu 

 

2.3.1.Utangulizi 

 

 Haki za watu wenye mahitaji maalum zinatokana na haki ya usawa wa uhuru dhidi ya 

ubaguzi. Viwango vya usawa na kutobagua vimeingizwa takriban katika mikataba yote 

inayohusu haki za binadamu. Uelewa wa ubaguzi ulivyo sasa unatokana na Mkataba wa 

Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi. Mkataba huo unaharamisha ubaguzi wa aina zote. 
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2.3.1 Wanawake 

 

2.3.1.1 Chimbuko 

 

Tanzania imedhamiria, kupitia Katiba na mikataba ya kimataifa na kikanda, ambayo ni 

mwanachama, kulinda wanawake dhidi ya aina zote za ubaguzi, Ibara za 12 na 13 za 

Katiba zinadhamini bayana haki ya watanzania wote, pamoja na wanawake kuwa huru na 

aina zote za ubaguzi. Aidha kuridhia kwake Mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya 

Kutokomeza Ubaguzi Dhidi ya Wanawake na Itifaki ya Afrika kuhusu Haki za Watu na 

Wanadamu juu ya haki za wanawake  kunathibitisha azma ya serikali kuhakikisha 

kwamba haki za wanawake zinalindwa kikamilifu. 

 

2.3.1.2 Hali ilivyo sasa 

 

Serikali imefanya juhudi za makusudi kutekeleza mikataba iliyotajwa ya kimataifa na 

kikanda na Jukwaa la Beijing la Utendaji (JBU) kwa kuongeza ushiriki wa wanawake 

katika ulingo wa siasa, pamoja na hatua za makusudi kwa ajili ya wanawake, ambazo 

zimeainishwa katika Katiba. Dira ya maendeleo ya Tanzania ya 2025 inataja ñusawa wa 

jinsia na uwezesho wa wanawake katika mahusiano yote ya kiuchumi na kijamii, na ya 

kisiasa na utamaduniò kama shahada ya kuboresha maisha ya watanzania wote.  

 

Aidha, sera  zimeundwa za kujenga usawa wa jinsia katika nyanja za jamii, utamaduni, 

uchumi, na siasa, ikiwa ni pamoja na Sera ya Wanawake na Maendeleo ya Jinsia (2000), 

Sera ya Taifa ya Ajira (2007), Programu ya Taifa ya kuanzisha Ajira, na Mpango kazi wa 

Ajira kwa Vijana. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pia imeunda sera za jinsia kwa 

malengo kama haya. Ni pamoja na Sera ya Hifadhi na Maendeleo ya Uhai wa Mtoto 

(2001), Sera ya Zanzibar ya Maendeleo ya Vijana (2005), na Mpango Kazi wa Ajira kwa 

Vijana (2007), Sera ya Ajira ya Zanzibar (2007), na Sera ya Elimu (2006), na Sera ya 

Hifadhi na Maendeleo (2001). 

 

Ili kupunguza ukatili wa kijinsia, Sheria ya Makosa ya Kujamiana ya 1998 ilipitishwa ili 

kuhifadhi heshima, staha, uhuru na ulinzi wa wanawake. Aidha, serikali imeandaa 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kuzuia na KukomeshaUkatili Dhidi ya Wanawake na watoto 

2001- 2015, ambao unaweka mfumo wa hatua kwa utendaji wa wadau, pamoja na serikali, 

washirika wa maendeleo, Taasisi zisizo za serikali,na taasisi za kijamii, kuzuia na 

kukomesha ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Aidha kamati ya sekta mchanganyiko ya 

kusitisha ukatili dhidi ya wanawake, watoto na maalbino ilianzishwa mwaka 2011 

sambamba na Mpangokazi wa Kamati hiyo. Pamoja na juhudi hizi, tofauti za kijamii na za 

kisheria zinaendelea kuzuia usawa wa jinsia na zinawaacha wanawake Tanzania katika 

nafasi duni na yenye athari  kwa ustawi wa jamii kwa jumla.  

 

2.3.1.3Changamoto 

 

Matatizo makubwa yanayojulikana katika kuhakikisha dhamana kamili ya haki za 

mwanamke ni pamoja na:  

 

i. Tamaduni na tabia za kimila, hususan kanuni za urithi  

ii.  Maoni ya umma kutofautiana kwa suala la ndoa za watoto na ubakaji wa 

wanandoa  

iii.  Kuendelea kwa ukeketaji, ukatili wa jinsia, ukatili katika familia, na ndoa 
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za kulazimishwa 

iv. Kukosekana kwa chombo kinachofanya kazi kutekeleza sheria inayohusu 

ukeketaji na sheria zingine zinazotetea haki za wanawake  

v. Uwezo mdogo katika taasisi zinazohusika na masuala ya jinsia  

vi. Umma kutojua sheria zilizopo  

vii.  Kuendelea kwa rushwa za ngono zinazofanywa hususan na watu wenye 

sekta za umma na za binafsi. 

viii.  Tofauti kati ya elimu na ujinga.  

ix. Idadi kubwa ya wasichana wanaoacha shule kwa sababu ya mimba za 

utotoni na kukatazwa kurudi shuleni baada ya kujifungua. 

x. Fursa zisizo sawa za ajira, kama inavyodhihirishwa na idadi ndogo ya 

wanawake katika fani ya uhandisi na fani nyingine za kitaaluma. 

xi. Fursa chache za kuwawezesha kiuchumi wanawake na kutoa mafunzo ya 

ujasiriamali miongoni mwao 

 

2.3.1.4. Lengo 

 

i. Kuongeza uelewa wa masuala ya jinsia na haki za wanawake katika jamii, 

ii.  Kutekeleza sera na programu zinazolenga usawa wa kijinsia hatua kwa hatua, 

iii.  Kukuza sera za usawa wa kijinsia kwa wanawake ili kuhakikisha ushiriki 

kikamilifu katika nyanja za kijamii, kisiasa, na kiuchumi. 

iv. Kukomesha ukatili dhidi ya wanawake kwa kutunga sheria kuhusu ukatili wa 

kijinsia na kupitia upya sheria nyingine za kupambana na ubaguziili kutekeleza 

Mkataba wa Kimataifa wa kutokomeza  Aina zote za Ubaguzi Dhidi ya 

Wanawake,  

v. Kutunga sheria inayokwenda na wakati ambayo inazingatia haki ya jinsia katika 

masuala ya urithi wa mali, 

vi. Kutoa mwongozo wa serikali kuhusu umri wa chini wa ndoa kwa ajili ya mjadala 

wa umma, 

vii.  Kuongeza uelewa wa umma kuhusu matokeo mabaya ya ndoa za utotoni na 

usafirishaji wa binadamu kwa nia ya kupunguza unyanyasaji wa kingono na wa 

kiuchumi kwa wanawake na watoto,  

viii.  Kuongeza uelewa wa umma kuhusu matokeo mabaya ya ukatili wa kijinsia na 

kingono, 

ix. Kuongeza uelewa kuhusu kuharamishwa kwa ukeketaji wa wanawake katika 

sehemu husika na kuongeza uelewa wa utekelezaji wa sheria na adhabu,  

x. Kuhimiza utekelezaji wa kuwarudisha darasani wasichana wa shule baada ya 

kujifungua.   

xi. Kuongezea ujuzi taasisi za watekelezaji wa sheria kuhusu Mkataba wa Kimaifa juu 

ya Kutokomeza Aina zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake, ukeketaji na sheria 

kuhusu usafirishaji wa binadamu,  

xii. Kutoa huduma ya ushauri nasaha, nyumba za kufikia na ujuzi kwa waathirika wa 

ukeketaji na ukatili wa kijinsia,.  

xiii.  Kutoa msaada kwa wanawake ili waweze kujitegemea kiuchumi kwa kupitia 

mafunzo ya ujasiriamali na mifumo ya mikopo midogo midogo,.  

 

 

 

 

 



44 
 

2.3.2.1. Watoto 

 

2.3.2.1 Chimbuko 

 

Kutokana na umri wao, kiwango cha maendeleo, na utegemezi kwa watu wazima, watoto 

ni kundi lililo hatarini zaidi katika jamii. Kwa njia ya Mkataba  wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu Haki ya Mtoto,Jamii ya Umoja wa Mataifa imetambua haki za kipekee za watoto, 

majukumu ya nchi kwa kuwalinda watoto, na haja ya kufanya mambo kwa maslahi bora 

kwa faida ya mtoto. Jambo hilo hilo linatambulliwa na Mkataba wa Afrika wa Haki na 

Ustawi wa Mtoto. Serikali imejitahidi kutekeleza majukumu haya kwa kutumia sheria na 

sera zilizotungwa ili kuboresha hifadhi na msaada kwa watoto  

 

2.3.2.2 Haki ilivyo sasa 

 

Tanzania imechukua baadhi ya hatua za kuheshimu na kulinda haki za watoto. Mwaka 

2009 Serikali ilipitisha Sheria ya Mtoto ambayo inatekeleza majukumu ya Tanzania chini 

ya Mkataba wa Haki ya Mtoto  kwa kuendeleza  haki zilizotolewa kwa watoto, kuainisha 

na kurekebisha mfumo wa sheria ili kulinda kwa makini  zaidi haki hizi, na kutoa 

miongozo kwa ajili ya ustawi wa mtoto, utunzaji na ajira yake. Huko Zanzibar sheria ya 

watoto ilipitishwa mwaka 2011, sheria hizi zinatoa pia miongozo kuhusu, sheria 

zinavyoelekezwa kwa watoto wanaokinzana na sheria.  

 

Mwaka 2011 serikali ilianzisha utafiti kuhusu ukatili dhidi ya watoto Tanzania Bara na pia 

Zanzibar. Utafiti huu umekuwa kichocheo cha kuendeleza  mipango ya kitaifa ya kuzuia 

na kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto katika Tanzania Bara na Zanzibar, kupitia sekta 

za msingi waliko watoto zikilenga kuanzisha mfumo kamili wa kitaifa wa kulinda, kuzuia 

na kujibu aina zote za ukatili na mateso kwa watoto, kwa kulingana na sheria za mtoto 

Tanzania.  

 

Idara ya Ustawi wa Jamii ina  jukumu kubwa la kujenga mfumo wa kinga kwa watoto 

kama inavyopendekezwa chini ya sheria ya mtoto. Wilaya 6 zimechaguliwa ziwe mifano 

ya namna inavyotakiwa kutekeleza mfumo wa kinga ya mtoto kwa ngazi ya wilaya, kwa 

kuunganisha Taasisi muhimu katika kukabili mateso na ukatili kwa mtoto (Polisi, Maafisa 

wa Ustawi wa Jamii, Mahakimu, Maafisa wa Idara ya Afya na Elimu, nk.) Lengo ni 

kupanua idadi ya Wilaya kufikia 25 ifikapo mwaka 2013 na kuziongeza hadi kufikia nchi 

nzima. Njia muhimu ya kufanikisha lengo hili ni utekelezaji wa Mpango kazi Mpya wa 

Taifa kwa watoto hatarishi zaidi (2012 ï 2016), mpango ambao unaweka mkazo juu ya 

kinga ya watoto.  

 

Kwa kuongezea, sera zimepitishwa kuhamasisha haki za watoto wote na vijana 

kunusurisha uhai wao, ushiriki na kinga, pamoja na sera ya kuendeleza mtoto (2008), 

Mpango kazi wa Ajira kwa vijana, Mpango kazi wa Taifa wa kutokomeza Ajira ya mtoto 

(2009) na mpango kazi wa kitaifa wa kuzuia na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto (2001- 2015). Kule Zanzibar, Sera ya Kunusuru na Kuendeleza Uhai wa Mtoto 

(2001), Sera ya Kuendeleza Vijana wa Zanzibar (2005), Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ajira ya mtoto (2009 ï 2016), na Sera ya Elimu (2006), zimetungwa kwa 

namna ya kuhakikisha kwamba watoto wote wanapata fursa sawa ya haki na huduma. 

 

 MKUKUTA na MKUZA pia zimejumuisha ulinzi wa haki za watoto. Jambo la maana ni 

kwamba serikali imejumuisha viashiria viwili dhidi ya ukatili kwa watoto katika bango 
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kitita kwa Mpango wa Taifa wa kupunguza umasikini (MKUKUTA II) kama ifuatavyo.  

 

i. Asilimia (% ya watoto wa umri kati ya miaka 13 hadi 17 waliotendewa ukatili wa 

jinsia katika miezi 12 iliyotangulia 

 

ii.  Asilimia (%) ya watoto wa umri kati ya miaka 13 hadi 17 waliopigwa katika miezi 

12 iliyopita 

 

Aidha, MKUKUTA na MKUZA zimejumuisha viashiria vinavyodhihirisha asilimia ya 

watoto wa umri chini ya miaka mitano walio na vyeti vya kuzaliwa. Vyeti hivi 

vinahakikisha hadhi ya mtoto kisheria na hivyo haki na huduma za msingi zinalindwa. 

Kwa mujibu wa utafiti wa Watu na Afya wa Tanzania wa mwaka 2010, 16% tu ya watoto 

wamesajiliwa nchini, kati yao ni 8% walio na cheti cha kuzaliwa (vijijini 3.7%; mijini 

24.7%, Bara 6.2%; Zanzibar 63%), Haki hii itabadilika hivi karibuni kwa kuwa serikali, 

kupitia mpango mkakati wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini unatekeleza mfumo 

mpya wa usajili wa watoto chini ya miaka 5 ambao utaongeza kasi ya upatikanaji wa 

huduma katika ngazi zote.  

 

2.3.2.3  Changamoto 

Pamoja na jitihada hizi, changamoto bado ni nyingi. Tafiti zilizofanywa zimetanabaisha 

kwamba ukiukaji wa haki za watoto zimezidi aina zote za ukiukaji wa haki za aina zote 

Tanzania. Matatizo yaliyo dhahiri katika kulinda haki za watoto ni pamoja na:  

 

(i) Umaskini 

(ii)  Ajira za watoto 

(iii)  Usafirishaji wa binadamu, mara nyingi zikiendelezwa na uhaba wa fursa ya 

uchumi kwa familia 

(iv) Ukatili dhidi ya watoto ni pamoja na unyanyasaji wa kingono, unyonyaji, 

ukahaba wa kulazimishwa, mateso ya kimwili na ya hisia au kutelekezwa, na 

mila zinazodhuru kama vile ukeketaji, 

(v) Ndoa za utotoni 

(vi) Mimba za utotoni 

(vii)  Ukatili katika familia na ukatili dhidi ya watoto 

(viii)  Watoto wa mitaani na yatima, wengi wao ni matokeo ya ufukara, familia 

kutengana, ukatili ndani ya familia, au kifo cha mzazi au wazazi kwa 

magonjwa yatokanayo na VVU/UKIMWI. 

(ix) Uhaba wa taasisi na mfumo wa kukabidhi masuala ya watoto 

(x) Ufinyu wa bajeti unaozuia utekelezaji kamili wa kuandaa mikataba ya 

kurekebisha upungufu wa haki za watoto 

(xi) Kutokuwa na uelewa, unaosababisha utekelezaji duni wa Sheria ya Haki za 

Mtoto. 

(xii)  Kutosajili watoto baada ya kuzaliwa kwao kwa sababu ya kukosa taarifa 

muhimu za usajili 

(xiii)  Kuporomoka kwa  maadili ya familia 

(xiv) Kasi kubwa ya kuacha shule, hususan wasichana 

(xv) Kasi kubwa ya matukio ya ubakaji na ukatili wa watoto shuleni (au 

wanapoenda na kurudi shuleni)  

 

 

2.3.2.4 Malengo 
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(i) Kuhimiza jitihada za kueneza uelewa na kushughulikia ukiukwaji wa haki za 

watoto kati ya  wazazi, walezi, maafisa wa serikali, walimu na umma, na 

watekelezaji wa sheria, ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa Mpango Kazi wa 

Taifa kwa watoto wanaoathirika kwa urahisi zaidi (2012- 2016) na Mpango 

Kazi wa kuzuia na kukabili matukio ya ukatili dhidi ya watoto (2012 ï 2015). 

 

(ii)  Kuhamasisha usajili wa vizazi na utoaji wa hati kwa kupanua uelewa wa umma 

juu ya upatikanaji wa huduma za usajili kwa maeneo ya vijijini na mijini 

kulingana na mkakati wa Wakala wa Usajili, Ufilisi  na Udhamini wa Usajili 

wa watoto chini ya umri wa miaka 5, na kupitia ushirika wa mifumo iliyopo ya 

afya ya serikali za mitaa 

 

(iii)  Kuimarisha mbinu za kukuza uelewa wa sheria ya mtoto (Tanzania Bara) na 

sheria ya watoto (Zanzibar), na haki za watoto, na kuimarisha ufahamu wa 

kanuni zinazohusu sheria ya mtoto na sheria ya watoto, hasa katika ngazi ya 

serikali za mitaa.  

 

(iv) Kuongeza mgao wa bajeti kwa mfumo wa kumlinda mtoto, pamoja na 

kuimarisha Idara ya Ustawi wa Jamii kwa ngazi ya Serikali za Mitaa, kwa 

lengo la kuhakikisha kupanuka kwa mfumo wa ulinzi wa mtoto kitaifa kwa 

kujenga juu ya msingi uliopo wa mfano wa mifumo ya wilaya ya ulinzi wa 

mtoto, na kuongeza idadi ya maafisa wa ustawi wa jamii 

 

(v) Kuongeza mgao wa bajeti kwa taasisi zinazolinda haki za watoto 

 

(vi) Kuanzisha mafunzo ya ajira ya mtoto katika programu na sera za kisekta 

ambapo waajiri wa watoto wengi zaidi wapo, kama vile katika kilimo na 

kuchimba madini 

 

(vii)  Kutoa adhabu stahiki ili kukabili masuala ya ajira za watoto 

 

(viii)  Kupanua wigo wa mikopo midogo na mafunzo kwa wananchi vijijini na 

maeneo ya wakazi masikini mijini ili kuanzisha shughuli zinazoleta mapato na 

kupunguza haja ya ajira ya mtoto 

 

(ix) Kuinua ufahamu wa umuhimu wa elimu, hasa elimu kwa wasichana hususan 

katika familia  

 

(x) Kuunga mkono jitihada za kuhakikisha kuna nidhamu katika shule inakuwepo 

bila kuwafanyia watoto ukatili, 

 

(xi) Kutafiti kuhusu biashara ya usafirishaji wa  mtoto ili kuelewa ukubwa wa 

tatizo hilo 

 

(xii)  Kuhimiza ushiriki wa watoto katika agenda ya maendeleo ya watoto, pamoja 

na kufanya hivyo katika kaya zao, shuleni na katika jamii.  
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2.3.3 Watoto wenye kukinzana na sheria 

 

2.3.3.1 Chimbuko 

 

Kutokana na urahisi wa kuathiriwa, ulinzi wa watoto walio kinzana na sheria ni wa 

muhimu  kwa ajili ya ufanisi wa mfumo wa haki jinai. Mkataba wa Haki za Mtoto 

umeweka namna mbalimbali za kuhakikisha kwamba mtoto anayekinzana na sheria 

analindwa (Ibara 32, 39 na 40). Mtoto anatafsiriwa kama mtu mwenye umri wa chini ya 

miaka kumi na nane. Licha ya haki ya kinga za kawaida wanazopata watuhumiwa, mtoto 

ana haki za ziada anaponyangôanywa uhuru wake, haki hizo ni pamoja na: 

 

(i) Kukamatwa, kushikiliwa au kutupwa gerezani kwa mujibu wa sheria vitumike 

tu kama hatua ya mwisho, na kwa kipindi kifupi inavyowezekana 

(ii)  Kushughulikiwa kistaarabu na kwa staha ya ubinadamu, kwa kuzingatiwa 

mahitaji ya watu wa rika lake 

(iii)  Haki ya kupatiwa kwa haraka msaada wa kisheria na vinginevyo 

(iv) Kutengwa na watu wazima isipokuwa ikionekana kwamba ni faida kwa mtoto 

kutofanya hivyo  

(v) Haki ya kuendeleza mawasiliano na familia yake kwa barua na kutembelewa, 

isipokuwa katika mazingira ya kipekee.  

(vi) Watoto walindwe na wasipewe adhabu ya kifo na kifungo cha maisha 

kisichotoa nafasi na uwezekano wa kuachiwa huru.  

 

Sheria za Tanzania zimeweka mipaka ya watoto na vijana ya kuwajibika kijinai Mtoto 

mwenye umri wa chini ya miaka kumi na mbili, anahesabiwa hana hatia kwa kosa lolote 

la jinai isipokuwa kama inathibitishwa kwamba mtoto alijua kwamba anatenda kosa. 

Mtoto chini ya umri wa miaka kumi analindwa bila kikomo kwa uwajibikaji wa kijinai 

kwa hoja kwamba hawajapevuka kiakili.  

 

2.3.3.2  Hali ilivyo  

 

Mwaka 2011, Wizara ya Katiba na Sheria ilifanya tafiti mbili juu ya haki kwa mtoto yaani 

upembuzi wa mazingira ya watoto waliokinzana na sheria, na tathmini ya watoto chini ya 

miaka 18 kupata haki. Utafiti juu ya watoto waliokinzana na sheria ulibaini mambo 

kadhaa kuhusu mfumo wa haki kwa watoto ikiwa ni pamoja na ukosefu wa taasisi maalum 

zilizobobea katika kushughulikia masuala ya watoto waliokinzana na sheria, uratibu 

mdogo baina ya wataalam wanaoshughulikia kesi za watoto; kufikishwa kwa watoto 

mbele ya vyombo vya sheria kwa watoto bila ya ulazima, kutowakilishwa kwa watoto 

mahakamani na kupatiwa msaada wanapokuwa katika vituo vya polisi. Mambo mengine 

yaliyobainika katika tafiti  ni kutokuwa na namna rasmi za kutenga watuhumiwa watoto, 

ukiukwaji wa haki za binadamu unatokea wakati wa kukamatwa na katika kituo cha polisi, 

kulazimishwa kukiri makosa, kupeleka watoto katika jela za watu wazima baada ya 

hukumu, ukosefu wa njia mbadala za kushikiliwa kabla na baada ya uendeshaji wa kesi na 

kutokuwapo kwa programu za jamii za kuwarejesha kisaikolojia uraiani, watoto 

kushikiliwa muda mrefu kwa sababu ya ukosefu wa fedha kupeleka watoto mahakamani 

au nyumbani baada ya kipindi cha kushikiliwa; na kuwekwa kwenye mazingira ya 

kunyimwa haki za binadamu wanapokuwa mahabusu.  
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Ripoti THBUB ya 2010 ï 2011 kuhusu haki kwa watoto ilibainisha kulikuwa na watoto 

takriban 1,400 katika magereza Tanzania Bara, ambao 75% walikuwa mahabusu 

wanaosubiri kesi zao kundeshwa wakati wa kuandika Ripoti hii, watoto 13 walikuwa 

wanashikiliwa mahabusu katika mahabusu watano (5) ya watoto na shule moja ya 

maadilisho nchini.  

 

Kabla ya 2009, sheria ya msingi kuhusu taratibu za kushughulikia watoto walioingia 

katika mkinzano na sheria, kuanzia kukamatwa kwao, kuendeshewa mashtaka na kupewa 

adhabu, ilikuwa Sheria ya Watoto na Vijana. Sheria hii imefutwa na imetungwa badala 

yake sheria ya mtoto ya 2009. Sheria hii mpya inajumuisha dhana ya haki kwa vijana 

ambayo inataka utaratibu mbadala wa msingi wa kushughulikia watoto, tofauti na 

utaratibu wa kawaida unaotumika kwa wahalifu walio watu wazima.  

 

Sheria mpya inatoa fursa ya uanzishaji wa mahakama za watoto zitakazoamua kesi za 

watoto waliokinzana na sheria.  Kanuni za msingi za kuendesha kesi bila upendeleo kwa 

watoto zimeingizwa katika sheria, pamoja na haki ya kuwakilishwa na wakili. Sheria pia 

inataka uendeshaji wa mashtaka ufanyike kwa faragha, na inakataza kifungo kama adhabu 

inayofaa watoto na kwamba watoto waweza tu kushikiliwa katika Vyuo vya Maadilisho.  

 

Ili kukabili changamoto ya mfumo Tanzania Bara, WKS iliitisha Jukwaa la Mtoto, ambalo 

ni jukwaa la wadau mchanganyiko wa Taasisi za serikali na wa nje ya serikali, kuandaaa 

dira ya mkakati wa miaka mitano kwa kurekebisha mfumo wa haki kwa watoto.  

 

Jukwaa la Haki ya mtoto lilikuwa likiandaa mpango wa kutekeleza sheria ya mtoto wa 

kujenga mfumo wa pekee wa haki ya vijana Zanzibar, sheria ya watoto ya 2011 inaweka 

taratibu wazi na imetamka kwa kifupi majukumu na wajibu wa taasisi za Kitaifa katika 

kutoa huduma za kulinda watoto na kukabidhi kesi za watoto wenye kuhitaji ulinzi na 

matunzo. Aidha, inatamka pia kwamba kuwe na Mahakama ya watoto na programu za 

kuwahamisha  watoto kama inavyotakiwa. 

 

2.3.3.3 Changamoto 

 

Mfumo wa haki za watoto walio katika mkinzano na sheria Tanzania una changamoto 

nyingi, pamoja na:  

 

i. Upungufu wa Mahakama za watoto. Iko mahakama moja tu ya watoto yaani 

Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu. Katika Mikoa  na Wilaya nyingine nje 

ya Dar Es Salaam watoto hupelekwa katika Mahakama za kawaida 

 

ii.  Nyumba za hifadhi ni chache na Shule ya Maadilisho ni chache. Shule ya 

Maadilisho iko Mbeya, na nyumba za hifadhi tano ziko Dar Es Salaam, 

Moshi, Tanga, Arusha na Mwanza. Nyumba ya sita inajengwa  Mtwara. 

Matokeo ni kwamba watoto wanashikiliwa pamoja na watu wazima katika 

magereza, kabla na baada ya kuhukumiwa. 

 

iii.  Programu ni chache za kuwarekebisha watoto kisaikolojia na kuwarejesha 

katika jamii, magereza na vituo vya kushikilia watoto 

 

 

iv. Idadi isiyotosha ya maafisa ustawi wa jamii au/na kutojihusisha kwa maafisa 
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hao, na kutofuatwa kwa hatua za kuwarekebisha kisaikolojia na kuwarejesha 

kama ilivyowekwa na sheria. Watuhumiwa vijana mara nyingi 

hushughulikiwa na mfumo wa kawaida wa mahakama bila ya msaada wa 

maafisa wa ustawi jamii.  

 

v. Uwakilishi wa nadra katika kituo cha polisi au katika maandalizi ya kesi zao, 

na mbele ya mahakama 

 

vi. Uelewa mdogo wa wazazi, walezi, polisi, waendesha mashtaka, na 

mahakimu kuhusu vipengele vya sheria ya mtoto Tanzania Bara na sheria ya 

watoto Zanzibar zinavyoelekeza kuhusu haki kwa watoto  

 

vii.  Hakuna vipengele mahsusi kwa ajili ya watoto wanaoishi na mama zao walio 

kifungoni. Hakuna mgao wa fedha kusaidia kuwatunza.  

 

2.3.3.4 Malengo 

 

(i) Kama jambo la dharura, kuhakikisha kwamba vijana wahalifu hawakai 

gerezani na watu wazima 

 

(ii)  Kurahisisha utekelezaji wa Mpango Kazi wa Haki za mtoto Tanzania Bara na 

Zanzibar 

 

(iii)  Kuunda mfumo wa peke yake wa haki jinai kwa ajili ya watoto wenye umri 

chini ya miaka 18 unaowezesha kurekebishwa kisaikolojia na kurejeshwa 

katika jamii. 

 

(iv) Kutekeleza kikamilifu  sheria ya mtoto (Tanzania Bara) na sheria ya watoto 

(Zanzibar). 

 

(v) Kuanzisha kwa lazima uwakilishi wa watoto bila malipo kwa njia ya mawakili.  

 

(vi) Kuajiri maafisa wa ustawi wa jamii wa kutosha na kuwalazimisha kushiriki 

katika mwenendo wa kesi mahakamani kwa ajili ya ufuatiliaji na rufaa.  

 

(vii)  Kuanzisha mipango ya uzuiaji, aina mbadala za kushikilia gerezani, pamoja na 

programu za kurekebisha kisaikolojia na za kurejeshwa katika jamii kwa 

wahalifu vijana na watoto wanaoweza kufanya uhalifu, mambo ambayo 

yatahamasisha kutoa ushauri wa kisaikolojia, kutoa elimu shule za mwanzo na 

za ufundi. Kuboresha miundo mbinu iliyopo ya ki-magereza kwa ajili ya walio 

chini ya umri wa miaka 18, na kujenga nyenzo za taasisi, kutoa programu za 

kuwarekebesha kisaikolojia na kuwarejesha watoto katika jamii.  
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2.3.4 Watu Wenye Ulemavu  

 

2.3.4.1 Chimbuko 

 

Tanzania imesaini na/au kuridhia mikataba na matamko ya umoja wa Mataifa kadhaa 

kuhusu Haki za Watu Wenye Ulemavu, pamoja na Tamko la Umoja wa Mataifa wa Haki 

za watu wenye Ulemavu la 1975, Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki ya watu wenye 

Ulemavu (2006) na Itifaki yake ya Hiari, Mkataba wa Haki ya mtoto (1989), Kanuni 

murua  za usawa wa fursa kwa watu wenye ulemavu za 1993. Aidha Tanzania ilikuwa 

moja ya nchi za kwanza kupanga utekelezaji wa ñMuongo wa Afrika wa Watu wenye 

ulemavu 2000-09ò, na pia kuwa mshiriki wa Taasisi ya Afrika ya kurekebisha 

kisaikolojia. Katika kutekeleza Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki ya watu wenye 

Ulemavu, Serikali, ilipitisha sheria ya watu wenye ulemavu (2010), na sheria ya ulemavu 

ya Zanzibar 2006), zaidi ya hayo Serikali imeandaa na kuanzisha Sera za Taifa ya 

Ulemavu (2004)  

  

2.3.4.2 Hali ilivyo sasa 

 

Kwa mujibu wa utafiti wa ulemavu Tanzania wa 2008, watanzania Milioni 3.2 wenye 

umri wa miaka 7 na kuendelea (yaani 7.8%) ya wakazi wana upungufu fulani wa kufanya 

kazi, na Milioni 5.4 (yaani 13.2% ya wakazi) wamepata kilema fulani. Hali hiyo ni ya 

kiwango cha juu zaidi maeneo ya vijijini (8.3%) kuliko mijini (6.35%) na inaongezeka 

kadiri ya umri. Ulemavu ni wa kiwango cha juu zaidi Tanzania Bara (13.3%) kuliko 

Zanzibar (9.3%), na walemavu walio wengi hawana fursa ya haki na fursa sawa 

ukilinganisha na wengine nchini ambao hawana ulemavu. Wadau wengi wamechukua 

hatua za kutetea haki za binadamu kwa niaba ya walemavu, ambao wanakabiliwa na 

vikwazo mbalimbali vinavyopunguza uwezo wao wa kupata haki za binadamu kama vile 

elimu, ajira na afya, watu wenye ulemavu wana uwakilishi finyu katika mchakato wa 

mipango na kutoa maamuzi, na wanakabiliwa na unyanyasaji na ubaguzi kwa viwango 

tofauti. Aidha, sheria zilizopo na sera hazijumuishi masuala ya ulemavu. 

 

2.3.4.3 Changamoto 

Changamoto zinazo wakabiliwatu wenye ulemavu ni pamoja na: 

(i) Kunyanyaswa na kubaguliwa  

 

(ii)  Hakuna miundombinu na mazingira ya kuwawezesha watu wenye ulemavu 

 

(iii)  Upungufu wa vifaa saidizi kwa watu wenye ulemavu  

 

(iv) Fursa adimu za kujikimu  

 

(v) Hakuna kinga jamii, kama vile pensheni jamii, makazi, na bima ya afya  

 

(vi) Uwakilishi mdogo katika vyombo vinavyotoa maamuzi 

 

(vii)  Waalimu wenye ujuzi maalum ni adimu kwa watoto wa shule wenye ulemavu 

 

(viii)  Utambuzi wa mapema haupo wa watoto wenye ulemavu, na wa mahitaji yao  

 

(ix) Ukosefu wa zana za kujifunzia na vifaa kwa ajili ya wanafunzi wenye ulemavu 
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(x) Hakuna ulinzi wa kutosha dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia, uonevu na 

unyonyaji 

 

(xi) Mauaji  kwa watu wenye ulemavu kutokana na imani potofu za kiuchawi, hasa 

mauaji ya Maalbino. 

 

2.3.4.4 Malengo 

 

(i) Kuandaa kanuni za utekelezaji wa sheria ya watu wenye ulemavu 

 

(ii)  Kutekeleza sheria ili kuhakikisha kwamba wenye ulemavu hawabaguliwi 

katika kutafuta na kupata ajira 

 

(iii)  Kuboresha utumiaji wa miundombinu na viambajengo vya umma, kama vile 

majengo, usafiri wa umma na mawasiliano. 

 

(iv) Kutoa vifaa saidizi kwa watu wenye ulemavu bila gharama au kwa bei nafuu.  

 

(v) Kutoa mafunzo maalum kwa Taasisi ili kusaidia watu wenye ulemavu 

 

(vi) Kuandaa mtandao wa wataalam ili kurahisisha masuala ya ulemavu Tanzania. 

 

(vii)  Kuingiza haki za walemavu katika Mitaala ya Mafunzo ya Waalimu.  

 

(viii)  Kuongeza uelewa wa umma kuhusu haki za binadamu za watu wenye ulemavu 

 

(ix) Kujenga na kutunza takwimu za watu wenye ulemavu kwa ajili ya kinga. 

Takwimu zijumuishe vipengele vya kuhifadhi faragha ya wenye ulemavu 

 

(x) Kuanzisha sera za upendeleo za kuhamasisha uwezeshwaji kiuchumi wa watu 

wenye ulemavu 

 

(xi) Kurekebisha sheria na sera zilizopo ili kuainisha masuala ya walemavu 

 

2.3.5 Watu Wenye Umri Mkubwa 

 

2.3.5.1 Chimbuko 

     

Wazee si kundi la watu wa aina moja, na changamoto zinazowakabili za kulindwa au 

kufaidi haki zao za binadamu zinatofautiana. Baadhi yao, wanaendelea na maisha yenye 

shughuli kama sehemu ya jamii zao, wengi wao zaidi wanakabiliwa na ukosefu wa 

makazi, kukosa matunzo, au wametengwa.  

 

Mkataba wa haki za kiraia na kisiasa na mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na 

kiutamaduni zinajumuisha vipengele husika vya ulinzi wa haki za binadamu za watu 

wenye umri mkubwa kama vile haki ya afya, kiwango stahiki cha maisha, uhuru wa 

kutoteswa, na usawa mbele ya sheria. Mkataba unaohusu kutokomeza ukatili dhidi ya 

wanawake na ule unaohusu ubaguzi wa rangi pia zinajumuisha vipengele vinavyohusu 

wazee. 
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2.3.5.2 Hali ilivyo sasa. 

Sera ya Taifa ya wazee ya Tanzania ya 2003 inatoa vigezo vya kupanga, kutekeleza na 

kutathmini huduma inayotolewa kwa wazee. Lengo la sera ni kuhakikisha wazee 

wanatambuliwa, wanapewa huduma za msingi na wanapewa fursa ya kushiriki kikamilifu 

katika maisha ya kila siku ya kijamii.  

 

Aidha, sera inaiwajibisha serikali kuhakikisha kwamba: 

 

(i) Wazee wanapata huduma za afya bila malipo kwa kuwa na umri usiopungua 

miaka 60 na kwamba hawawezi kuchangia gharama. 

 

(ii)  Kuandaa utaratibu wa kufuatilia afya ya wazee 

 

(iii)  Kuandaa utaratibu wa kupanua uelewa baina ya wazee kuhusu maambukizi  ya 

VVU na mafunzo ya wahanga wake  

 

(iv) Wazee, watalaam wa tiba, na umma kwa jumla wafahamishwe kuhusu 

matatizo ya afya ya wazee. 

 

Watu wenye umri mkubwa nchini Tanzania wanakabiliwa na baadhi ya changamoto 

katika kudai haki zao. Wazee huuawa kwa sababu za imani  juu ya uchawi, lakini mara 

nyingi kwa sababu ambazo hazina uhusiano na uchawi. 

 

2.3.5.3 Changamoto 

 

(i) Mila na imani potofu za uchawi zinapelekea vitendo vya ubakaji na vitendo 

vingine vya  mateso dhidi ya wazee. 

(ii)  Umaskini 

(iii)  Kutotambua na kutolinda raia wazee  

(iv) Ukosefu wa matunzo ya msingi, hasa matunzo ya afya na makazi 

(v) Mzigo wa kutunza wanafamilia hususan yatima na wagonjwa unaowaelemea 

wanawake wazee.  

(vi) Kiwango cha juu zaidi cha kutojua kusoma na kuandika baina ya wazee, hasa 

maeneo ya vijijini, ni jambo ambalo linapunguza uwezo wa kupata habari, 

huduma za jamii na siasa 

 

2.3.5.4 Malengo 

(i) Kuongeza uelewa kwa umma dhidi ya imani potofu na kuongeza heshima kwa 

wazee 

(ii)  Kuanzisha mpango wa bima kwa wazee wote  

(iii)  Kutekeleza matakwa ya haki ya kijamii na ulinzi wa jamii kwa wastaafu 

 

2.3.6 Watu wanaoishi na VVU 

 

2.3.6.1 Chimbuko 

Azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa juu ya VVU / UKIMWI linasemañkutimizwa 

kwa haki za binadamu na uhuru wa msingi kwa wote ni dondoo la msingi katika 

kuzingatia kwa ujumla wimbi la maambukizi la UKIMWI /VVU, kuzuia, matunzo na 

matibabuò. Serikali imetambua haki hii kupitia wajibu wake kisheria na sera za nchi. 

Kama nchi mwanachama wa Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
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Kiutamaduni na ule wa Haki za Kiraia na Kisiasa na mwingine kuhusu Kutokomeza 

Ukatili Dhidi yaWanawake serikali imeazimia kulinda haki za kupata kiwango cha juu 

iwezekanavyo cha afya, elimu, kazi, ndoa na familia, faragha, uhuru wa maoni na habari 

na kushiriki kisiasa na utamaduni kwa watu wanaoishi na VVU.  

 

2.3.6.2 Hali ilivyo sasa 

 

Katika kukabili maambukizo ya kasi ya VVU, serikali kwa msaada wa kiufundi kutoka 

programu ya ulimwengu juu ya UKIMWI ya Umoja wa Mataifa, imeunda Programu ya 

Kitaifa ya Udhibiti wa UKIMWI (PTVV) chini ya wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. Ili 

kutekeleza Programu hiyo ya kitaifa, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iliandaa mpango 

wa Muda Mfupi (1985- 1986), na Mipango ya muda wa Kati (MMK): MMK ï 1 (1987 ï 

1991), MMK- II (1992 ï 1996) na MMK- III (1998 ï 2002). Mipango hii ilikusudiwa 

kuzuia, kudhibiti, na kupunguza makali ya athari ya kasi ya maambukizi ya UKIMWI kwa 

njia ya kuelimisha, kugawa madaraka na kushirikisha jamii. Mwaka 2001, serikali iliunda 

Tume ya Taifa ya UKIMWI (TTU) ili kutoa uongozi na uratibu wa hatua za sekta 

mbalimbali zinazoelekezwa na sera ya Taifa ya VVU/UKIMWI ya 2001. 

 

Februari 2008, wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kauli moja 

walipitisha sheria ya VVU na UKIMWI (kuzuia na kudhibiti). Sheria hii inaweka 

vipengele vya kuzuia VVU, matunzo, na tiba, na inalinda haki za watu wanaoishi na 

VVU. Pia inafafanua majukumu na wajibu wa sekta zote katika kukabili VVU. Sheria 

inatamka bayana kwamba, ñkila mtu, taasisi na mashirika yanayofanya shughuli Tanzania, 

watakuwa na wajibu kwa jumla kupunguza uenezaji wa VVU é [na] kuongeza 

upatikanaji, matunzo na msaada kwa watu wanaoishi na VVU na UKIMWI é.ò  Sheria 

hii inaweka msimamo wa haki za binadamu kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI.  

 

2.3.6.3 Changamoto 

 

Pamoja na jitihada hizi zipo, changamoto kama ifuatavyo: 

 

Kwa mujibu wa taarifa ya Umaskini na Maendeleo ya watu, idadi ya watu wanaopata 

ARVs imepungua chini ya Lengo iliyokusudiwa ya matunzo ya watu wenye VVU 

/UKIMWI na Tiba. Aidha, programu ya kuzuia maambukizo ya mama kwa mtoto bado 

haijawafikia wanawake wote wajawazito ambao wamepatikana kuwa na virusi. Kati ya 

watoto wachanga waliozaliwa na mama waliogundulika kuwa na virusi, ni 30% tu 

waliofanyiwa vipimo baada ya uzazi. 

 

Upungufu wa uelewa baina ya watalaam wa masuala ya afya na wauguzi kuhusu uhusiano 

kati ya afya na haki za binadamu na namna maunganisho hayo yanavyoweza kuathiri 

mtiririko wa matunzo ya afya. Haki za binadamu hazijaainishwa katika programu za VVU 

kwa kiwango cha kutosha.  

  

Viashiria vya kijamii na kiuchumi, pamoja na ukosefu wa elimu au mapato binafsi na 

tofauti za mali, vinadumisha fursa kubwa zaidi za kuathiriwa na maambukizi ya VVU. 

Umaskini unawaingiza baadhi ya wanawake katika biashara ya ngono, na kuwazidishia 

hatari ya maambukizo ya VVU.  

 

 

 



54 
 

Unyanyapaa, mitizamo tofauti, na ubaguzi vinakatisha tamaa ya kutibiwa. Aidha 

imanipotofu ya kuwashuku wanawake kama wahifadhi wa maradhi inawafanya wanawake 

kuwa hatarini kutendewa vibaya na kusumbuliwa na wanafamilia.  

 

Usiri wa kumbukumbu za binafsi haziwezi kuwa za uhakika hutokana na sababu nyingi 

kama vile mifumo ya kale ya kutunza kumbukumbu, fedha kutotosheleza, mafunzo ya 

maadili kutotolewa kwa mpangilio kwa wafanyakazi, na miundombinu iliyochakaa.  

 

Kinga isiyotosha ya kisheria kwa wanawake wahanga wa mashambulizi ya kijinsia, 

ubakaji na ukatili kati ya wanandoa 

 

Ubaguzi mahala pa kazi 

 

Vitisho kwa maisha na mali za watu wanaoishi na VVU endapo hali yao inapojulikana na 

Umma. 

 

Ukosefu wa kupata habari na kujadili masuala yanayohusiana na VVU. Baadhi ya 

wananchi bado hawajui njia ambazo maradhi yanaenezwa, haki yao ya kutoambukizwa, 

na wajibu wao kutoambukiza wengine.  

 

Unyanyasaji  kwa vikundi maalum (kama vile mashoga, wanaofanya biashara ya ngono na 

wanaojidunga sindano za madawa ya kulevya), vinazuia upatikanaji wa matunzo na 

matibabu kwa wote, na hivyo kuzorotesha mbinu za kuzuia, na matokeo ni kasi ya 

maambukizi ya VVU.  

 

2.3.6.4 Malengo 

 

i. Kutekeleza azma za kimataifa kuhusu haki ya afya, pamoja na kuhakikisha 

huduma za afya zinapatikana, zinakubalika na za viwango bora kwa watu 

wanaoishi na Virusi (WWV) 

ii.  Kuainisha haki za binadamu katika programu za VVU ili kuhifadhi heshima ya 

kibinadamu kwa Wenye Virusi vya UKIMWI.  

iii.  Kuimarisha elimu kwa umma na habari zinazohusu afya na haki za binadamu 

iv. Kutekeleza kwa makini sheria za nchi ili kuhakikisha hakuna msamaha kwa 

unyanyasaji na vitendo vya ubaguzi  

v. Kuinua uelewa wa umma kwa hifadhi ya mtu mmoja mmoja na vikundi walio 

hatarini kuambukizwa na VVU kutokana na fedheha, ubaguzi au ukatili 
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2.3.7 Haki za Wafungwa 

 

2.3.7.1 Chimbuko 

 

Sheria za kimataifa zinataka wafungwa na wanaoshikiliwa kama mahabusu waheshimiwe 

kutokana na hadhi ya asili kama watu. Mambo yanayotakiwa kuwatendea wafungwa na 

mahabusu yamefafanuliwa katika kanuni za kiwango cha chini cha kuwatendea 

wafungwa, kanuni za hifadhi za watu wote katika aina yoyote ya mahabusu au magereza, 

na mkataba dhidi ya mateso na aina zingine za utendaji wa kikatili usio wa kiutu au 

udhalilishaji au adhabu ya aina hiyo. Nyaraka hizi zinatoa mwongozo wa kuwasaidia 

watumishi wa magereza kufanya kazi katika misingi ya sera na utendaji halali, wa 

kibinadamu na kwa nidhamu  

 

2.3.7.2 Hali ilivyo sasa 

Kwa  kipindi kirefu hali ya magereza Tanzania imekuwa mbaya kutokana na msongamano 

wa watu. Mwaka 2007 THBUB ilifanya ziara ya magereza kadhaa kukagua mazingira. 

Taarifa ya THBUB ulibainisha msongamano mkubwa katika magereza, na kwamba vijana 

wa umri chini ya miaka kumi na tano wanashikiliwa katika mabweni pamoja na mahabusu 

na wafungwa watu wazima, hasa katika mikoa ambayo hainamahabusu za watoto. Isitoshe 

wafungwa walilalamikia urefu wa kipindi cha kushikiliwa mahabusu kabla ya kesi 

kusikilizwa mahakamani; kutopatikana kwa nakala za maamuzi au hukumu zinazohitajika 

kwa ajili ya rufaa; kuwepo kwa magonjwa ya kuambukiza kama vile kifua kikuu, malaria, 

VVU na kipindupindu; ufinyu wa huduma za afya, na kutokuwepo chombo cha kupokea 

malalamiko kutoka kwa wafungwa. Taarifa ya THBUB ya ukaguzi wa Magereza ya 2009 

ï 2010 ilibaini jitihada zilizofanyika kupunguza msongamano na kuboresha miundombinu 

katika magereza.  Jitihada hizo ni pamoja na:- 

 

(a) Maandalizi ya mpango wa muda mrefu wa kujenga magereza katika Wilaya 

ambazo hazikuwa na majengo.  Ujenzi huo unafanyika katika wilaya za Hanang, 

Igunga, Mbarali na Namanyere. 

 

(b) Utekelezaji wa Sheria ya Huduma kwa Jamii. 

 

(c) Jitihada za kuhuisha upya kamati za kusimamia mtiririko wa kesi, ambazo 

hazikuwa zinafanya kazi, ambako taasisi zote za jinai (polisi, waendesha mashtaka, 

majaji/mahakimu na maafisa wa magereza) zinaandaa mbinu za kupunguza 

misongamano katika magereza. 

 

(d) Ukarabati wa baadhi ya miundo mbinu za magereza na mifumo ya majitaka, 

pamoja na ujenzi wa vyoo vya ndani katika magereza mengi ili kuondoa matumizi 

ya mitondoo. 

 

2.3.7.3 Changamoto 

 

Pamoja na jitihada za serikali za kuboresha hali ya magereza, bado kuna changamoto 

zimebaki, ambazo ni:  

 

(i) Msongamano unaotokana na ongezeko la mahabusu  

(ii)  Kutenga fedha zisizotosha, matokeo yake kutoweza kukarabati magereza 

yaliyopo na kujenga magereza mapya.   
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(iii)  Kutowatenganisha wafungwa/mahabusu kwa sababu hakuna nafasi 

(iv) Kutotoa huduma stahiki za afya na za matibabu kwa wafungwa.  

(v) Kutozingatia mahitaji maalum kwa ajili ya wafungwa wanawake na wasichana, 

pamoja na watoto wachanga waliozaliwa au waliofuatana na mama 

waliozuiliwa gerezani.  

(vi) Utawala usio makini na kutokuwepo kwa mfumo wa malalamiko wa 

wafungwa.  

 

2.3.7.4 Malengo 

 

(i) Kuongeza uelewa baina ya watumishi wa mahakama na wa vyombo vya 

utekelezaji sheria kuhusu aina mbadala ya kutoa adhabu, kama kazi za jamii, 

kipindi cha majaribio na kifungo cha nje.  

 

(ii)  Kuimarisha uratibu kati ya Idara ya Mahakama na mamlaka nyingine za 

utekelezaji wa sheria kuhusu matumizi ya adhabu mbadala  

 

(iii)  Kutoa mafunzo kwa umma na kuinua uelewa wa umuhimu wa adhabu mbadala 

ili umma ukubali urekebishaji wa kisaikolojia na urejeshwaji wao katika jamii.  

 

(iv) Kuimarisha hatua za kurekebisha kisaikolojia katika magereza kwa kuboresha 

utoaji wa masomo ya elimu ya ufundi kwa wafungwa.  

 

(v) Kutafiti nyanja za kupunguza maambukuzi ya VVU baina ya wafungwa. 

 

(vi) Kuboresha miundombinu ya magereza yaliyopo kulingana na idadi ya 

wafungwa, na kuongeza rasilimali kwa idara ya magereza 

 

(vii)  Kuboresha taratibu za kupeleka malalamiko  

 

(viii)  Kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa huduma ya afya, ikiwemo dawa, 

matibabu ya VVU, na Watabibu wa kutosha kwenye magereza yote.  

 

(ix) Kuhakikisha mahitaji maalum yanapatikana kwa wanawake na wasichana 

walio gerezani na pia matunzo ya watoto wanaoishi magerezani pamoja na 

mama zao.  

 

2.3.8 Haki za Wakimbizi, wanaotafuta  Hifadhi, na watu wasio na Uraia 

 

2.3.8.1 Chimbuko 

 

Sheria za kimataifa zinataka kwamba wakimbizi, watu wanaotafuta hifadhi, na watu 

wengine wanaohitaji hifadhi ya kimataifa washughulikiwe kwa kuzingatia ubinadamu na 

staha kwa sababu ya heshima ya asili ya utu, na ya hifadhi ya kimataifa. Masharti ya 

kuwashughulikia watu hawa yamefafanuliwa katika Tamko la Ulimwengu la Haki za 

Binadamu la mwaka 1948, pamoja na nyaraka zingine za kimataifa, hususan mkataba 

unaohusu Hadhi ya Wakimbizi wa mwaka 1951, Mkataba wa Hadhi ya watu wasio na 

Uraia wa mwaka 1954, Mkataba wa kupunguza watu wasio na Uraia wa mwaka 1961, na 

Mkataba wa Umoja wa Nchi za Afrika kuhusu masuala maalum ya wakimbizi Afrika wa 

mwaka 1969. Nyaraka hizi zinaweka masharti yanayohakikisha hifadhi ya watu hawa.  
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2.3.8.2 Hali ilivyo sasa 

 

Kwa miaka mingi hali ya hifadhi imekuwa rahisi kwa wanaotaka kupata hifadhi nchini 

Tanzania, ambayo imekaribisha wakimbizi kwa mamilioni katika kipindikirefu. Lakini 

changamoto zimekuwa ni mapungufu katika sera na sheria za kuwalinda wakimbizi na 

watu wasio na uraia wowote.  Mapungufu hayo yanahitaji majadiliano kuhusu 

kurekebisha na kuboresha mfumo wa sheria zinazowalinda wakimbizi, watu wanaotaka 

hifadhi, na wasio na uraia wowote, pamoja na majadiliano juu ya kuridhia Mikataba ya 

Kimataifa ya nyongeza, pamoja na Mikataba zinazohusu watu wasio na Uraia, na Mkataba 

juu ya Haki za Waajiriwa Wahamaji na Familia zao. 

 

2.3.8.3 Changamoto 

 

(i) Mapungufu katika sheria na sera za kulinda haki za wakimbizi na wanaotafuta 

hifadhi 

 

(ii)  Kutokuwepo kwa mfumo wa sheria ya kulinda watu wasio na uraia wowote 

 

(iii)  Hakuna utaratibu mzuri wa kupatikana kwa ukamilifu taratibu za kuomba 

hifadhi kwa mtu anayehitaji 

 

 

2.3.8.4 Malengo 

 

(i) Kurejea upya na kurekebisha sera ya wakimbizi na sheria ili kuziboresha zaidi 

kulingana na wajibu wa kimataifa 

 

(ii)  Kufikiria kusaini na kuridhia Mikataba inayohusu watu wasio na uraia wowote, 

na Mkataba wa Kimataifa kuhusu Haki za Waajiriwa Wahamiaji na Familia 

zao. 

 

(iii)  Kuhakikisha upatikanaji wa rasimu za taratibu kwa wanaotaka hifadhi, wasio 

na uraia na watu wengine wanaohitaji hifadhi ya kimataifa. 

 

(iv) Kuhakikisha kwamba mchakato muafaka unafuatwa katika maamuzi ya hadhi 

ya ukimbizi  

 

(v) Kuhakikisha kwamba wanaohitaji hifadhi ya kimataifa wanapata hifadhi 

stahiki.  

 

(vi) Kuwa na jitihada za makusudi kuzuia mauaji ya kibaguzi yanayofanywa kwa 

wageni na wakimbizi wanaotafuta hifadhi. 
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SURA YA 4:Uimarishaji wa Taasisi, Masuala yanayoibuka na mbinu za kutekeleza 

wajibu wa Mikataba. 

 

2.4.1 Uimari shaji kitaasisi wa THBUB  

 

2.4.1.1 Chimbuko 

 

Wakati taasisi mbalimbali za serikali zinashughulikia mwendelezo wa haki za binadamu 

Tanzania, THBUB ina nafasi kubwa yakufanya uhamasishaji na hifadhi ya haki za 

binadamu kama taasisi ya taifa ya haki za binadamu 

 

2.4.1.2 Hali ilivyo sasa 

 

THBUB ni Taasisi ya Kitaifa ya Haki za Binadamu (TTHB) iliyoundwa chini ya Ibara ya 

129 ya Katiba na kupewa mamlaka ya kulinda, kuhamasisha na kuhifadhi haki za 

binadamu nchini Tanzania. Kifungu cha 6 cha sheria ya THBUB kinatoa mamlaka na 

majukumu Makuu ya THBUB, ambayo ni pamoja na uwezo wa kuchunguza  malalamiko 

yahusuyo ukiukwaji wa haki za binadamu na kupendekeza hatua za suluhu, ambazo 

serikali inawajibika kutekeleza. Kifungu cha 28 cha sheria ya THBUB inatamka kwamba 

THBUB yaweza kwenda mahakamani pale serikali inapokataa kuheshimu mapendekezo 

yake. Lakini picha inayotokana na kiNguzo hiki ni kwamba THBUB haina uwezo halisi 

wa kutekeleza majukumu yake. 

 

Kanuni za Paris, miongozo mingine ya Umoja wa Mataifa ya kuanzisha Taasisi za Kitaifa 

za Haki  za Binadamu inaelekeza tume za haki za binadamu  ziwe na uhuru wa kikatiba na 

kisheria wa utendaji na kifedha kupitia mgao wa fedha kutoka serikalini, ziwe na taratibu 

huru za kujitegemea kwa kutoa taarifa na  ziwe na uwazi wa taratibu za ajira. Wakati 

fungu la fedha (Vote 55) la Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ni huru, Tume 

hii ina wajibu wa kutoa kila miezi mitatu taarifa za utekelezaji kupitia Wizara ya Katiba 

na Sheria, kitu ambacho kinapunguza uhuru wake.  

 

Aidha, THBUB ina jukumu la kufanya kazi Tanzania Bara na Zanzibar. Lakini THBUB 

mpaka sasa hivi ina ofisi nne tu, Dar Es Salaam, Zanzibar, Lindi na Mwanza. Hivyo basi, 

haijaweza kufikia sehemu kubwa ya Tanzania kwa ukamilifu. Mapungufu ya fedha 

yamebana uwezo wa THBUB kufikia sehemu kubwa zaidi ya wananchi, na kufuatilia 

mwitikio na utekelezaji wa mapendekezo yake.  

 

2.4.1.3 Changamoto 

 

Nguvu na uhalisia wa THBUB zinadhoofika kwa sababu ya changamoto zifuatazo: 

 

(i) Rasilimali fedha na wataalam ambavyo havitoshelezi 

(ii)  Ucheleweshaji katika kutekeleza baadhi ya mapendekezo kwa upande wa 

serikali na vyombo vingine vyenye mamlaka 

(iii)  Kushindwa kufikia Watanzania walio wengi ambao wamedhulumiwa haki zao  

(iv) Uelewa finyu wa wananchi kuhusu haki za binadamu na nafasi ya THBUB, 

husuzan maeneo ya vijijini  

(v) Ufahamu finyu wa nafasi na majukumu ya THBUB na vyombo vingine vya 
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ufuatiliaji. 

(vi) Kutokidhi mategemeo ya umma na wadau wengine 

(vii)  Uwezo usiotosha wa kufanya uchunguzi 

(viii)  Mchakato wa uteuzi wa Makamishna, ambao unaathiri, pamoja na mambo 

mengine, mwendelezo na ufanisi wa shughuli.  

 

2.4.1.4 Malengo 

 

(i) Kuimarisha uwezo na uhuru wa kifedha na kufanya shughuli za THBUB, 

pamoja na kupata kasma (sub-vote) inayojitegemea ya bajeti.  

(ii)  Kupitia upya sheria ya THBUB na mfumo wa kutoa taarifa ili kuhakikisha 

taarifa za THBUB zinajadiliwa Bungeni.  

(iii)  Kuimarisha mamlaka ya THBUB kama mshauri wa serikali 

(iv) Kupitia upya taratibu zilizopo za uteuzi wa Makamishna katika muktadha wa 

mwendelezo, ufanisi na vigezo vingine vilivyo katika Kanuni za Paris.  

(v) Kujenga uwezo wa maafisa wa THBUB ili wafanye kazi zao kwa ufanisi na 

kutimiza majukumu ya Tume. 

(vi) Kuzidisha harakati za sasa za kuongeza uelewa juu ya nafasi na majukumu ya 

THBUB.  

 

 

2.4.2 Haki za binadamu na uwekezaji 

 

2.4.2.1 Chimbuko 

 

Masuala ya haki za binadamu na uwekezaji ni suala lililoibukia katika nyanja ya haki za 

binadamu, na linabainisha umuhimu unavyoongezeka wa nafasi ya wadau walio nje ya 

serikali, kama vile mashirika ya kimataifa na biashara za kimataifa pia ngazi za kitaifa na 

katika jamii. Katika kipindi cha muongo uliopita, taasisi za Umoja wa Mataifa za haki za 

binadamu zimekuwa zinapitia utekelezaji wa majukumu ya haki za binadamu na kutafiti 

njia za kujumuisha wadau watakavyowajibika kutokana na athari za shughuli zao za 

uwekezaji na haki za binadamu. Moja ya hatua za awali kuelekea huko ilikuwa mkakati 

wa kisera wa Umoja wa Mataifa unaoitwa Mwongozo wa Uwekezaji, uliozinduliwa 

mwaka 2000. Mwongozo huo una kanuni kumi za haki za binadamu  zinazohusu masuala 

ya ajira, mazingira na rushwa. Wadau katika mwongozo huo ni wa aina zaidi ya 8,700 na 

wadau wengine kutoka zaidi ya nchi 130.  

 

Hatimaye Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa aliteua mwakilishi maalum mwenye 

jukumu la kuandaa mkakati wa haki za binadamu na uwekezaji tarehe 18 Juni, 2008 

Baraza la Umoja wa Maifa la Haki za Binadamu lilipokea taarifa ya mkakati wa 

ñKuhifadhi, Kuheshimu na Suluhuò ulioandaliwa na mwakilishi maalum wa Umoja wa 

Mataifa kuhusu haki za binadamu na uwekezaji, mkakati huo unaweka kanuni tatu za 

msingi. 

 

i. Wajibu wa Serikali kulinda dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu unaotokana na 

shughuli za uwekezaji kwa kutunga sera, sheria na kanuni na kupeleka shauri 

mahakamani. 

ii.  Wajibu wa mashirika kuheshimu haki za binadamu yaani kufanya shughuli kwa 

uangalifu stahiki ili kuepuka ukiukwaji wa haki za wengine; na  

iii.  Haja ya wahanga kupata suluhu zenye tija, mahakamani au nje ya mahakama. 
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Tarehe 16 Juni, 2011 Baraza la Umoja wa Mataifa Haki za Binadamu lilipokea kanuni za 

mwongozo juu ya Uwekezaji na Haki za Binadamu kwa ajili ya utekelezaji wa mkakati 

wa kuhifadhi, kuheshimu na suluhu, ambao unaweka mwongozo wa kimataifa wa kuzuia 

na kukabili uwezekano wa athari mbaya kwa haki za binadamu zinazotokana na shughuli 

za uwekezaji, Serikali zimepewa kusimamia  kikamilifu changamoto zote zinazotokana na 

uwekezaji na haki za binadamu. 

 

Kanuni hizi huenda zikaathiri sheria na sera kote duniani.  

 

2.4.2.2. Haki ilivyo sasa 

 

Utajiri wa Tanzania wa maliasili umevutia uwekezaji kutoka nje ya nchi. Kwa upande 

mmoja kuwepo kwa makampuni ya kigeni na ya kimataifa kumeleta faida kwa uchumi, 

lakini kwa upande mwingine kumeathiri haki za binadamu katika jamii. kumekuwepo na 

malalamiko kwamba ardhi za wenyeji na jamii za wafugaji zimetwaliwa kwa matumizi ya 

wawekezaji wa kigeni, na kwamba tathmini za athari ya mazingira katika maeneo ya 

uchimbaji madini na viwanda yaliyo jirani na jamii mara nyingi hazifuatiliwi kwa 

kiwango cha kutosha na hazizingatiwi kikamilifu.  

 

 

Matokeo yake ni kwamba Tanzania inakabili changamoto nyingi. Hali ilivyo kwa  sasa ni 

kwamba wadau tisa ndiyo waliosaini Mwongozo wa Kimataifa wa Uwekezaji na Haki za 

Binadamu kwa ajili ya utekelezaji wa Mkakati wa Kuheshimu na Kulinda Suluhu pamoja 

na  kanuni za mwongozo juu ya uwekezaji na haki za binadamu. 

 

24.2.3 Changamoto 

 

(i) Uwezekaji na Haki za Binadamu na ni dhana inayoibuka ikiwa na mfumo 

dhaifu wa sheria chini yake.  

(ii)  Wadau walio wengi zaidi, pamoja na Taasisi za Serikali, jamii ya wafanya 

biashara, asasi ya jamii, umma na tasnia ya habari hawana ufahamu kamili wa 

jitihada zilizofanyika kimataifa.  

(iii)  Hakuna mifumo madhubuti kuhakikisha kwamba wawekezaji na makampuni 

zinaheshimu haki za binadamu 

 

2.4.2.4 Malengo 

 

(i) Kuunda jopo la uratibu wa masuala ya uwekezaji na haki za binadamu na 

kuanzisha dawati ndani  ya THBUB kwa ajili ya uongozi na ushawishi.  

(ii)  Kuendesha shughuli za utafiti wa kufafanua maswala ya haki za binadamu na 

uwekezaji kwa mazingira ya Tanzania, na kutumia matokeo yake kutoa elimu 

ya haki za binadamu 

(iii)  Kutoa mafunzo ya haki za binadamu na uwekezaji kwa wadau mbalimbali 

(iv) Kuweka mpango kazi unaohamasisha ushiriki wa dhati na mwafaka wa wadau 

wote  

(v) Kuweka mifumo rasmi ya kuhakikisha utekelezaji wa matakwa ya haki za 

binadamu, kutoa taarifa kwa makampuni kuhusu wajibu wao kuhakikisha 
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makampuni yanatoa kutoa matamko kwa umma kuhusu mipango yao ya haki 

za binadamu, na kufanya marejeo ya mara kwa mara ili kuhamasisha 

uwajibikaji 

(vi) Kuhamasisha mashirika mengi zaidi Tanzania yasaini Mwongozo wa 

Kimataifa wa Uwekezaji wa Haki za Binadamu 

 

2.4.3 Utekelezaji wa Ufuatiliaji wa Mikataba ya Kikanda ya Haki za Binadamu  

 

2.4.3.1 Chimbuko 

Utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa na ya Kikanda juu ya haki za binadamu ambayo 

nchi mwanachama imeridhia inahitaji nchi iweke mamlaka maalum moja, au zaidi, ndani 

ya serikali ambazo zitawajibika kufuatilia utekelezaji kwa ajili ya kutoa ripoti kwa taasisi 

husika za kimataifa au kikanda. Nchi wanachama, kulingana na mtindo wao wa uongozi, 

zinashauriwa kuunda chombo kimoja au zaidi na kuzingatia inavyopasa katika mfumo wa 

serikali wa kurahisisha utendaji unaolingana katika sekta tofauti na katika ngazi tofauti. 

Kwa ajili ya jukumu hili Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu inazipa jukumu 

la kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya haki za binadamu katika ofisi zifuatazo:  

 

¶ Wizara ya Mambo ya Nje na Uhusiano wa Mataifa (WMNUM) 

 

¶ Ofisi ya Mwanasheria Mkuu (OMM) 

 

¶ Bunge na Kamati za Kudumu mbalimbali  

 

¶ Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

 

¶ Kamati za Mikataba za Umoja wa Mataifa. 

 

2.4.3.2 Kuridhia Mikataba ya Kimataifa ya Haki za Binadamu  

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeridhia mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu 

na ya kikanda ili kulinda na kuhamasisha haki za binadamu. Tanzania imedhamiria 

kuridhia na kutekeleza mikataba ya haki za binadamu. Kwa ajili hiyo Mpango Kazi huu 

unaelekeza kwamba: 

 

¶ WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi husika za serikali kuorodhesha majukumu ya 

haki za binadamu zinazotokana na mikataba ya kimataifa, na kupitia orodha hizo 

watalinganisha na sheria za nchi zinazofanya kazi na zinazotarajiwa, ili kubainisha 

mapungufu katika hifadhi ya kinga za haki za binadamu. 

 

¶ WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi husika za serikali watapendekeza sheria mpya 

au marekebisho ya sheria zilizopo ili kuzidisha utekelezaji wa majukumu ya 

kimataifa ya haki za binadamu, na kukabili mapungufu katika ulinzi wa haki za 

binadamu. 

 

¶ WMNUM, OMM,THBUB na Taasisi husika za serikali watafanya kazi kwa 

kushirikiana ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na kamati za 

mikataba za Umoja  wa Mataifa, ambayo yamekubaliwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania  
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¶ WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi za Serikali husika watafuatilia WIT, husika 

juu ya ahadi zilizotolewa na nchi katika majukumu ya kimataifa ya haki za 

binadamu  

 

¶ WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi za serikali husika watafuatilia WIT husika juu 

ya majibu katika mawasiliano mbalimbali, ambayo hutolewa na vyombo maalum 

vya haki za binadamu, na watahakikisha kwamba mawasiliano hayo yanafikishwa 

kwa taasisi husika kwa wakati, na kwamba majibu yanayotolewa pia yanafikishwa 

kwa wakati.  

 

¶ WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi za serikali husika watafuatilia kwenye WIT  

kuhusu maombi ya WAJUMBE MAALUM  wa nchi na kushauri ipasavyo. 

 

2.4.3.3 Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Mikataba ya Haki za 

Binadamu 

 

Ili kufuatilia wajibu wa utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa ya Haki za Binadamu, hatua 

zifuatazo zitachukuliwa; 

 

(i) OMM na THBUB zitafuatilia na kutathmini hatua zilizokwisha chukuliwa 

kutekeleza mikataba ya kimataifa, na zitajumuisha tathmini za hatua hizi katika 

taarifa ya mwaka kwa Bunge 

 

(ii)  WMNUM na OMM zitatoa kimsimu na kwa wakati taarifa kwa Taasisi za 

Umoja wa Mataifa za ufuatiliaji, na zitatoa taarifa hizi kwa umma. Katika 

kuandaa taarifa hizo, AZAKI na wataalam wanaofanyia kazi masuala ya haki 

za binadamu lazima washirikishwe. 

 

(iii)  OMM, THBUB na Taasisi husika za serikali watakusanya pamoja muhtasari 

wa maamuzi yaliyopita ya mahakama ili kusaidia kuongoza mahakama katika 

kushughulikia malalamiko dhidi ya ukiukaji wa haki za binadamu. 

 

(iv) Ili kuimarisha uwezo wa serikali wa ufuatiliaji, itatafuta msaada na ushirikiano 

wa kimataifa ili kuimarisha taasisi zake na AZAKI zinazojihusisha na 

utekelezaji au ufuatiliaji wa mikataba ya haki za binadamu. 

 

2.4.3.4 Kuhamasisha Haki za Binadamu katika Ngazi za Kimataifa Kikanda  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekusudia kujenga utamaduni wa haki za binadamu 

nchini na kimataifa. Kutokana na  lengo hilo yafuatayo yatafanyika:  

 

(i) WMNUM, OMM, THBUB na Taasisi za serikali watasaidia shughuli za UM 

katika kanda ya Afrika ya Mashariki 

(ii)  WMNUM OMM, THBUB na Taasisi za serikali watashiriki katika majadiliano 

ya viwango vipya vya kimataifa kuhusu haki za binadamu na pia katika kupitia 

upya viwango vya sasa.  

(iii)  WMNUM, OMM, THBUB na Taasisiza serikali watahimiza AZAKI 

kushirikiana na AZAKI za Kimataifa, na taasisi zingine zinazofanya kazi 

katika tasnia ya haki za kibinadamu 
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SEHEMU YA TATU  

 

Sura ya 1: Utekelezaji na ufuatiliaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za 

Bindamu (MKKHB)  

 

3.1.1 Utangulizi 

 

Ieleweke wazi tangu awali kwamba malengo ya MKKHB yanaenda sambamba na idadi 

kubwa ya malengo ya msingi ya serikali yoyote. Ambayo ni kuinua kiwango cha maisha 

na ubora wa maisha ya wananchi na kuhamasisha umoja wa kimataifa.  Pia inajumuisha 

kuimarisha mfumo wa kisheria ili kuwezesha serikali na taasisi zake kufanya kazi kwa 

ufanisi, kuhamasisha mahusiano mema kati ya serikali na wananchi, na kuongeza heshima 

ya nchi kimataifa.  Kwa muktadha huu, Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

lazima utekelezwe kwa pande zote; kwa maana kwamba utekelezwe sambamba na 

mipango ya maendeleo ya taifa na mpango mikakati ya wizara na idara za serikali.  

 

Inaeleweka kwamba vipaumbele vingi vya maendeleo vinalenga elimu, afya, maji na 

mazingira safi, nyumba bora na makazi ya watu, ajira, mazingira na maendeleo, hifadhi ya 

jamii na ustawi wa makundi yanayoathirika upesi kama vile watoto, wanawake, 

WWVVU, watu wenye ulemavu, watu wenye umri mkubwa, vijana nk.  MKKHB 

unayalenga masuala haya kwa mtizamo wa haki za binadamu. Lengo ni kuainisha 

shughuli za haki za binadamu katika mfumo wa maendeleo ya taifa. Jitihada lazima 

zifanyike kuhakikisha kwamba haki za binadamu na agenda za maendeleo zinaimarishana. 

MKKHB unalenga kuimarisha utekelezaji wa mikataba ya haki za binadamu. Pale ambapo 

mtiririko maalum wa mambo unaelekeza kiwango cha juu zaidi cha mabadiliko kuliko 

mpango uliopo, kiwango hicho cha juu zaidi kizingatiwe juu ya vingine.  

 

3.1.2 Utekelezaji wa MKKHB  

 

Watekelezaji wakuu wa MKKHB ni pamoja na wizara, mamlaka ya serikali za mitaa, 

idara zinazoji tegemea na Wakala, AZAKI na vijiji. Katika mchakato wa utekelezaji wa 

malengo, wizara na idara husika zinategemewa zitaainisha na kurasimisha shughuli za 

haki za binadamu katika mfumo wa bajeti zao na kuziunganisha katika mipango kaziya 

mwaka.  

 

Wizara zinazowajibika na maeneo maalum ya Mpango zina jukumu la kuwaeleza na 

kuwashirikisha wadau na serikali za mitaa kupitia wizara inayohusika na serikali za mitaa, 

na lazima zitoe mwongozo wa kisera, usimamizi, uratibu na kuhakikisha utekelezaji na  

ufuatiliaji wa shababa na malengo ya MKTHB.  Wizara husika zinategemewa kuandaa 

mifumo yake ya utekelezaji itakayo fanya kazi kwa ufanisi.  

 

Bunge litasimamia serikali katika mchakato wa utekelezaji wa mpango Washirika wa 

Maendeleo (WM) wataendelea kutoa msaada katika utekelezaji wa mpango na kufanya 

kazi kwa karibu na watekelezaji wa mpango ili kuhakikisha kwamba shughuli zilizotajwa 

na MKKHB zinatekelezwa kama zilivyopangwa. Kwa kutumia mifumo na mikakati ya 

kitaifa uliyopo, Washirika wa Maendeleo waweza kutoa msaada wa fedha kiufundi na wa 

namna nyingine katika utekelezaji, ufuatiliaji na uthamini wa mpango.  

 

 



64 
 

AZAKI zina nafasi kubwa katika kusaidia serikali kutekeleza na kufuatilia haki za 

binadamu,kuhakikisha ushiriki wa taasisi za kiraia, hususan za watu wenye ulemavu 

katika mchakato huu kama zilivyoainishwa katika mikataba mbalimbali za haki za 

binadamu. Nafasi na majukumu ya AZAKI ni pamoja na kuzijengea uwezo wa 

kuziwezesha jamii, kushiriki katika ufuatiliaji na uthamini ngazi ya taifa na ya kijamii; 

kihamasisha na kukuza ushiriki wa jamii na kuhamasisha rasilimali za jamii katika 

kutimiza malengo ya MKKHB 

 

3.1.3 Uratibu  

MKKHB unalenga masuala yatakayohitaji kuungwa mkono na ushirikiano mkubwa baina 

ya watekelezaji mbalimbali kuliko kuachia mchakato wa utekelezaji kwa Taasisi binafsi 

tu. MKKHB inabebesha jukumu hili Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

(THBUB) kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mpango.  

 

THBUB itajaribu kuhakikisha kwamba idara husika za serikali kuu, taasisi za serikali na 

serikali za mitaa katika ngazi zote kitaifa zinazingatia umuhimu mkubwa wa MKKHB na 

msingi wa dhana ya ñkila chombo kutekeleza majukumu yake na kushirikisha kazi zake na 

wajibu wake.ò Taasisi husika zimejumuisha mpango katika kazi zao na kuchukua hatua 

madhubuti za utekelezaji wake.  

 

THBUB itapendekeza mfumo kwa kushirikiana na vyombo vya utekelezaji kuhusu namna 

ya kuhakikisha utekelezaji wa mpango kwa kiwango bora iwezekanavyo, na haja ya kuwa 

na lengo moja, na pia THBUB itasimama kama chombo cha ushauri kitakachotoa ushauri 

wa mambo yanayohusu MKKHB . Mafanikio ya malengo ya mpango yatafikiwa kwa njia 

ya mazungumzo na hatua zinazokubaliwa. Kwa hili, THBUB itaandaa mfumo mpana na 

tathmini ya mfumo ambao, pamoja na mambo mengine utaweka viashiria vitakavyoweza 

kufanywa kwa ufanisi.  

 

Katika kutimiza majukumu hayo, THBUB itaunda Kamati ya Ufuatiliaji na Tathmini 

ambayo wajumbe wake watatoka Kamati ya Uratibu ambayo kazi yake itakuwa ni 

kusaidia na kurahisisha shughuli mbalimbali zinazohusiana na MKKHB. Kwa mfano 

kamati maalum hii inaweza kukabidhiwa jukumu la : 

 

i.    Kusambaza MKKHB  kwa wadau wote wanaohusika na utekelezaji  wake 

kuhuisha mipango kazi katika sera na mipango yake. 

ii.  Kuandaa na kutekeleza mkakati wa kutoa habari pamoja na uenezaji kwa umma 

MKKHB.  

iii.  Kutoa msaada wa kiufundi kwa watekelezaji wa MKKHB 

iv. Kutoa taarifa kwa Umma na kufanya tafiti kuhusu utekelezaji wa MKKHB. 

v.   Kupanga mikutano ya hadhara/majukwaa ya kushauriana ili kutathmini miitikio ya 

Umma kwa MKTHB 

vi. Kukusanya taarifa kutoka kwa watekelezaji nk. 

 

3.1.4 Ufuatiliaji na Utham ini  

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu utatekelezwa katika kipindi cha miaka 

mitano THBUB ndio chombo maalum cha kufuatilia utekelezaji wa mpango huu, na jinsi 

utekelezaji wake utakavyokidhi malengo. 

 

Taarifa ya maendeleo ya utekelezaji itaandaliwa baada ya miaka 3 na taarifa ya mwisho 

itaandaliwa baada ya miaka mitano ili kutathimini maendeleo yaliyofikiwa.  Taarifa hizi 
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zitaandaliwa baada ya THBUB kupokea taarifa kutoka kwa watekelezaji wengine wa 

mpango zinazoelezea malengo, viashiria na vigezo vya utekelezaji shughuli zilizofanywa 

kufikia malengo . 

 

Inatarajiwa kwamba taarifa ya muda na taarifa ya mwisho, zote mbili zitajumuisha taarifa 

juu ya mlolongo wa matokeo ya viashiria vya haki za binadamu, ambavyo baadhi yao 

vimo katika MKKHB, na vingine vyaweza kuandaliwa kupitia mkutano wa pamoja kati ya 

THBUB na watekelezaji. AZAKI zitashiriki katika ufuatiliaji ili kuhimiza uwazi mkubwa 

zaidi na tathmini isiyo na upendeleo. Kwa muktadha huu, AZAKI wataalikwa kuhudhuria 

majadiliano ya taarifa ya maendeleo, na kutoa mada ili kuonyesha mapungufu yoyote 

katika utekelezaji wa Mpango.  

 

Katika kutimiza nafasi yake, THBUB itapokea taarifa za mwaka kutoka katika vyombo 

vya utekelezaji pamoja na wizara, na kuzifanyia marejeo. Pale penye mapungufu. THBUB 

itamjulisha mhusika ili jitihada za ziada zifanyike kufikia malengo ya Mpango.  

 

3.1.5 Changamoto za Utekelezaji wa MKKHB 

Changamoto zinazoweza kujitokeza katika utekelezaji wa MKKHB  ni pamoja na  

mradi kuwa mkubwa, na kuwa shughuli za MKKHB zinagusa wigo mpana ikiwa ni 

pamoja na vyombo vya serikali, wizara na taasisi na AZAKI. Hivyo basi, kuratibu 

watekelezaji kutaleta changamoto na litakuwa suala nyeti kutekelezwa kwa 

mafanikio hivyo basi itabidi uwekwe msisitizo mkubwa ili kuhakikisha kwamba kila 

mtendaji anayehusika kutekeleza Mpango anawajibika. Aidha, uhamasishaji na 

ulinzi wa haki za binadamu ni mchakato mrefu, unaweza kupunguza utashi kama 

matokeo hayaonekani papo kwa hapo. Jitihada zitahitajika kuonyesha hatua 

zinapigwa katika utekelezaji, na kuendeleza kasi. Changamoto za ziada zinazoweza 

kukwamisha ufanisi katika utekelezaji wa MKKHB ni ufinyu wa rasirimali fedha, 

wahusika kutojihisi kuwa wamiliki wa shughuli za MKKHB, ucheleweshaji wa 

mabadiliko, uhaba wa rasilimali watu, na ukosefu wa utawala bora. Serikali na 

washirika wa maendeleo wanabidi kutenga fedha za kutosha, siyo tu kwa ajili ya 

utekelezaji wa Mpango, lakini pia kwa ajili ya kuitisha mikutano ya mashauriano na 

kukidhi gharama za THBUB katika kazi ya usimamizi. 

 

3.1.6 Kanuni za msingi za Kukabiliana na Changamoto 

Ili kuhakikisha kwamba Mpango unafanikiwa, zifuatazo ni kanuni muhimu 

zitakazoongoza watekelezaji wa Mpango, washirika wa maendeleo na washirika 

wengine. 

 

1. Ushirikiano wenye ufanisi kati ya serikali na Asasi za kiraia 

 

2. Uratibu wa kutosha na mashirikiano baina ya taasisi husika 

 

3. Utashi wa kisiasa katika ngazi za juu ili kuhakikisha kwamba 

 MKKHB  ni mradi wa kitaifa. 

 

4. Rasilimali za kutosha  

 

5. Mkakati madhubuti wa kusambaza Mpango Kazi wa Kitaifa wa ya Haki 

 za Binadamu  kama nyaraka ya umma.  
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6. Mpango wa muda mrefu katika maeneo ya elimu, mafunzo ya uhamasishaji, 

 na kuzijengea uwezo taasisi 

 

7. Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa maendeleo na mfumo wa kutathmini 

  mafaniko ya mpango.   
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SEHEMU YA 4 

 

Bango Kitita la Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

 

Sura ya 1: Haki za Kiraia na Kisiasa  

 

4.1.1 Haki ya Kuishi 

 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na AZAKI 

S/N 
 

 

Malengo 

Makuu  
Hatua /Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Kipind

i  
Rasilimali 
 (TZS Million)  
Bara  ZNZ  

1. 
 

Kuhabarisha 

umma juu ya 

matakwa 

halisi ya haki 

ya kuishi 
 

1. Kuanzisha na kuimarisha 

elimu, mafunzo, na 

kampeni juu ya haki za 

binadamu, pamoja na haki 

ya kuishi (INAENDELEA)  

¶  MKUZA II, 

Nguzo 3, 

Lengo 3.2.4. 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WMN 

¶ ORUUUB 

¶  

THBUB 
WEMU 
PT 
JWTZ 
MM/Z  
WEMU 
AZAKI  
SM 
ORUMUB/Z 

 

Haki za Binadamu kuingizwa 

katika mitaala ngazi zote za 

elimu. 
Haki za binadamu kuingizwa 

katika programu za 

watumishi wa umma sekta 

zote. 
Kampeni mahsusi za haki za 

binadamu 

 
1-5 
 

 
1,110 

 
160 

2. Kuendesha programu 

zinazosisitiza Ulinzi na 

haki ya kuishi 

LINAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, 

Lengo 1.2.11.1. 

WANMM  

¶ WANMN/Z  
 

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  
WKMZ 

MKURABITA  

Kuhabarisha programu za 

usalama barabarani. 
 
1-5 

 
4,000 

 
240 

3. Kufanya mafunzo kwa 

watumishi wote 

watekelezaji wa sheria na 

vikundi vya wanamgambo 

kuheshimu haki ya kuishi 

wanaposhika mtu na 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, 

Lengo 3.1.1. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, 

WANMM  

¶ WANMN/Z  
 

WKS 

¶ OWM-TMSM 
THBUB 

SM/Z 

AZAKI  

ORUMUB/Z 

Haki za binadamu kuingizwa 

katika mitaala ya makundi 

yote ya wanaotekeleza sheria 

na wanamgambo.  
Mafunzo kwa wanaotekeleza 

sheria na vikundi vya 

 
1-5 

 
950 

 
250 
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kufanya upelelezi 

(LINAENDELEA)  
Lengo  3.2.4. 
 

 mgambo vinavyoshiriki 

kuweka watu mbaroni. 

4. Ufanisi katika kutekeleza 

sheria dhidi ya wanaokiuka 

wajibu wa kulinda uhai 

(ZOEZI LAENDELEA) 

MKUKUTA II, 

Nguzo 1, 

Lengo 1.2.11.1 

WANMM  

¶ WANMN/Z  

OWM-TMSM 
THBUB 

SM/Z 

AZAKI  

ORUMUB/Z 
WMU 

Upelelezi na kesi dhidi ya 

ukiukwaji wa haki ya kufa 

inaongezeka 

1-5 250 112 

5. Kuendesha programu ya 

kuelimisha majukumu na 

wajibu wa raia wa Tanzania 

(MPYA) 
 

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, 

Lengo 5.1.1 

¶ WKS 

THBUB 

¶ WSK/Z 

¶ WEMU 

AZAKI  

ORUMUB/Z 

¶ Taasisi za kidini 

Programu za kuelimisha 

wajibu kama vile kutetea nchi 

yetu dhidi ya adui na 

wavamizi; kulipa kodi kwa 

hiari na mapema; kuwa 

mwaminifu kwa nchi yetu; 

kutunza na kuhifadhi 

maliasili zetu; kusaidia nchi 

yetu kukua na kuendelea; 

kulinda na kutunza usafi wa 

mazingira yetu; kujifunza 

sana na kuwa mtu mwenye 

tija; kutii sheria na kulinda 

amani katika jamii; kulinda 

mila zetu njema na utu wetu; 

kushiriki kwa vitendo 

program mbalimbali za 

serikali; kupiga kura kwa 

busara na kuchagua 

wagombea wenye uwezo wa 

kutumikia raia wa nchi yetu; 

kuheshimu haki za wengine. 

1-5 500 300 
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2. Kuendeleza 

mjadala wa 

hadhara juu ya 

adhabu ya kifo 

na kurejea 

upya Sheria ya 

Uchawi. 

1. Kufanya mashauriano ya 

hadhara juu ya kadhia ya 

adhabu ya kifo na 

kutathmini maoni ya 

Wananchi (MPYA)  

 ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ TKS 

¶ THBUB 

¶ OMM 

¶ AZAKI  

¶ TKS/Z 

¶ OMM/Z 

¶ BW 

¶ MT 

 

Kampeni za kuhabarisha 

zitafanyika kuhusu adhabu ya 

kifo kwa mujibu wa viwango 

vya kimataifa.  
Mashauriano yatafanyika 

katika majukwaa ya hadhara   

juu ya matumizi ya adhabu ya 

kifo. 
Taarifa juu ya maoni ya 

Wananchi kuchapishwa na 

kusambazwa.  

 
1-5 
 

1,060 80 

  2. Kupitia Sheria ya 

Uchawi na kulinganisha na 

viwango vya kimataifa vya 

haki za binadamu ili 

kurekebisha sheria hiyo na 

kuondoa mapungufu kama 

yapo.(MPYA) 

 ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ TKS/Z 

¶ OMM/Z 

¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ AZAKI/Z  

Taarifa ya tathmini 

kuchapishwa na kusambazwa 

kwa umma. Sheria 

kurekebishwa. 

1-3 93 36 
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4.1.2. Fursa ya Kupata Haki, , na Usawa Mbele ya Sheria  

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na AZAKI   

 

S/N Malengo 

Makuu  
Hatua /Shughuli Mahusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi  
Taasisi 

Washiriki  

 

Matokeo  
 

Muda  Rasilimali 
 (TZS Million)  
Bara  ZNZ  

1. Kujenga uwezo 

wa Taasisi 

wahusika 

katika Sekta ya 

Sheria 

(Mahakama, 

Polisi na 

Huduma za 

Mahakama) 

1. Kubainisha  na kuweka 

kipaumbele kwa mahitaji 

ya kuwajengea uwezo 

Taasisi za sekta ya haki 

(INAENDELEA) 

¶ Mpango wa Miaka 

Mitano 2011/12-

2015/2016, A.1.7 

¶  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1, 

3.2.4. 

WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶ Mahakama 

¶ OMM 

¶ MM 

¶ PT 

¶ MT 

¶ AZAKI/Z  

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Tathmini imefanywa na 

matokeo kutangazwa. 

Mpango Kazi 

umeandaliwa wa 

kutekeleza mafunzo ya 

kujenga msaada wa 

kujenga uwezo.  

1-2 100 60 

2. Mafunzo kwa majaji, 

mahakimu, maafisa wa 

Polisi, waendesha 

mashtaka, mawakili wa 

Serikali na maofisa 

magereza juu ya haki za 

binadamu na maeneo 

mengine ili kuinua uwezo 

wao kutotenda haki 

(INAENDELEA)  

 WKS 

WSK/Z 

WMN 

Mahakama 

¶ Mahakama/Z 

¶ OMM/Z 

¶ MM/Z 

¶ PT 

¶ MT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

ORUMUB/Z 

¶  

V Mafunzo kwa Taasisi 

sekta ya utoaji haki 

kuhusu haki za binadamu. 
V Mafunzo kwa watumishi 

wote sekta ya sheria 

kuhusu utendaji wenye 

tija.  

1-5 11,838  
2,000 

3.Kuandaa na kutoa 

Taratibu Rasmi za 

Utendaji kwa utekelezaji 

wa haki za binadamu kwa 

vyombo vya utekelezaji 

wa haki za binadamu na 

maafisa wa mahakama.  

(MPYA)  

¶  WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶  

¶ Mahakama/Z 

¶ OMM/Z 

¶ MM/Z 

¶ PT 

¶ MT 

¶  

V Taratibu rasmi za utendaji 

zimeandaliwa. Taratibu 

rasmi kutolewa kwa 

vyombo vyote vya 

utekelezaji wa sheria na 

maafisa wa mahakama 

umepatikana 
V  

1-2 50 48 
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 ¶   ¶  V     

4. Kuandaa na kusambaza 

miongozo kwa utendaji 

wenye tija  katika 

kuheshimu na kuhifadhi 

haki za binadamu, 

pamoja na uelewa wa 

mahitaji mahsusi ya 

wanawake, na watoto 

kwa ajili ya ufanisi wa 

utendaji katika 

kuheshimu na kulinda 

haki za binadamu, 

pamoja na kuzingatia 

mahitaji  mahsusi ya  

wanawake na watoto, 

kwa maafisa wa vyombo 

vya dola 

(INAENDELEA )  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Nguzo 3.2.1, 

3.2.4. 

¶ WMN 

¶ WKS 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ Mahakama 

¶ OMM/Z 

¶ MM/Z 

¶ PT 

¶ MT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ WSK/Z 

¶ ORUUUB/Z 

V Miongozo kuandaliwa 

kwa vyombo vyote vya 

dola na watumishi wa 

mahakama na ifahamike 

kwa umma.  

1-2 100 56 

2. Kuongeza 

utoaji wa haki 

kwa kutoa 

rasilimali na 

vitendea kazi 

vya kutosha 

1.Kutathmini matumizi 

ya sasa ya usuluhishi 

mbadala wa migogoro na 

kuimarisha uwezo wao 

wa kumaliza migogoro 

(MPYA )  

 ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WKA 

¶  

Mahakama 

OMM/Z 

MM/Z 

PT 

Baraza la Ardhi/Z 

¶ WKUU 
THBUB 

BUU 

AZAKI  

CWT 

CWAT 

V Tathmini mbadala katika 

nyanja za usuluhishi wa 

migogoro zinavyotenda 

kazi, pamoja na kupanua 

na kuimarisha Mabaraza 

ya Usuluhishi ya Ajira. 

Kurasimisha nyanja 

mbadala za usuluhishi wa 

migogoro. 
V  
V Fedha za kusaidia utendaji 

wa nyanja za usuluhishi 

mbadala wa migogoro 

kutengwa. Kuendesha 

kampeni za kuelimisha 

1-3 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

168 48 
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umma ili kuhamasisha 

matumizi ya usuluhishi 

mbadala wa migogoro. 

 

2. Kuongeza idadi ya 

maabara ya jinai na 

kurahisisha upelelezi 

yakinifu wa kesi za jinai 

(INAENDELEA )  

 WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶ Mkemia Mkuu wa 

Serikali 

¶ POFEDP 

¶ TPF 

¶  

V Idadi ya maabara 

kuongezwa. Kipindi 

kufupishwa kati ya muda 

wa kupokelewa vielelezo 

na utoaji wa majibu. 

1-5 
 

 

 

20 10 

3.Kuboresha 

miundombinu ya Idara ya 

Mahakama, Polisi na 

Magereza 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

miaka mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.2.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

¶ WMN 

¶ WAUJ 

WSK/Z 

¶ Mahakama 

 

¶ MM 

¶ PT 

¶ MT 

¶ ORFUM/Z 

¶  

¶  

V Tathmini kufanyika ya 

mahitaji ya fedha kwa ajili 

ya sekta ya kutoa haki kwa 

kushirikiana kwa karibu na 

Taasisi za sekta ya haki. 
V Nguzo ya bajeti 

kuongezwa kwa misingi 

ya matokeo ya tathmini. 

1-5 100 80 

4. Kurekebisha na kutoa 

rasimu zilizorekebishwa 

za Miongozo ya Jumla ya 

Mashitaka , Rasimu  ya 

Uendeshaji wa Mashtaka, 

na rasimu ya Miongozo 

ya Upelelezi 

(INAENDELEA ) 
 

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

 

¶ WMN 

¶ OMM/Z 

¶ MM/Z 

¶ PT 

 

V Vijitabu na miongozo 

kurekebishwa. Vijitabu na 

miongozo kutolewa kwa 

waendesha mashtaka na 

wapelelezi wote, na 

kuelimishwa umma. 

 
1-2 

134 144 
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5. Kuendelea kuimarisha 

Kamati za Ufuatiliaji wa 

Mtiririko wa Kesi 

(INAENDELEA )  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano wa 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

 

WMN 

Mahakama 

OMM/Z 

MM/Z 

PT 

MT 

V Msaada wa fedha za 

kiufundi kutolewa kwa 

Kamati za Ufuatiliaji wa 

Kesi kuboresha utendaji 

nchi nzima. Idadi ya kesi 

zinazokamilika kwa 

mwaka kuongezeka. 
V  

V  

1-5 928 240 

6. Kujenga majengo ya 

mahakama yanayokidhi, 

na kurekebisha majengo 

yaliyochakaa 

(INAENDELEA ) 

WMN 

Mahakama 

OMM/Z 

MM/Z 

PT 

MT 

V Kuongezeka kwa majengo 

mapya ya mahakama. 

Kuongezeka idadi ya 

majengo ya mahakama 

yaliyokarabatiwa. 

1-5 70,000 2,000 

7. Kuandaa rasimu za 

miongozo ya kutoa 

malalamiko dhidi ya 

matumizi mabaya ya 

mamlaka na mwenendo 

kinyume na maadili kwa 

vyombo vya utekelezaji 

vya dola. 
.(MPYA)  

¶ Five-Year Dev. 

Plan 2011/12-

2015/16, A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.2.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶ ORUUUB/Z 

 

 

Mahakama 

OMM/Z 

MM/Z 

PT 

¶ MT 

¶ Ofisi ya Raisi, 

idara ya Utawala 

Bora/Z 

V Rasimu za miongozo 

kuandaliwa na kutolewa 

Mwongozo kutolewa 

hadharani kupitia taasisi 

husika za serikali, asasi, 

mitandao  ya jamii 
V  

1-3 67 33 

8. Kuandika na kutoa 

kijitabu cha mtumiaji wa 

Mahakama 

kitachomwezesha mtu wa 

kawaida kufahamu haki 

zake na wajibu 

mahakamani.(MPYA ) 

¶ Five-Year Dev. 

Plan 2011/12-

2015/16, A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

Mahakama 

MM 

PT 

¶ MT 
¶ THBUB 

¶ AZAKI/Z  

V Kijitabu cha Mtumiaji wa 

Mahakama kundaliwa na  

kupatikana kutoka taasisi 

za serikali,  asasi, 

mitandao  ya jamii 
V  

2-3 67 56 
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9. Kuongeza idadi ya 

watumishi wa mahakama 

na wasaidizi katika sekta 

ya sheria 

(INAENDELEA ) 

MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

¶ MahakamaORU

UUB/Z 

¶ Mahakama/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶ TM 

V Tathmini ya mahitaji ya 

watumishi kufanywa. 

Idadi ya majaji, mahakimu 

na wasaidizi kuongezeka 

kwa mujibu wa tathmini 

1-5 250 160 

10. Kuboresha 

upatikanaji na matumizi 

ya kompyuta katika sekta 

ya sheria 

(INAENDELEA) 
 

WKS 

WSK/Z 

WMN 

Mahakama 

OMM/Z 

MM/Z 

PT 

WMM/Z 

TM 

V Upatikanaji wa kompyuta 

kwa watumishi wa 

mahakama na polisi. 

Ukusanyaji na udhibiti wa 

kumbukumbu 

kuboreshwa. 

1-5 7,850 144 

3. Kuboresha 

utoaji wa haki 

kwa kuboresha 

sheria. 
 

1. Kurejea na kutathmini 

sheria zilizopo na 

kubainisha madhaifu na 

mapungufu yanayoathiri 

utoaji haraka wa haki. 
 (INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1. 

WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶ TKS/Z 

¶ KSZ 

¶ AZAKI  

¶ MM/Z 

¶ OMM 

¶ Mahakama 

¶ CWST 

¶ BW 

¶ PT 

V Tathmini imefanyika, 

imetangazwa na 

imesambazwa kwa umma 

ili ipitiwe na maoni 

kutolewa. 
V  

1-5 225 88 

2.Kuandaa warsha ya 

wadau ili kujadili sheria 

hizi na kuandaa mpango 

kazi wa kurekebisha 

sheria.(MPYA) 

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 

WKS 

WSK/Z 

WMN 
OMM/Z 

¶ TKS/Z 

¶ Mahakama 

¶ CWST 

V Warsha 3 kufanyika. 

Mpango kazi kuandaliwa.  
V  

1-3 122 32 

3. Kuandaa rasimu ya 

sheria tatu na ya 

mabadiliko ya sheria ili 

kuongeza kasi ya utoaji 

wa haki kwa mujibu wa 

mpango kazi. (MPYA) 

 WKS 

WSK/Z 

WMN 
OMM/Z 

¶ TKS/Z 

¶ Mahakama 

CWST 

V Baadhi ya sheria 

kufanyiwa marekebisho  

na kutungwa mpya. 
V  

3-5 9362 88 

 
4. Kurahisisha taratibu za 

mahakama na ziwe karibu 

¶ MKUZA II  

¶ Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2 

WKS 

WSK/Z 

WMN 

¶ TKS 

¶ Mahakama 

CWST 

V Miongozo imechapichwa 

inayoongoza utaratibu wa 

mwenendo wa mahakama. 

1-5 40 20 
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na wananchi, kuhakikisha 

zinawafikia wanavijiji 

hasa wanawake na 

walemavu 

(INAENDELEA) 

OMM/Z OMM 

WUJWMW 

AZAKI/Z  

V Miongozo imechapishwa 

na kutangazwa hadharani 

kupitia serikali na idara za 

serikali na asasi zisizo za 

serikali 
5. Kupitisha na 

kuchapisha sheria kwa 

lugha ya Kiingereza na 

Kiswahili 

(INAENDELEA) 
 

 WKS 

WSK/Z 

WMN 
 

TKS 

OMM 

Mahakama 

CWST 

AZAKI/Z  

BW 

KSZ 

THBUB 

V Taratibu zawekwa 

kuandika nyaraka rasmi 

kwa lugha za Kiswahili na 

Kiingereza kwa pamoja. 
V Sheria zote kupitishwa na 

kuchapwa kwa Kiingereza 

na Kiswahili. 

1-5 50 80 

4.  Kutoa msaada 

wa kisheria na 

kuhakikisha 

upatikanaji wa 

utaratibu wa 

kuwakilisha 

malalamiko ya 

ukiukaji wa  

haki za 

binadamu 

kimataifa  

1. Kuandaa warsha 

pamoja na wanaotoa 

msaada wa kisheria ili 

kuandaa sheria kamili ya 

msaada wa kisheria 

(INAENDELEA) 
 

MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1.2. 

WKS 

WSK/Z 

OMM/Z 

¶ THBUB 

¶ OMM 

¶ CWST 

¶ KSZ 

¶ AZAKI/Z  

¶  

V Warsha kufanyika na 

taarifa zake kuchapishwa. 
1-3 3,860 144 

2. Kutunga sheria kamili 

ya msaada wa kisheria 

(INAENDELEA) 
 

¶  WKS 

WSK/Z 

¶ OMM/Z 

THBUB 

OMM 

CWST 

KSZ 

AZAKI/Z  

 

V Sheria ya msaada wa 

kisheria kuandaliwa 

kutokana na mijadala na 

mapendekezo ya warsha.  
V  
V Sheria ya msaada wa 

sheria kupitishwa. 

2-3 50 88 

3.  kutoa programu za 

msaada wa kisheria bila 

malipo kwa maskini na 

wahanga wa jinai, kwa 

kulenga makundi ya 

wanaoathirika 

kirahisi(MPYA). 
 

¶  WKS 

WSK/Z 

THBUB 

¶ OMM 

¶ CWST 

¶ AZAKI  

¶ MM/Z 

¶ TLS 

¶ WUJWMW 

V Msaada wa kisheria 

kutolewa Tanzania nzima. 

Programu za msaada wa 

kisheria kutangazwa 

kupitia vyombo vya 

habari. 
V  

1-5 100 160 
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4.1.3. Uhuru wa Maoni, Kujieleza na Habari  

Chombo cha Kufuatilia na Kutathmini: THBUB, and AZAKI 

 

S/N Malengo 

Makuu  

 

 Hatua/Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

 

Wizara 

Kiongozi 

 

Taasisi 

washiriki  

 

Matokeo  Muda Rasilimali  
(TSh. 

Millioni)  
Bara ZN

Z 
1. Kurekebisha 

sheria zilizopo 

ili kuendeleza 

zaidi uhuru wa 

kujieleza na 

habari. 
.  

1. Kujadiliana na wadau 

wa vyombo vya habari ili 

kupata maoni yao kuhusu 

kupitisha Sheria ya Uhuru 

wa Habari (MPYA) 
 

¶ UPR 86.40 

¶ UPR 86.41 

¶ UPR 86.43 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ BHT 

¶ OMM 

¶ MMT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ SUZ 

¶ TKS/Z 

¶ BW 

V Majadiliano kufanyika na 

wadau wa vyombo vya 

habari. Taarifa za 

majadiliano kuandaliwa. 
V  

1-3 160 56 

2. Kupitisha na 

kuchapisha sheria 

inayohusu Uhuru wa 

Habari (MPYA). 
 

MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.7.1. 
UPR 86.41 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ BHT 

¶ OMM 

¶ MMT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ SUZ 

¶ TKS/Z 

¶ BW 

¶ WSK/Z 

V Sheria kutungwa kwa msingi 

wa majadiliano na vyombo 

vya habari, ambayo 

inajumuisha haki za 

binadamu. 
V Sheria ya Uhuru wa Habari 

kuelezwa. 

1-3 100 40 

3. Kurejea sheria 

zinazohusiana na uhuru 

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ BHT 

¶ OMM 

V Sheria zinazozingatia haki za 

binadamu kutungwa. 
1-3 55 40 

4. Kuzindua Mfuko wa 

Msaada wa Kisheria kwa 

Wote (MPYA) 
 

¶  WKS 

WSK/Z 

¶ THBUB 

¶ OMM 

¶ OMM/Z 

¶ CWST 

¶ AZAKI  

¶ MM/Z 

¶ TLS 

¶  

V Mfuko wa Msaada wa 

Kisheria kwa watu Wote 

Kuundwa. 

 
4-5 

120 96 
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S/N Malengo 

Makuu  

 

 Hatua/Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

 

Wizara 

Kiongozi 

 

Taasisi 

washiriki  

 

Matokeo  Muda Rasilimali  
(TSh. 

Millioni)  
Bara ZN

Z 
wa kujieleza ili 

kuziainisha na vigezo vya  

haki za binadamu. 

(INAENDELEA) 

Lengo3.1.1.1. 
MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.7.1. 

¶ MMT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ TKS/Z 

WSK/Z 

ORUUUB/Z 

V  

4.Kuhimiza wadau wa 

habari kuandaa na 

kuchapisha kanuni na/au 

rasimu kuhakikisha 

kuwajibika katka uhuru 

wa kujieleza kwa 

waandishi wa magazeti 

na wananchi.  

MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.7.1. 
UPR 86.40 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ MMT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ TKS/Z 

WSK/Z 

¶ ORUUUB/Z 

¶ SUZ 

¶ Umoja wa 

wamiliki wa 

vyombo vya 

habari/Z 

¶  

V 3 Mashauriano na wadau 

kufanywa. 
V Kwa msingi wa majadiliano, 

Kanuni na/au Kanuni za 

Mwenendo kuandikiwa 

rasimu na kusambazwa. 
V  

1-5 50 40 

5. Kuhimiza usawa wa 

jinsia katika tasnia ya 

wanahabari. 
(INAENDELEA) 

 

 

 

 

 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 
 

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.7. 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

BHT 

THBUB 

AZAKI  

SUZ 

 

V Programu za maksudi 

kubuniwa kwa shule za 

sekondari za wanawake 

katika vyombo vya habari. 
V Utangazaji wa habari 

unaozingatia jinsia, na 

kuingizwa katika mitaala ya 

elimu. 
V Programu za hatua za 

makusudi kubuniwa katika 

vyombo vya habari vya 

serikali na binafsi 

1-5 150 80 
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S/N Malengo 

Makuu  

 

 Hatua/Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

 

Wizara 

Kiongozi 

 

Taasisi 

washiriki  

 

Matokeo  Muda Rasilimali  
(TSh. 

Millioni)  
Bara ZN

Z 
kuhamasisha usawa wa 

jinsia. 
V Mafunzo kwa vyombo vya 

habari kuhimiza uainishaji 

wa jinsia na utoaji habari 

unaozingatia jinsia. 

  6.Kuhakikisha 

upatikanaji na habari kwa 

watu wenye 

ulemavu(MPYA) 

¶ WHVUM 

¶ WHUUM/Z 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

BHT 

THBUB 

AZAKI  

SUZ 

V  

V  1-5 50 25 

2. Kuongeza 

uwazi wa 

serikali kuhusu 

masuala ya 

umma. 
 

1.Kuhimiza elimu na 

mafunzo kuhusu uhuru 

wa kujieleza (MPYA)  

WHVUM 

WHUUM/Z 

WEMU 

V Ofisi ya Rais, 

Idara ya Utawala 

Bora. 

V THBUB 

V BHT 

V WITS Zote 

V ORUUUB 

V TUZ 

V TUT 

V AZAKI  

V Tume ya Habari 

Zanzibar 

V Uhuru wa kujieleza 

kuingizwa katika mitaala ya 

elimu. 
V Mafunzo ya uelewa juu ya 

uhuru wa kujieleza. 
V  

1-5 150 160 

2. Kutoa na kusambaza 

miongozo fasaha ya 

kupambanua nyaraka za 

umma. 
(INAENDELEA)  

 WHVUM 

WHUUM/Z 

ORUU 

WKS 

WSK/Z 

ORUUUB 

 

V WITS Zote V Miongozo ya upambanuzi 

kutolewa. 
1-3 45 72 

3.Kuimarisha utekelezaji ¶ MKUZA II, WHVUM V WITS Zote V Miongozo kutungwa 1-3 80 120 
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S/N Malengo 

Makuu  

 

 Hatua/Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

 

Wizara 

Kiongozi 

 

Taasisi 

washiriki  

 

Matokeo  Muda Rasilimali  
(TSh. 

Millioni)  
Bara ZN

Z 
wa mkakati wa serikali 

wa mawasiliano kwa 

kuelekeza Wizara, Idara 

na Wakala wa Serikali 

SM Wizara, Idara na 

Wakala na mamlaka 

zingine kusambaza na 

kuzipeleka karibu na 

watu kwa wakati habari 

zote walizonazo, kama 

inavyoruhusiwa na sheria 

(INAENDELEA)  

Nguzo3, Lengo 

3.3.7. 
 

WHUUM/Z 

ORUU 

ORUUUB 

V Ofisi ya Rais, 

idara ya 

Utawala Bora 

inayofafanua wazi wajibu 

wa serikali na haki za 

wananchi kupata taarifa. 

Kupatikana zaidi kwa taarifa 

za kieletroniki kupitia 

mitandao ya Wizara, Idara 

na Wakala wa Serikali.  

4. Kuweka na kuimarisha 

ofisi za mawasiliano 

katika  Wizara, Idara na 

Wakala wa Serikali zote 

(INAENDELEA)  

WHVUM 

WHUUM/Z 

ORUU 

ORUUUB 

Ofisi ya Rais, 

idara ya 

Utawala Bora 

V WITS Zote V Ofisi za mawasiliano 

kuwekwa katika Wizara, 

Idara na Wakala wa Serikali 

zote. 

1-5 220 400 

5. Kulazimisha 

majadiliano bungeni na 

kibali kwa mikataba yote 

ya umma kabla ya 

serikali kuzisaini 

(MPYA)  

 ¶ WKS 

¶ Bunge 

¶ WKS 

¶ BW 

 

V WITS Zote V Taratibu za bunge 

zirekebishwe kulazimisha 

majadiliano juu ya mikataba 

ya uwekezaji  

1-5 60 400 

3. Kufanya 

kampeni za 

kuelimisha, 

mafunzo na 

kutoa taarifa 

1.  Kutoa mafunzo kwa 

vyombo vya habari 

kuhusu uwajibikaji na 

uhuru wa vyombo vya 

habari.(INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.1, 

3.3.7. 

WHVUM 

WHUUM/Z 

¶  

V THBUB 

V BHT 

V AZAKI  

V Tume ya Habari 

Zanzibar. 

V Idadi ya watenda kazi na 

vifaa vya mafunzo 

kuchapishwa na 

kusambazwa. 

1-5 140 160 
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S/N Malengo 

Makuu  

 

 Hatua/Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

 

Wizara 

Kiongozi 

 

Taasisi 

washiriki  

 

Matokeo  Muda Rasilimali  
(TSh. 

Millioni)  
Bara ZN

Z 
2. Kutoa mafunzo kwa 

maafisa wa juu wa 

serikali na Wabunge 

/Wawakilishi kuhusu 

uhuru wa kujieleza na 

kupata habari. (MPYA)  

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.1. 
 

¶ WKS 

WHVUM 

WHUUM/Z 

¶  

V THBUB 

V Bunge 

AZAKI  

V BW 

V Tume ya Habari 

Zanzibar.CSOs/Z 

V Idadi ya watenda kazi na 

vifaa vya mafunzo vya 

kuchapishwa na 

kusambazwa. 

1-3 120 120 

3. Kutoa mafunzo kwa 

viongozi wa vyama vya 

siasa kuhusu uhuru wa 

kujieleza, kupata habari 

na kutoa maoni na wajibu 

wao katika matumizi ya 

haki hii.(MPYA)  

¶ WKS 

WHVUM 

WHUUM/Z 

¶ WSK/Z 

THBUB 

V Msajili wa Vyama 

vya Siasa 

AZAKI  

V BW 

V Tume ya Habari 

Zanzibar. 

V Idadi ya watenda kazi na 

vifaa vya mafunzo 

kuchapishwa na 

kusambazwa. 

1-3 150 120 

4. Kufanya kampeni za 

kuelimisha umma kuhusu 

uhuru wa kutoa maoni, 

kupata habari na maoni 

pamoja na wajibu kwa 

uhuru huo (MPYA)  

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.3.7. 

WHVUM 

WHUUM/Z 

¶ WUJWMW 

THBUB 

V AZAKI  
V Kampeni za kuelimisha 

Umma kufanyika. Taarifa 

kusambazwa kwa umma  

1-5 130 160 

5. Kuongeza uwezo wa 

kutumia haki ya kujieleza 

kwa wanawake na 

makundi mengine 

yasiyojiweza  

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

WHVUM 

WHUUM/Z 

¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶ WMN 

THBUB 

V AZAKI  

V PT 

V Tume ya Habari 

Zanzibar 

V  

 

V Mafunzo yanatolewa kupitia 

vyombo vya habari kuhusu 

haki ya kujieleza kwa 

wanawake na makundi 

yenye mahitaji maalum 

1-5 105 160 
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4.1.4. Uhuru wa kukusanyika 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmin:  THBUB, na AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara Zanz 

ibar  
1. Kurekebisha 

sheria iweke 

uwiano kati ya 

uhuru wa 

kukusanyika na 

ulinzi wa 

amani. 

1. Kurejea Sheria ya Polisi 

na Polisi Jamii na sheria 

zingine ili zizingatie 

vigezo vya haki za 

binadamu.   (MPYA)  

¶ Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2. 

¶ UPR 86.44 

WKS 

WMN 

WSK/Z 

ORUMUB/Z 

 

¶ TKS/Z 

¶ THBUB 

¶ Vyama vya Siasa 

¶ AZAKI  

¶ PT 

¶ OMM/Z 

¶  

V Sheria ya Polisi na Polisi 

Jamii pamoja na sheria 

zingine kurejewa ili 

zizingatie vigezo vya haki za 

bindamu. 
V Sheria zirekebishwe 

kuainisha vigezo vya haki za 

binadamu 

2-5 45 96 

2. Kuweka nyanja na 

taratibu ili kuhakikisha 

kwamba uhuru wa 

kukusanyika unapatikana 

na hautegemei ridhaa au 

kanuni za kiofisi. Masharti 

kama yanawekwa kwa 

uhuru wa kukusanyika 

yawe na kiwango. 

(MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 

WKS 

WMN 

WSK/Z 

¶ Ofisi ya Rais, 

Idara ya Utawala 

Bora 

¶ ORUUUB 

¶  

¶ TKS/Z 

¶ THBUB 

¶ Vyama vya Siasa 

¶ AZAKI  

¶ PT 

¶ OMM/Z 

¶ Tume ya Habari 

Zanzibar 

¶  

¶  

V Mbinu na taratibu kuwekwa.  
V Malalamiko dhidi ya kuzuia 

haki ya maandamano 

kupungua. 
V Chombo cha majadiliano / 

Usuluhishi kuundwa ili 

kutatua tofauti za maoni 

k.m. Polisi dhidi ya  Vyama 

vya Siasa 
V  

2-4 50 240 

3. Kuweka mfumo wa 

haraka zaidi wa 

majadiliano na / au 

usuluhishi ili kusaidia 

kutatua mikusanyiko tata. 

(MPYA)  

 WKS 

WMN 

WSK/Z 

¶  

¶ THBUB 

¶ Vyama vya Siasa 

¶ AZAKI  

¶ BHT 

¶  

V  
V Chombo cha Majadiliano / 

Usuluhishi vimewekwa  

3-4 175 200 

2. Kufanya 

kampeni za 

1. Kuandaa taratibu za 

utendaji kwa polisi 
¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

WKS 

WMN 

WSK/Z 

¶ THBUB 

¶ OMM 

V Taratibu rasmi za utendaji 

zimewekwa. Taratibu rasmi 

2-3 100 56 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara Zanz 

ibar  
mafunzo, elimu 

na uelewa juu 

ya haki ya 

kukusanyika na 

taratibu za 

kutumia uhuru 

huo  

wanaposhughulikia uhuru 

wa kukusanyika (MPYA).  
Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.4.1. 

¶  ¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ OMM.Z 

¶ MM/Z 

¶  

za utendaji kusambazwa kwa 

watumishi wote wa jeshi la 

polisi na umma 

kutangaziwa.  

 
2. Kuainisha katika 

mitaala ya mafunzo ya 

polisi uhuru wa 

kukusanyika 

.(INAENDELEA)  

¶ WMN ¶ ORUMUB/Z 
¶ THBUB 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶  

V Haki za kiraia na kisiasa 

kuainishwa katika mitaala ya 

vyuo vya polisi. 

1-3 80 48 

 
3. Kutoa mafunzo kwa 

vyama vya siasa kuhusu 

uvumilivu katika siasa. 

(MPYA)  

 ¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ WKS 

 

¶ Vyama vya siasa 

¶ Msajili wa Vyama 

vya siasa 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

¶ Vyombo vya 

habari 

V Mafunzo kutolewa kwa 

vyama vya siasa. 
V  
V Kampeni kufanywa kuhusu 

uvumilifu katika siasa. 

1-5 200 120 
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4.1.5. Haki ya Uhuru wa Kujieleza na Ulinzi 

Chombo cha ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na  AZAKI 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni )  
Bara ZNZ  

1. Kutoa elimu na 

mafuzo kwa 

maafisa wa  

Polisi kuhusu 

haki ya uhuru 

wa kujieleza na  

Ulinzi wa mtu  

1. Kurejea mitaala ya 

Polisi/Mgambo  Idara 

Maalum na kuingiza 

uelewa wa haki za 

binadamu  na jinsia katika 

mitaala (INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1.2, 

3.2.4.1. 

¶ WMN 

¶ OWM 

¶ ORUMUB/Z 

 

 

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ JWTZ 

¶ AZAKI  

¶ IKULU  

¶ ORUUUB/Z 

¶  

 

V Uelewa wa haki za 

binadamu na jinsia 

kuingizwa kama kozi 

katika ngazi zote za 

mafunzo ya Polisi na 

Mgambo.. 

2-3 135 40 

2. Kutoa mafunzo ya mara 

kwa mara kwa Polisi, 

Mgambo Idara maalum na 

Taasisi nyingine za kijeshi 

(INAENDELEA)  

¶ WMN 

¶ ORUMUB/Z 

 

¶  

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ MT 

¶ JWTZ 

¶ AZAKI  

¶ IKULU  

¶ ORUUUB/Z 

¶  

V Mafunzo kufanyika. 
 

 

 

 

 

 

 

 

1-5  

 
700 

160 

2. Kuimarisha 

mabadiliko 

ndani ya Polisi 

na kuiwezesha 

jeshi la polisi . 

1. Kuandaa sera ya ajira 

inayohakikisha kwamba 

maafisa wameajiriwa 

baada ya taratibu  sahihi za 

upekuzi.   
. (MPYA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 

WMN 

ORUMUB/Z 

 

 

¶ PT 

¶ Tume ya Polisi 

na Magereza 

¶ WKA 

¶  

V Sera ya ajira kuandikwa 

na kujulikana kwa umma  
1-3 160 96 
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¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1.2, 

3.2.4.1. 
2. Kufanya uchunguzi 

namna ya kutenga jeshi la 

polisi kutopokea maagizo 

ya kiutawala au utendaji 

au shinikizo la wanasiasa  

(MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.2.1. 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WSK/Z 

¶ OMM 

¶ MM  

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ MEDIA/Z  

V Uchunguzi umekamilika. 

Mapendekezo namna ya 

kutenganisha vizuri jeshi 

la polisi yametolewa na 

kutekelezwa.  

2-4 80 80 

3. Kuwapatia polisi  

vitendeakazina 

vifaakuwasaidia kufanya 

shughuli zao 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WKS 

¶ ORFUM 

¶ PT 

¶ AZAKI  

V Tathmini na mahitaji ya 

fedha za kiufundi ya jeshi 

la polisi imefanyika.  
V Mapendekezo ya bajeti ya 

Jeshi la Polisi 

yameandaliwa kutokana 

na matokeo ya tathmini. 
V Mgao wa bajeti 

kuongezwa ili 

kuhakikisha Polisi 

wanaweza kutimiza 

majukumu yao.  
V Msaada wa kiufundi 

kutolewa kwa mujibu wa 

tathmini. 

1-5 930 800 

3. Kuweka 

utaratibu wa 

matumizi ya 

jeshi la Polisi 

na vyombo 

vingine vya 

dola kuhusu 

haki ya uhuru 

wa kujieleza na 

1. Kuchunguza matumizi 

ya nguvu na/au silaha za 

Maafisa wa dola na 

kuadhibu kama kosa la 

jinai. (INAENDELEA)  

 ¶ WKS 

¶ MJCA 

¶ WSK/Z 

¶ OMM 

¶ MM  

¶ PT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

V Taarifa za uchunguzi 

dhidi ya matumizi 

mabaya ya madaraka 

imetolewa na hatua 

zimechukuliwa. 

1-5 150 200 

2.  Kuchunguza na 

kushtaki maafisa wa polisi 

wanaotumia vibaya 

madaraka yao au 

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  
 

¶ MMMM/Z  

¶ PT 

¶ THBUB 

V Taarifa za uchunguzi 

dhidi ya matumizi 

mabaya ya madaraka 

imetolewa na hatua 

1-5 175 
 

 

200 
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ulinzi wa 

wananchi. 
wanashindwa kufuata 

taratibu sahihi katika 

kutimiza wajibu wao. 

(INAENDELEA)  

A.1.7. 

¶ MKUZA II, Nguzo 

3, Lengo 3.2.1.2, 

3.2.4.1. 

¶ WSK/Z ¶ Mamlaka 

nyingine. 

zimechukuliwa  

 

 

 

 

 

 

 
3. Kutoa mafunzo ili 

kuhakikisha kwamba watu 

wanawekwa mbaroni kwa 

kufuata sheria na vigezo 

vya haki za binadamu  

(INAENDELEA)  

 

 
¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ MMMM/Z  

¶ PT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI/Z  

¶ Vyombo vya 

Habari 

V Kijitabu cha mafunzo 

kuandaliwa na Programu 

za mafunzo kutekelezwa. 

. 

1-5 600 120 

4. Kuteua Tume Huru ya 

Usalama wa Nchi 

itakayokuwa na Mamlaka 

ya Malalamiko.  (MPYA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1 ï 3.1.2.1. 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WSK/Z 

¶ OMM/Z 

¶ MMMM/Z  

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ AZAKI/Z  
 

. 
V Tume Huru ya Usalama 

wa Nchi kuanzishwa. 

1-3 75 120 

5.  Kupitia upya Kanuni za 

Kawaida za Polisi na 

Kanuni za Kawaida za 

Magereza ili kuingiza 

dhana za kutoa amri. 

(MPYA)  

 WMN ¶ PT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶  

V Kanuni za Kawaida za 

Polisi na Kanuni za 

Kawaida za Magereza 

kupitiwa upya. 

1-2 150 0 

6. Kurekebisha Sheria ya 

Mwenendo wa Daawa na 

Sheria zingine 

zinazoruhusu kifungo kwa 

watu wanaoshindwa 

 WKS 

WSK/Z 

 

TKS/Z 

THBUB 

AZAKI  

OMM/Z 

V Sheria ya Mwenendo wa 

Daawa kurekebishwa        
1-2 0 88 
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kulipa deni la Daawa, 

jambo ambalo ni 

ukiukwaji wa haki za 

binadamu  (MPYA)  
4 Kuimarisha 

ulinzi dhidi ya 

ukatili, au 

vitendo au 

adhabu  

kinyume na 

ubinadamu . 

1. Kuridhia Mkataba wa 

Umoja wa Mataifa dhidi 

ya Mateso na Vitendo 

vingine vya Kikatili, au  

Kinyume cha Ubinadamu  

(INAENDELEA)  

MKMHB 86.4 
MKMHB 86.5 
MKMHB 86.6 
MKMHB 86.7 
MKMHB 86.9 

MKMHB  86.10 
MKMHB 86.11 
MKMHB 86.12 
MKMHB 86.13 

¶ WFU/Z 

WKS 

WSK/Z 

¶  

¶ OMM/Z 

¶ WMN 

¶ THBUB 

V Kuridhiwa kwa Mkataba 

wa Umoja wa Mataifa 

dhidi ya Mateso na 

Vitendo vingine vya  

Kikatili, au  Kinyume cha  

Ubinadamu.  

1-3 0 72 

2. Kuridhia   Mkatba wa 

Umoja wa Mataifa dhidi 

ya Mateso na Matendo 

mengine ya ukatili, 

udhalilishaji au adhabu 

(MPYA)  

 

 
¶ WMN 

WKS 

WSK/Z 

¶  

¶ OMM 

¶ PT 

¶ THBUB 

¶ Bunge 

¶ BW 

V Kurejea Sheria ili kujua 

wapi yanahitajika 

marekebisho ili kuifanya   

Mkataba wa Umoja wa 

Mataifa dhidi ya Mateso 

na Matendo mengine ya 

ukatili, udhalilishaji au 

adhabu kuwa sheria ya 

nchi 
V Kurekebisha sheria na 

kupitisha sheria mpya 

kwa kadiri inavyofaa. 

4-5 45 48 

5. Kutathmini 

matumizi ya 

Sheria ya 

Mamlaka ya 

Dharura dhidi 

ya vigezo vya 

kimataifa. 

1. Kurejea Sheria ya 

Mamlaka ya Dharura 

(MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.1.1. 

WKS 

WSK/Z 

¶ Ikulu 

¶ TKS/Z 

¶ THBUB 

¶ OMM/Z 

V Sheria ya Mamlaka ya 

Dharura imerejewa, na 

imekidhi  vigezo vya 

kimataifa  

1-3 30 96 

2. Kurekebisha sheria ya 

Mamlaka ya Dharura ili 

kushughulikia mapungufu 

dhidi ya vigezo vya 

kimataifa (MPYA)  

WKS 

WSK/Z 

¶  

¶ TKS/Z 

¶ THBUB 

¶ OMM/Z 

V Sheria ya Mamlaka ya 

Dharura imerekebishwa 
4-5 20 15 
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Sura ya Pili  
 

4.2.1. Haki ya Kumiliki Mali na Kupata Ardhi  

Mamlaka ya Ufuatiliaji na Tathmini:  THBUB na AZAKI 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi Washiriki Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni )  
Bara ZNZ  

1. Kuimarisha 

elimu na 

uelewa wa haki 

ya ardhi kwa 

umma, kwa 

kusisitiza 

wananchi wa 

vijijini na 

makundi yenye 

udhaifu kama 

vile wawindaji, 

wafugaji, 

wanawake na 

vijana. 

1. Kutafsiri na kugawa 

Sheria ya Ardhi na Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji katika lugha 

ya Kiswahili. 
(INAENDELEA)  
 

 ¶ WANMM  
WANMN/Z  

¶ OW-TMSM 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

¶ WKC 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WKM 

¶  

V Sheria ya Ardhi na Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji 

zimetafsil iwa kwa lugha 

ya Kiswahili na 

zimesambazwa. 
V Tasfiri ya Kiswahili ya 

Sheria ya Ardhi na Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji 

zimewekwa kwenye tovuti 

za Serikali. 

 
1-5 

 
800 

 
120 

2. Kutoa mafunzo juu ya 

haki za ardhi na taratibu za 

kuchukua ardhi ya kijiji kwa 

viongozi wa kijiji, kata na 

wilaya.(INAENDELEA)  

 ¶ WANMM  

¶ WANMN/Z  

¶ OW-TMSM 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

¶ THBUB 

¶ WKM  

¶ MKURABITA  

V Viongozi wa Kijiji, Kata 

na wilaya kupata mafunzo. 
1-5 250 150 

3. Kutoa mafunzo juu ya 

haki ya ardhi kwa mabaraza 

na mahakama ya 

ardhi.(INAENDELEA)  

 

 ¶ WANMM  

¶ WANMN/Z  

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ URUMUB/Z 

V  Maafisa wa Baraza za 

Kata kupewa mafunzo  
2-3 200 120 

4. Kuongeza uelewa na 

Sheria za Ardhi katika jamii 

na hasa katika maeneo yenye 

¶  MAMRï 

Demokrasioa, 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z  

 
OWM-TMSM 

WMLF 

V Kampeni za kuongeza 

uelewa kufanyika kupitia 

vyombo vya habari 

1-5 300 150 
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migogoro mingi ya ardhi. 

(INAENDELEA)  
Siasa na 

Utawala. 
¶ THBUB 

¶ AZAKI  

URUMUB/Z 

vinavyoelekezwa kwa 

jamii za wafugaji. 

5. Kuongeza uelewa na 

kuhakikisha haki sawa kwa 

wanaume na wanawake 

katika matumizi na kupata 

ardhi. (INAENDELEA)  

MKMHB 85.23 
MKMHB 85.24 
MKMHB  
MKMHB  85.25                                                                            

¶ WMJJW 

¶ WANMM  

¶ WSK/Z 

WUJWMW 

WANMM  

OWM-TMSM 

THBUB 

¶ AZAKI  

URUMUB/Z 

V Kampeni za kuongeza 

uelewa kufanyika. 
V  

1-5 300 120 

6. Kuongeza uelewa kuhusu 

haki za kupata ardhi kwa 

vijana.(MPYA)  

 ¶  
¶ WHVUM 

¶ WMJJW 

WANMN/Z  

¶ WANMM  
OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WKM 

¶ WMU 

¶ WUJWMW 

V Kampeni za kuongeza 

uelewa kufanyika. 
V  

 

 

 

1-5 250 120 

2.  Kuongeza 

ufanisi wa 

matumizi ya 

ardhi na 

kuhimiza 

mgawanyo na  

haki ya kupata  

ardhi, hasa kwa 

makundi yenye 

mahitaji 

maalum. 

1. Kuongeza mgao wa ardhi 

ambayo imepimwa na 

kupewa ramani ili 

kuimarisha haki miliki. 

(INAENDELEA)  

 

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-

2015/16, 

A.1.1.1.5. 

¶ WANMM  
WMJJW 

WANMN/Z   

¶ ORUMUB/Z 

¶ WKMA  

¶ WMU 

 

V Sehemu ya Ardhi 

iliyopimwa kuongezeka na 

idadi ya kaya na wenye 

nyumba walio na vyeti vya 

umiliki au vya hati za 

kimila imeongezeka. 

1-5 400 200 

2. Kuimarisha mamlaka 

husika za matumizi na 

mipango ya ardhi ili 

kutekeleza  matumizi na 

udhibiti wa mipango ya  

ardhi (INAENDELEA  
 

 

 

¶  

¶ WANMM  
WANMN/Z  

 
¶ WF 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORFUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶ SM 

¶ OMKR 

¶ WKMA  

¶ Halmashauri ya 

V Idadi ya wapimaji ardhi 

mijini, Maafisa ardhi na 

wapima ardhi ya vijijini 

imeongezeka. 
V Mfumo wa taifa wa taarifa 

kuhusu ardhi inapatikana 

kwa umma. 
V Idadi ya wamiliki wa ardhi 

walio na hati miliki au hati 

1-4 150 128 
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Manispaa ya 

Zanzibar 

¶  

ya kimila, pamoja na 

wanawake, vijana, na 

makundi ya wenye 

mahitaji maalum, 

imeongezeka. 

3. Kuimarisha mfumo wa 

ushiriki mipango na udhibiti 

wa ardhi ya vijiji 

unaotambua mahitaji ya 

wakazi mashambani na 

unahimiza upatikanaji na 

uwazi kwa wakazi wa 

mashambani.(INAENDELE

A) 

 ¶  

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶ OWM 

¶  
OWM-TMSM 

SM  

AZAKI  

 

 

 

V Mfumo wa ushiriki 

mipango na udhibiti wa 

ardhi umewekwa na 

unafanya kazi. 

1-5 150 100 

4. Kuanzisha Mamlaka ya 

Benki ya Ardhi ili 

kuendeleza upatikanaji na 

maendeleo ya Ardhi kwa 

ajili ya kusaidia makundi ya 

wananchi.(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Miaka Mitano  

2011/12-

2015/16, 

A.1.1.1.5. 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶ OWM-TMSM 

¶  

OWM-TMSM 

SM  

AZAKI  

¶ ORFUM/Z 

¶ Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Zanzibar 

AZAKI  

V Mamlaka ya Benki ya 

Ardhi yamezinduliwa.  
V Mipango ya Maendeleo 

imefanywa kwa maeneo 

yaliyoteuliwa  

1-5 200 80 

¶ 5. Kusaidia  SM katika 

kuandaa na kutekelezwa 

mipango ya makazi ya watu 

na ya upimaji wa ramani  

(MPYA)  
 

¶ MKUKUTA II 

Nguzo 2, Lengo 

5.1.A.1. 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶  

¶ OMR 

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ THBUB 

 

V Mipango ya makazi ya 

watu kuandaliwa. Mfuko 

wa Taifa wa Fidia ya 

Ardhi umezinduliwa.  
V Sera ya Taifa ya Nyumba 

imeandaliwa na 

kutangazwa.    

1-5 
 

 

 

 

 

900 
 

 

 

 

 

800 
 

 

 

 

 

  6. Kuzindua Mfuko wa Taifa 

wa Fidia ya Ardhi. (MPYA)  

 

¶ MKUKUTA II 

Nguzo 2, Lengo 

5.1.A.1. 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶  

 
¶ OMR 

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

V Mipango Kamili ya 

makazi ya watu 

imetayarishwa. 
 

1-5 
 

 

 

900 
 

 

 

800 
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¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ THBUB 

 

Mfuko wa Taifa wa Fidia 

ya Ardhi umezinduliwa. 
Sera ya Taifa ya Nyumba 

imeandaliwa na 

kutangazwa. 

 

 

 

 

 

 

 

  7. Kuandaa na kutangaza 

Sera ya Taifa ya Nyumba . 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II 

Nguzo 2, Lengo 

5.1.A.1. 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶  

¶ OMR 

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ THBUB 

 

V Mipango kamili ya makazi 

ya watu imeandaliwa  
V Mfuko wa Taifa wa Fidia 

ya Ardhi umezinduliwa  
V Sera ya Nyumba ya Taifa 

imetayarishwa na 

kutangazwa. 

1-5 
 

 

 

 

 

 

900 
 

 

 

 

 

 

800 
 

 

 

 

 

  8. Kuanzisha mkakati kama 

hatua za makusudi za 

kuhakikisha upatikanaji 

sawa kwa makundi yenye 

mahitaji maalum, pamoja na 

wanawake na vijana, katika 

kupata ardhi.  (MPYA)  

MKMHB  85.23 
MKMHB  85.24 
MKMHB  85.25 

¶  

¶ OWM-TMSM 

WANMM  

¶ WANMN/Z   
 

¶ OMR 

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ THBUB 

WKMA  

V Upatikanaji wa ardhi 

umeongezeka kwa 

wanawake na makundi 

mengine wenye mahitaji 

maalum . 

1-5 150 120 

3 Kuongeza 

uwazi katika 

mgao na 

upatikanaji wa 

ardhi na 

kuimarisha 

adhabu dhidi 

ya matumizi 

mabaya. 

1. Kuchunguza na kuchukua 

hatua stahiki dhidi ya 

Maafisa wa Ardhi 

wanaokiuka taratibu za 

kisheria za upatikanaji au 

umiliki wa ardhi.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   

¶  

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ WSK/Z 

 

V Idadi ya kesi 

zilizochunguzwa, 

kupelekwa mahakamani 

na hatua zilizochukuliwa, 

imeongezeka.  

1-5 90 72 

2. Kutekelezwa Kanuni ya 

maadili kati ya Wapima 

Ardhi na matumizi ya 

vyombo vya ufuatiliaji 

yenye ufanisi ili kupunguza 

rushwa katika upimaji wa 

ramani na mgao wa ardhi. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WANMM  

¶ WANMN/Z   
 

¶ WKS 

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ WSK/Z 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za Kitaaluma 

V Kanuni ya maadili kwa 

Wapima Ardhi 

zimechapishwa. 
V Taasisi za ufuatiliaji 

zimeanzishwa na 

zinafanya kazi. 
 

1-5 80 72 
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4.2.2. Haki ya Elimu 

¶ Chombo cha ufuatiliaji na Tathmini THBUB na AZAKI 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

Tanzani

a Bara 
ZNZ  

1. Kuandika na 

kutekeleza 

sera na 

mikakati ya 

kuboresha 

kiwango cha 

elimu. 

1. Kuongeza ubora wa walimu kwa 

mafunzo yanayolenga kuinua uwezo wao 

kwa kukidhi mabadiliko ya mitaala. 

(INAENDELEA) .  

 ¶ WEMU 

¶ WEMU/Z 

¶ OWM-

TMSM 

¶ ORFUM 

V Mafunzo ya walimu 

kuendeshwa mara kwa mara. 
 

1-5 151 120 

2. Kujenga mazingira yanayosaidia walimu 

wenye ujuzi, uwezo na wenye 

ari.(INAENDELEA).  

¶ MKUKUTA 

II, Nguzo 2, 

Lengo 

1.2.1.8.A.16. 

¶ WEMU 

¶ WEMU/Z 

¶ OWM-

TMSM 

¶ ORFUM 

¶ ORUUUB/Z 

V Idadi ya walimu kuongezeka. 
V Uwiano wa wanafunzi kwa 

walimu kupungua 

1-5 78 25 

3. Kuajiri idadi ya kutosha ya walimu 

wenye sifa katika shule. (INAENDELEA)  
¶ WEMU 

¶ WEMU/Z 

¶ OWM-

TMSM 

¶ ORUUUB/Z 

V Idadi ya walimu kuongezeka. 
V Uwiano kati ya wanafunzi na 

walimu kupungua.  

1-5 850 250 

4.Kuongeza matumizi ya Kingereza na 

Kiswahili katika shule.(INAENDELEA)  
 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

OWM-TMSM 

¶ WMST 
¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

CCWT 

V Kima cha chini cha ujuzi wa 

Kingereza na Kiswahili kwa 

walimu kimewekwa. 
V Viwango vya ujuzi wa 

Kingereza na Kiswahili kwa 

wanafunzi vimeangaliwa 

upya na kuongezwa. 

1-5 530 200 

5. Kuhamasisha elimu inayojali masuala ya 

jinsia.(INAENDELEA)  
MKMHB  ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WMST 

¶  

¶ SM 

¶ THBUB 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

¶ OMKR/Z 

¶  

V Idadi ya shule zinazotumia 

vitendea kazi kamili vya 

elimu katika kufundisha na 

katika kujifunza imeongezwa. 
V Idadi ya watoto wenye 

ulemavu wanaohudhuria 

shule kuongezeka. 

1-5 590 
 

 

 

 

 

 

200 

6. Kupitia upya mitaala ya elimu na 

mafunzo ili kukidhi upeo wa uchumi wa 

vijijini.  (INAENDELEA)  

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WHVUM 

¶ WKMA/Z  

WMU/Z 

V Kozi za ufundi wa vitendo 

imeingizwa katika mitaala ya 

elimu 

1-3 760 432 



92 
 

¶ WMST 

¶ WMJJW 

¶  

2. Kuongeza 

idadi ya 

watoto 

wanaoingia 

shule na 

kuendelea 

kwa wavulana 

na wasichana. 

Kuhamasisha wananchi wajue manufaa ya 

kupeleka watoto wote shuleni, ikiwa ni 

pamoja na  wasichana na watoto wenye 

ulemavu. (INAENDELEA ). 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, 

Lengo 

2.1.3.2 

¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶  

¶ WMJJW 

¶ SM 

¶ THBUB 

¶ ORUMUB/Z 

¶ OMKR 

¶ WHUUM 

¶ Wahisani wa 

Maendeleo 

¶ BTWWU 

WUJWMW 

V Kampeni ya Kitaifa 

imefanyika kuhusu 

kuhamasisha elimu kuhusu 

kujiandikisha shuleni. 
V Usajili wa watoto katika 

ngazi zote za elimu 

umeongezeka. 
V Kasi ya wanafunzi kuendelea 

na shule, hasa wasichana 

imeongezeka 

1-5 730 240 

2. Kuimarisha huduma ya ushauri kwa 

wanafunzi na wazazi juu ya athari za 

wanafunzi kuacha shule. (INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, 

Lengo 

2.1.5.1 

¶  
¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

 

¶ SM 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WUJWMW 

V Programu za ushauri 

zimetekelezwa na 

kuboreshwa. 
V Kasi ya wanafunzi kuacha 

shule imepungua. 

1-5 
 

 

460 
 

 

 

180 
 

3. Kutekeleza programu za lishe 

shuleni.(INAENDELEA)  

 

¶ MKUKUTA 

II, Nguzo 2, 

Lengo 1.2-

3.A.6. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, 

Lengo 

2.1.2.2. 

¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶  

¶ WF 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

¶ WK 

¶ ORFUM 

V Bajeti iliyopangwa kwa ajili 

ya programu za lishe 

imeanzishwa. 
V Idadi ya shule zenye 

programu za lishe 

imeongezeka. 

1-5 189 48 

3. Kurekebisha 

sera na sheria 

zilizopo  za 

elimu ili 

kuendeleza 

usawa katika 

1.  Kupitia upya na kutekeleza sera na 

sheria zinazoathiri upatikanaji wa elimu 

kwa wasichana, pamoja na Sheria ya Elimu 

na kanuni zake na Sheria ya Ndoa na 

kutekeleza mabadiliko ili kulingana na 

vigezo vya haki za binadamu. 

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WSK 

¶ TKS 

¶ OMM 

¶ THBUB 

¶ WMJJW 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

V Sheria zimerekebishwa 

kuhamasisha upatikanaji wa 

elimu kwa wasichana. 
V Idadi ya wasichana 

wanaohudhuria shule 

imeongezeka. 

1-5 43 23 
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kupata elimu 

na kuzuia 

unyanyasaji  

wa kimwili  

(INAENDELEA ) V . 

 
2. Kuhamasisha katika shule aina ya adhabu 

isiyotumia nguvu za mwili na kutumia 

adhabu ya fimbo kama tu 

ikibidi .(INAENDELEA ) 

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶  

SM 

¶ THBUB 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

V Matumizi ya adhabu zingine 

zinazokubalika badala ya 

kuchapwa fimbo 

yameongezeka.  
 

 

1-5 
 

 

 

 

 

 

320 180 

3. Kuingiza  somo la haki za binadamu 

katika mitaala ya shule kwa mujibu wa 

Mpango Mkakati wa Elimu na  Haki za 

Binadamu (INAENDELEA)  

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ THBUB 

¶ ORUUUB 

¶ CHRAGG 

¶ WUJWMW 

V Haki za Binadamu 

zimeingizwa katika mitaala 

ya shule. 

2-3 
 

 

 

 

177 82 
 

4. Kuimarisha 

miundombinu  

ya shule ili 

kuongeza 

ubora wa 

elimu kwa 

ujumla kwa 

kuongeza 

rasilimali 

fedha  . 

1. Kuboresha Miundombinu ya 

shule.(INAENDELEA)  
 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WF 

¶ WKCU 

¶ ORFUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WK 

 

V Miundombinu ya shule 

imeongezwa. 
V Rasilimali za kusaidia ukuaji 

wa ubora wa juu wa elimu 

zimeongezwa. 

1-5 
 

 

 

 

 

108 80 

2. Kuanzishwa na kutoa kipaumbele kwa 

walimu hasa kwa walimu wanaofanya kazi 

maeneo ya mbali vijijini, na wale walimu 

wanaofundisha watoto wenye 

ulemavu.(INAENDELEA)  

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WF 

¶ WKCU 

¶ ORFUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WK 

¶  

V Uimarishaji kwa walimu 

kufanya kazi maeneo ya 

vijijini au maeneo ya mbali 

zimeongezwa. 
V Idadi ya walimu 

wanaoendelea kufundisha 

imeongezeka. 

1-5 
 

 

 

 

 

 

730 320 
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4.Kuhakikisha kwamba rasirimali za 

kutosha na ruzuku kwa ajili ya shule za 

msingi na sekondari zinagawanywa kwa 

shule hizo kwa wakati na mambo hayo 

yawe wazi kwa wote.  (INAENDELEA ) 

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WF 

¶ WKCU 

¶ ORFUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WK 

¶  

V Rasilimali za kutosha na 

ruzuku zimegawanywa kwa 

wakati. 

1-4 
 

 

 

 

 

 

 

 

80 32 

5.  Kuhamasisha 

ubora wa 

elimu kwa 

njia ya 

ukaguzi 

ufuatiliaji na 

tathmini za 

utendaji wa 

shule  

1. Kuongeza uwezo wa Wakaguzi wa shule. 

(INAENDELEA)  
 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶  

¶ OWM-

TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

V Mafunzo yametolewa kwa 

wakaguzi wa shule. 
V Idadi ya ukaguzi wa shule 

imeongezeka. 

1-5 161 80 

2. Kuimarisha utambuzi na ufuatiliaji ili 

kuhamasisha ubora katika elimu ya juu. 

(INAENDELEA)  
 

¶ MKUKUTA 

II, Nguzo 2, 

Lengo 

2.2.2.B.5. 

¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶  

¶ OWM-

TMSM 

¶ Taasisi 

zilizothibitis

hwa 

V Viwango vya utambuzi na 

vya ufuatiliaji vimerejewa na 

kusahihishwa  
V Taasisi za elimu ya juu 

zinakaguliwa mara kwa mara 

1-5 165 44 

3. Kuimarisha nafasi na majukumu ya 

Ukaguzi .(INAENDELEA)  

 

¶ MKUKUTA 

II, Nguzo 2, 

Lengo 2.1.6-

7.A13.  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, 

Lengo 

2.1.9.1. 

¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶  

¶ OWM-

TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶  

V Uwezo wa Ukaguzi 

umeongezwa ili kuhakikisha 

wanamamlaka ya kutosha 

kutimiza wajibu. 
V Sheria, Sera, na Miongozo 

imewekwa. 
V Ukaguzi umerekebishwa 

kutokana na utafiti 

1-5 305 24 

4. Kuboresha viashirio rasmi vya ufuatiliaji 

na tathmini ili kuhakikisha tathmini ile ile 

ya utendaji wa shule katika Mikoa 

yote.(INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, 

Lengo 

2.1.9.1. 

¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WMST 

¶ Taasisi za 

Ufafiti  

V Taarifa za tathmini za kina na 

kamili zimetolewa kwa 

msingi wa viashirio na 

zinazokubalika.  

1-2 174 22 

6.  Kuzingatia 

mahitaji 

1. Kuboresha upatikanaji sawa kwa watoto 

wote, pamoja na watoto wenye ulemavu, 
 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ WAUJ 

¶ WU 
¶ Shule zimerekebishwa ili 

kuwezesha watoto wenye 

 
1-5 

109 24 
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maalum ya 

watoto wenye 

ulemavu 

katika 

kupokea 

elimu bora . 
 

yatima, na watoto wengine wanaoathirika 

kwa urahisi, wapate elimu ya msingi ya hali 

ya juu inayojali watoto walemavu na jinsia. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ THBUB 

¶ WMJJW 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ OMKR 

WUJWMW 

ulemavu kuhudhuria shule. 

¶ Mafunzo kazini kwa walimu 

umefanyika ili kutoa elimu 

bora kwa kuzingatia mahitaji 

ya wanafunzi wenye ulemavu 

2. Kuongeza usawa katika upatikanaji wa 

elimu bora ya Sekondari na ya Juu kwa 

watoto wenye ulemavu, yatima, maskini, na 

watoto wengine wanaoathirika kwa urahisi. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶  

¶ OWM-

TMSM 

¶ Sekta Binafsi 

V OMKR 

V BWWUT 

V WUJWMW 

V Shule zimerekebishwa ili 

kuwawezesha watoto wenye 

ulemavu. 
V Mafunzo yametolewa kwa 

walimu ili kuhamasisha 

uelewa na mahitaji ya watoto 

wenye ulemavu . 

1-5 100 28 

3. Kuweka kipaumbele kwa kuandaa, 

kugharamia, na kutekeleza mkakati wa nchi 

nzima kwa upatikanaji wa elimu kwa 

yatima na watoto wanaoathirika kwa 

urahisi. (MPYA)  

 ¶ WEMU 

WEMU/Z 

WMJJW 

¶ OWM-

TMSM 

¶ Sekta Binafsi 

V OMKR 

¶ WUJWMW 

ORUMUB/Z 

¶ ORUUUB 

V Mkakati wa Kitaifa 

umeandaliwa ili kuhamasisha 

elimu kwa watoto 

wanaoathirika kwa urahisi. 
 

1-5 980 32 

4. Kuanzisha na kuendeleza Takwimu za 

watoto na vijana wenye ulemavu, ili 

kuzingatia mahitaji maalum ya elimu kwa 

wakati.  (MPYA)  

¶ MAMR  ¶ WEMU 

WEMU/Z 

¶ WMJJW 

OWM-

TMSM 

Sekta Binafsi 

OMMS/Z 

OMKR 

 

V Takwimu za watoto na vijana 

wenye ulemavu 

zinaandaliwa.  

1-5 124 56 
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4.2.3. Haki ya Kiwango Stahiki cha Maisha na Haki ya Chakula 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini : THBUB na  AZAKI 

 

S/N Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  
Bara ZNZ  

1

1. 
Kuongeza 

msisitizo juu ya 

shughuli 

zinazohamasish

a kutambuliwa 

kwa haki ya 

kiwango stahiki 

cha maisha na 

chakula stahiki 

katika 

utekelezaji wa 

mikakati ya  

maendeleo na 

kupunguza 

umaskini. 

1. Kupitia upya, 

kuharakisha, na kuzidisha 

utekelezaji wa marekebisho 

ya sheria na sera ili kulenga 

uanzishaji na uwezeshaji 

wa mazingira kwa ajili ya 

kupunguza umasikini. 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 

¶  

¶ WKUCU 

¶ OWM-

Uwekezaji na 

Uwezeshaji  

¶ ORFUM 

¶ WKMA  

¶ WMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ WF   

¶ WKS 

¶ Benki Kuu  

(WF) 

¶ TKS 
 

V Tathmini ya sheria na sera 

muhimu imefanyika . 
Mpango kazi wa kuandika 

na kurekebisha sheria na 

sera za msingi 

umeandaliwa na umeanza 

kutumika.  

 
1-5 

400 20 

2. Kupitia upya, kuainisha, 

kuharakisha na kuimarisha 

utekelezaji wa marekebisho 

ya msingi ya sheria na sera 

kwa nia ya kuanzisha na 

kuwezesha kukuza 

mazingira ya kuondoa 

umaskini.. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ WKUCU 

¶ WKMA  

¶ WMU 
 

¶ WITS 

¶ SM 

¶ AZAKI na Taasisi 

za kidini 

¶ , Vikundi vya 

wafanyakazi wa 

sekta ya kilimo, 

vikundi vya vjana 

na wanawake  

¶ WKA 

¶ ORFUM/Z 

V Programu za kuwawezesha 

wakulima zimetekelezwa. 
V Shughuli zilizoanzishwa 

kwa ajili ya kuboresha 

usalama wa chakula 

zimetekelezwa. 

 
1-5 

 
10,66

7 

 
2

0 

3. Kufanya tathmini na 

kuchukua hatua za kufunga  

pengo la jinsia 

linalodhoofisha upatikanaji 

wa rasilimali za uzalishaji 

kwa wanawake.  (MPYA)  

 ¶ WHVUM 

¶ WKC 

¶ WKAU 

¶ WUJWMW 

WITS 

SM 

THBUB 

WKAU 

AZAKI na Taasisi 

za kidini 

Vikundi vya 

wafanyakazi wa 

sekta ya kilimo, 

V Tathmini ya vizuizi dhidi 

ya ushiriki wa wanawake 

imefanywa. 
V Hatua za makusudi 

zimechukuliwa kupunguza 

athari ya vizuizi vya 

kijinsia 

 
1-5 

 
700 

1

20 
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vikundi vya vjana 

na wanawake  

WKA 

WKMA/Z  

WMU 

4. Kuhamasisha vijana 

wafanye shughuli za 

kilimo. (INAENDELEA)  

 ¶ WHVUM 

¶ WUJWMW   
WKAU/Z 

WKC 

 

 

¶ SM 

AZAKI na Taasisi 

za kidini 

Vikundi vya 

wafanyakazi wa 

sekta ya kilimo, 

vikundi vya vjana 

na wanawake  

WKA 

WKMA/Z  

¶ WMU 

¶ WEMU 

V Tathmini imefanyika 

kuhusu vizuizi vya vijana 

kufanya kazi za kilimo. 
V Programu zilizolengwa 

zimefanyika ili kupunguza 

vizuizi hivyo. 
V Idadi imeongezeka ya 

vijana wanaofanya kazi za 

kilimo. 

 
1-5 

 
360 

5

20 

 
2.  

Kuhakikisha 

uwajibikaji na 

azma ya 

serikali kuleta 

nishati. 

1. Kuboresha utoaji wa kila 

siku na wa kuaminika kwa 

huduma  muhimu, pamoja 

na nishati. 

(INAENDELEA)  

 WNM 

¶ WAUJ 

WANMN/Z  

¶  

¶ SUT 

¶ MNV 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

¶ EWURA 

¶ OMKR 

¶ Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Zanzibar 

¶ ZMC 

¶ SUZ 

MMZ  

V Matukio yaliyolengwa 

yametimizwa ili 

kuhamasisha utoaji wa 

nishati ulioaminika. 

 

 
1-5 

 

 
336 

 

 
20 

 
2. Kutoa kwa gharama 

nafuu na kwa uhakika 

nishati kwa wakazi wa 

mashambani na kwa kaya 

 ¶ WNM 

WANMN/Z  

¶  

¶ WU 

¶ WF 

¶ SUT 

¶ MNV 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

 
V Miundombinu za nishati 

zimeboreshwa. 
V  

 
1-5 

 
4,616 

 
24 
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kwa lengo la kuongeza 

uzalishaji na kuinua 

viwango vya 

maisha.(INAENDELEA)  

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

3.Kuboresha miundombinu 

inayopanua wigo wa 

upatikanaji wa masoko ya 

mahala, Mkoa na Taifa kwa 

makundi yenye mahitaji 

maalum. (INAENDELEA)  

 ¶ WVB 

¶ WU 

¶ WKMA/Z  

¶ WMU 

¶  

¶ WUJ 

¶ WNM 

¶ WF 

¶ SUT 

¶ MNV 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

V Tathmini ya awali 

imefanywa ili kuandaa 

vipaumbele katika 

uwekezaji. 
V Uwekezaji wa vipaumbele 

unalenga kuboresha 

upatikanaji wa masoko.  
V  

 

 
1-5 

 
7618 

 
800 

 

3. 
 

 

Kuandaa 

Mkakati wa 

Taifa 

kuhakikisha 

usalama wa 

chakula na 

lishe kwa wote.  

1. Kufanya tathmini ya 

mambo muhimu 

yanayoathiri usalama wa 

chakula.(INAENDELEA)  

 ¶ WKCU 

¶ WKMA/Z  

 

 

WVBM 

OWM-TMSM 

SM 

AZAKI  

ORFUM/Z 

Sekta Binafsi 

WMST 

WANMM  

V Tathmini imefanyika. 
V Taarifa ya tathmini 

imechapishwa na 

kutangazwa. 
 

 
2 - 3 

 
240 

 
160 

2. Kupitia na kutekeleza 

Mkakati wa Taifa ili 

kuhakikisha usalama wa 

chakula. (MPYA ) 

 ¶ WKCU 

¶ WKMA/Z  

WVBM 

OWM-TMSM 

SM 

AZAKI  

ORFUM/Z 

Sekta Binafsi 

WMST 

¶ WANMM  

V Mkakati wa Taifa 

umepitiwa upya. 
 
1

-5 

 
2,500 

 
160 

3. Kuendesha kampeni ya 

uelewa wa umma juu ya 

mahitaji na usalama wa 

chakula.(INAENDELEA)  

 ¶ WKCU 

¶ WKMA/Z  

WVBM 

OWM-TMSM 

SM 

AZAKI  

ORFUM/Z 

V Kampeni za uelewa wa 

umma zimefanywa. 
1-5 700 240 
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Sekta Binafsi 

WMST 

¶ WANMM  

 

 
4. 

Kutoa fursa 

kwa raia 

kupokea 

msaada wa 

fedha ili 

kuanzisha au 

kuimarisha 

biashara, na 

kuhamasisha 

ujasiriamali 

1. Kuongeza upatikanaji 

endelevu wa rasilimali za   

bei nafuu za maji safi na 

salama katika maeneo ya 

vijijini na mijini.  
(INAENDELEA)  

¶ MAMR Lengo 

2(1) Maendeleo 

ya Kijamii na 

Uchumi 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu-

Uwekezaji na 

Uwezeshaji 
WKCU 

WKMA/Z  

WITS 

SM 

AZAKI na Taasisi 

za kidini, Vikundi 

vya wafanyakazi 

wa sekta ya 

kilimo, vikundi 

vya vjana na 

wanawake  

WMU 

V Kampeni za kuongeza 

uelewa zimefanyika. 
 

1-5 
 

600 
 
240 

2. Kutengeneza programu 

za elimu kuhusu fedha kwa 

ajili ya taasisi za kilimo na 

makundi ya elimu za 

ushirika. (INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.1.1. 

WKCU 

¶ WKMA/Z  
¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

¶ WMU 

¶  

V Programu za mafunzo 

zimetekelezwa. 
V  

 

 
1-5 

 

 
700 

 

 
240 
 

 

 

3. Kuanzisha na kutoa mtaji 

kwa Benki ya Maendeleo 

ya Kilimo Tanzania. 

(MPYA)  
 

 
4. Kuongeza uwezo wa 

Mfuko wa kuwekeza katika 

Kilimo, na kutoa fedha kwa 

miradi ya kilimo. 

(INAENDELEA ) 

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka 2011/12-

2015/16, A.1.1.1. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.3.9. 

WKCU 

¶ WKMA/Z  
¶ Ofisi ya Waziri 

Mkuu 

¶ WMU 

¶ WF 

¶ WMU/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶ WKAU/Z  

V Benki ya Maendeleo ya 

Kilimo Tanzania 

imeanzishwa 
 

V Uwezo wa Benki ya 

Maendeleo ya 

KilimoTanzania 

umeimarishwa. 

 

 

 
1-5 

 

 

 
600 

 

 
1 

240 
 
0 

5. Kuboresha upatikanaji 

wa fedha kwa ajili ya 

kilimo kupitia mikopo ya 

muda mrefu kwa ajili ya 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.3.9. 

WKCU 

¶ WF 

¶ ORFUM/Z 

¶ Ofisi ya Waziri 

Mkuu 

¶ WMU 

¶ WMU/Z 

¶ ORFUM/Z 

V Uanzishaji wa mikakati ya 

mikopo ya muda mrefu 

imeanzishwa. 
V  

 

 
1-5 

 

 
600 

 
2

400 
 



100 
 

 

 

 

 

 

4.2.4. Haki ya Maji Safi na Salama, na Usafi  

Chombo cha Ufuatiliaji na Utathmini: THBUB na AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

 
1. 

Kuweka 

kipaumbele 

kwa haja ya 

kuwa na maji 

safi na salama 

na usafi wa 

mazingira. 

1. Kuongeza upatikanaji 

endelevu wa vianzio 

vinavyoaminika  vya maji 

safi na salama katika 

maeneo ya vijijini na 

mijini  na kwa bei nafuu  

(INAENDELEA)  

 ¶ WUJ 

WANMN/Z  

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ OMPR/Z 

¶ WHU/Z 

¶ WA/Z 

¶ WK/Z 

¶ Halmashauri ya 

V Idadi ya watu wanaopata 

maji safi na salama mijini na 

vijijini imeongezeka. 
V Vianzio vya maji safi na 

salama mijini na vijijini 

vimeongezeka.  

1-5  
950 

 
80 

kuendeleza kilimo, mikopo 

na ruzuku kutoka kwa 

vianzio vya kimataifa na 

nchi maalum, uwekezaji 

katika kilimo kwa sekta, na 

taasisi za benki na mipango 

ya bima. (INAENDELEA)  

 

¶ WKAU/Z   

 

 

 

 

 

 

 
6. Kuhamasisha taasisi za 

fedha ziongeze nafasi zao 

za kusaidia makundi ya 

watu wa pembezoni wapate 

mikopo kwa masharti 

nafuu. (INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.1.2. 

WKCU 

¶ WF 

¶ ORFUM/Z 

¶ Sekta ya Fedha 

¶ WKM/Z 

¶ WKAU/Z 

¶ WUJWMW 

V Ushirika na sekta binafsi 

wakuongeza upatikanaji wa 

mikopo kwa makundi ya 

watu wa pembezoni.  
V  

 
1-5 

 
300 

4 
200 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

Manispaa ya 

Zanzibar 

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

¶ Sekta Binafsi 

2. Kuanzisha mikakati na 

kuhakikisha upatikanaji 

wa maji kwa watu 

maskini.(INAENDELEA)  

 ¶ WUJ 

WANMN/Z  

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ OMPR/Z 

¶ WHU/Z 

¶ WK/Z 

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

¶ Sekta Binafsi  

¶ MMZ 

¶  

V Tathmini ya mahitaji ya maji 

kwa  jamii dhaifu 

imefanywa. 
V Mkakati wa kupatikana kwa 

maji umeandaliwa. 
V . 

 
1-3 

 
63 

 
24 

3. Kuimarisha nyanja za 

kuzibiti kuendeleza ruzuku 

ya maji katika ngazi za 

jamii mijini na vijijini 

pamoja na kutilia maanani 

utoshelezi  ubora wa maji 

pamoja na kupanga 

usalama wa maji.  . 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.1.4. 

¶ WUJ 

WANMN/Z  

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ OMPR/Z 

¶ WHU/Z 

¶ WK/Z 

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

¶ Sekta Binafsi  

¶ MMZ 

¶  

V Mfumo wa Menejimenti ya 

maji umeimarishwa. 
 
1-5 

 
192 

 
40 

4. Kuimarisha mfumo wa 

sheria na taratibu kwa ajili 

ya menejimenti ya 

rasilimali maji na utafiti, 

 ¶ WUJ 

WANMN/Z  

¶ WAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ WUJ 

¶ SM 

¶ OMPR/Z 

V Idadi ya ukaguzi wa 

utekelezaji umeongezwa. 
V Tathmini ya mifano ya 

marekebisho 

1-5 60 24 



102 
 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

mifano ya marekebisho 

inayowezekana kwa sekta 

za maji na usafi, pamoja 

na kuunda 

mashirika.(INAENDELE

A) 

¶ WHU/Z 

¶ WK/Z 

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

¶ Sekta Binafsi  

¶  

yanayowezekana 

yamefanyika. 

5. Kuboresha nyenzo za 

usafi katika miji na 

maeneo ya vijijini. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

 

¶ WUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

 

V Nyenzo za usafi mijini na 

maeneo ya vijijini 

zimeboreshwa. 
V Nyenzo za usafi maeneo ya 

vijijini zimeboreshwa. 

1-5 0 36 

6. Kuongeza uendelezaji 

wa usafi wa mazingira 

afya pamoja na maji, usafi 

na afya 

shuleni.(INAENDELEA)  

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

WANMN/Z  

¶  

¶ WAUJ 

¶ WEMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji, 

¶ Jamii 

¶  

¶ Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Zanzibar 

 

V Kampeni za uhamasishaji wa 

usafi wa mazingira na afya 

umeongezeka katika shule.   

1-5 200 120 

 
2. 

Kuboresha 

upatikanaji wa 

maji safi na 

salama na maji 

taka  

1. Kuhamasisha uanzishaji 

ushiriki wa serikali  katika, 

uendeshwaji na utunzaji 

wa miradi na mipango ya 

maji.  (MPYA)  

 ¶ WUJ 

¶ WANMN/Z  

 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji 

WKCU 

V Ushirika wa umma na Sekta 

binafsi umezinduliwa. 
1-5 137 160 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

¶ Sekta Binafsi  

¶ Jamii 
2. Kuanzisha mfumo wa 

uratibu kwa ajili ya fedha 

za ndani na za nje kwa 

kuanzisha fungu la fedha 

kwa ajili ya uratibu wa 

ushiriki. (MPYA)  

 ¶ WUJ 

¶ WANMN/Z   

¶ ORFUM/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji 

WKCU 

¶ Sekta Binafsi  
¶ Jamii 

¶ WA/Z 

¶ WHU/Z 

¶  

V Nguzo ya fedha kwa ajili ya 

maji limeongezwa. 
 

 

 
1-3 

 

 

 
100 

 

 

 
160 

3. Kukuza huduma  za 

maji vijijini kwa kuongeza 

msaada wa kudhibiti na 

uwekezaji. 
(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.1.4. 

¶ WUJ 

¶ WANMN/Z  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji 

WKCU 

¶ Sekta Binafsi  
¶ Jamii 

¶ WA/Z 

¶ WHU/Z 

¶ MMZ 

 

V Fedha zilizotengwa kwa ajili 

ya maji vijijini 

zimeongezwa. 
V Miundombinu ya maji 

imekarabatiwa au kujengwa 

upya kukidhi mahitaji. 

 
1-5 

334 160 

4. Kubuni mfumo wa bei 

na ada za jumla  

unaohakikisha upatikanaji  

wa bei nafuu kwa maji 

salama na safi, mijini na 

vijijini  (MPYA)  

 

 ¶ WUJ 

¶ WANMN/Z  

 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

Mamlaka za Maji  

V Ada za jumla 

zimetengenezwa na 

zinatekelezwa.  

1-5 242 75 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

 

 
3. 

Kuelimisha 

jamii juu ya 

matumizi bora 

ya vianzio vya 

maji vilivyoko. 

1. Kuainisha masuala ya 

jinsia  katika uthibiti wa 

vyanzo vya maji . 

(INAENDELEA)  

 ¶ WUJ 

¶ WUJWMW 

WANMN/Z  

¶  

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za Maji 

¶ THBUB 

¶ Sekta Binafsi  
¶ Jamii 

¶ WMJJW 

¶ CSOs 

¶ Private Sector 

Ushiriki wa wanawake 

katika kudhibiti rasirimali 

umeongezeka.  
Wanawake wameelimishwa 

juu ya uthibiti wa maji 

kupitia kampeni maalum. 

1-5 135 120 

2. Kuhamasisha usajili wa 

kamati za jamii za maji na 

kufanya shughuli ya 

kujenga uwezo wa Kamati 

hizo.  (MPYA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.1.4. 

¶ WUJ 

¶ WANMN/Z  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Mamlaka za MajI 

¶ Sekta Binafsi  
¶ Jamii 

¶ WMJJW 

¶ CSOs 

¶ Private Sector 

CSOs 

¶  

V Shughuli za ujenzi wa 

uwezo kwa ajili ya   kamati 

za maji katika Halmashauri 

zote za Serikali za Mitaa. 

1-5 520 160 

3. Kushirikisha jamii ya 

vijijini katika kujenga na 

kudhibiti mipango ya maji 

na kutafiti usalama wa 

maji hayo. 

(INAENDELEA)  

 ¶ OWM-TMSM 

¶ WUJ 

¶ WANMN/Z  

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ WHU/Z 

¶ OMKR/Z 

¶ Mamlaka za Maji 

¶  

V Mbinu za ushirikishwaji 

zimewekwa. 
1-5 801 160 

4. Kujenga uelewa na 

matumizi bora ya afya ya 

mazingira katika maeneo 

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ WANMN/Z  

¶ MMZ 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kijamii 

V Kampeni za usafi 

zimefanywa.  
1-5 402 160 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (TZS Milioni)  

 
Bara 

ZNZ  

ya vijijini na 

mijini.(INAENDELEA)  
 

 

4.2.5. Haki ya Ajira 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini:  THBUB na AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(TZS  Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1. 

Kuimarisha 

nyanja za 

kuongeza 

upatikanaji wa 

ajira, 

kuimarisha 

hifadhi ya 

wafanyakazi na 

waajiriwa na 

kuhakikisha 

kuna mazingira 

ya muafaka wa 

kazi 

1. Kufanya utafiti wa mara 

kwa mara juu ya nguvu 

kazi ya sekta  ya umma na 

sekta binafsi ili kutathmini 

uwezo wa rasilimali watu, 

na ubora wa utendaji 

wake.  (MPYA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.1.2. 

¶ WKA 

¶ ORFUM/Z 

¶  

¶ WITS 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ WKAU/Z 

V Nyanja na taratibu za mara 

kwa mara zimewekwa kwa 

kufanya utafiti. 
V Utafiti umefanyika. 

1-5 76 40 

2. Kufanya ukusanyaji. na 

tathmini ya taarifa juu ya 

mazingira ya ajira, kwa 

kutofautisha  umri na 

jinsia, katika sekta za 

umma na sekta binafsi, 

soko la ajira na uchumi 

usio rasmi, kwa kusisitiza 

juu ya makundi dhaifu  ya 

wafanyakazi  (MPYA)  

 ¶ WKA 

¶ WKAU/Z 

 

 

¶ WITS 

¶ SM  

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶  

V Nyanja na taratibu za 

kawaida zimewekwa ili 

kukusanya taarifa. 
V Utafiti umefanyika.  

 
1-5 

110 40 

3. Kuongeza uelewa wa 

umma, hasa wafanyakazi 
 ¶ WKA 

¶ WKAU/Z 

¶ WITS 

¶ SM  

V Kampeni za uelewa wa 

umma zimefanywa. 
1

1-5 
78 

 
24 
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serikalini na sekta binafsi 

kuhusu haki na wajibu wa 

wafanyakazi. 

(INAENDELEA ) 

¶  ¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ THBUB 

V Kampeni za uelewa wa haki 

na wajibu kwa wafanyakazi 

wa serikali umefanyika. 
V  

4. Kuimarisha huduma 

kuhusu ajira kwa nchi 

nzima, pamoja na taarifa 

kuhusu soko la ajira, vituo 

vya mabadiliko kwa ajili 

ya kutoa huduma za ajira 

kwa watu wanaotafuta 

kazi, waajiri, na wadau 

wengine.  

.(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.3.2.1. 

¶ WKA 

¶  

¶ WITS 

¶ SM  

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶  

V Vituo vya ajira 

vimejengwa. 
V Huduma za ajira zilizopo 

kwa wanaotafuta kazi 

zimeongezwa.  
V Kasi ya ajira kwa watoto 

imepungua 

 
1-5 

125 24 

5. Kuimarisha nyenzo za 

Wakaguzi wa Ajira kufikia 

sekta rasmi na isiyo rasmi 

katika miji na vijiji 

INAENDELEA)  

 ¶ WKA 

¶ WKAU/Z 

¶  

¶ WITS 

¶ SM  

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶  

V Idadi ya Wakaguzi wa Ajira 

waliosomea imeongezeka. 
V Wakaguzi wa Ajira 

wamepata mafunzo ya 

kukagua katika sekta isiyo 

rasmi. 

 
1-5 

1

88 
40 

 
2. 

Kuainisha 

ufundi wa 

kujiajiri katika 

mitaala ya 

elimu . 

1. Kufanya mafunzo ya 

ujasiriamali ufundi wa 

maisha kwa vijana, 

wanawake, na makundi 

mengine yenye mahitaji 

maalum. 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka 2011/12-

2015/16, A.1.8. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.3.4.1. 

WKA 

WKAU/Z 

WAUJ 

 

¶ WHVUM 

¶ WMJJW 

¶ WVBM 

¶ SVVT 

¶ MVUT 

¶ WEMU 

¶ WMJJWMoIYCS 

¶ MoCDGC 

¶ Sekta Binafsi 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶  

V Mafunzo yamefanywa  ya 

ufundi stadi za maisha. 
 

 
1-5 

141 40 

2. Kuandaa mitaala ya ¶ Mpango wa ¶ WKA ¶ WITS V Mwelekeo wa soko la ajira  63 96 



107 
 

elimu zinazokidhi mahitaji 

ya soko la ajira na 

kuhamasisha watu 

kujiajiri. 

(INAENDELEA)  

Maendeleo ya 

Miaka 2011/12-

2015/16, A.1.8. 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKAU/Z 

¶  

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ SVVT 

¶ AZAKI  

¶  

na aina za ufundi 

zinazotakiwa kwa watu 

wanaojiajiri zimeingizwa 

katika mitaala ya elimu. 

1-3 

3. Kuanzisha programu za 

kupanua nyanja za ufundi 

kutokana na mahitaji ya 

soko kwa ajili ya 

kuhamasisha kujiajiri 

wenyewe  na uzalishaji 

(wanaume walio kazini,  

wanawake, vijana, watu 

wenye ulemavu, na 

makundi mengine 

yanayoathirika kirahisi 

kwa usawa). 
(INAENDELEA ) 

¶  MKUZA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.1.3. 

¶ WKA 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKAU/Z 

¶  

¶ WITS 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ SVVT 

¶ AZAKI  

¶  

V Programu ya kuendeleza 

nyanja za ufundi 

inapatikana katika maeneo 

ya vijijini.  

 
1-5 

943 160 

4. Kuimarisha utekelezaji 

wa programu za sekta 

ambazo zinaimarisha 

ufundi wa nguvu kazi. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.1.2 

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

¶ WKA 

¶ ORFUM 

¶  

¶ WITS 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ SVVT 

¶ AZAKI  

¶  

V Programu za kuendeleza 

ufundi zimeanzishwa.. 
 

1-3 

64 96 

 

 
3. 

Kuhamasisha 

kujiajiri na 

ujasiriamali 

katika maeneo 

ya mjini na 

vijijini, pamoja 

na kuanzisha 

na kuimarisha 

vikundi vya 

ujasiriamali 

1. Kuongeza ubora wa 

waajiriwa kwa njia ya 

mafunzo kazini na 

programu za ujasiriamali 

zinazolenga vijana (Kutoa 

mafunzo kwa 

wajasiriamali ili 

waanzishe biashara zao 

wenyewe; kusaidia 

programu kwa 

 WKA 

WKAU/Z 

 

¶ WHVUM 

¶ WMJJW 

¶ WEMU\ 

¶ WVBM 

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

¶ SVVT 

¶ Taasisi za fedha 

¶ MVUT  

V Programu za kuendeleza 

ufundi umeanzishwa katika 

maeneo ya vijijini.  
V Idadi ya vijana na 

wanawake 

wanaojishughulisha na 

biashara imeongezeka.  

1-5 94 24 
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vidogovidogo 

kwa vijana na 

wanawake.  

wajasiriamali wanawake 

na kutoa mafunzo kwa 

wasichana waweze 

kuingia katika kuajiriwa.  

(INAENDELEA)  

¶  

2. Kuanzisha na 

kuimarisha mikakati ya 

uwekezaji na mikopo 

midogo midogo kwa ajili 

ya kutoa mikopo nafuu 

kwa vijana, wanawake na 

vikundi vyenye mahitaji 

maalum. 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.8. 

WKA 

WKAU/Z 

¶ WHVUM 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WEMU\ 

¶ WVBM 

¶ WKCU 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Sekta Binafsi 

¶ SVVT 

¶ Taasisi za fedha 

¶ MVUT  

¶  

V Utafiti umefanyika 

kutathmini mahitaji na aina 

zinazowekezana kwa 

mipango ya uwekezaji na 

mikopo midogo midogo.  
V Mipango ya uwekezaji na 

mikopo midogo midogo 

imeanzishwa.  

1-5 157 28 

3. Kusaidia ushirika wa 

vikundi vyenye lengo la  

kibiashara na utendaji wa 

pamoja baina ya watu wa 

mashambani hasa 

wanawake na vijana.  
(INAENDELEA)  

 ¶ WKCU 

¶ WBVM/Z 

 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKA 

¶ SM 

¶ WITS 

¶  

V Idadi ya vikundi vyenye 

lengo la kibiashara 

imeongezeka. 

1-5 500 200 
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4.2.6. Haki ya Kiwango Stahiki cha Afya za Mwili na Akili 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathimini : THBUB na  AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(TZS Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1. 

Kukuza 

upatikanaji wa 

huduma za 

afya. 

1. Kuongeza upatikanaji 

kwa huduma za afya 

kijiographia kwa ujenzi wa 

hospital mpya na vituo vya 

afya, na kukarabati zile 

zilizopo. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Vituo vya afya vya 

nyongeza vinavyotoa 

huduma vimejengwa. 
V Vituo vya huduma vya 

nyongeza, 

vimekarabatiwa. 
V Asilimia ya kaya zilizo na 

umbali wa kilometa 5 

kutoka vituo vya afya 

imeongezeka. . 

1-5 2,000 240 

2. Kuhudumia vizuri zaidi 

vituo vya afya kwa 

kuvipatia madawa na 

vitendea kazi pamoja na 

madawa ya msingi kwa 

afya ya  akili. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Tathmini ya mgao wa 

madawa na vitendea kazi 

kwa vituo vya afya 

umefanywa. 
V Upatikanaji wa madawa ya 

akili umeboreshwa.  

1-5 4,500 200 

3. Kuongezeka kwa 

wafanyakazi katika vituo 

vyote vya afya. 
(INAENDELEA  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A1.5.1.3. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORUUUB 

¶ WKAU/Z 

 

V Idadi ya wafanyakazi 

katika vituo vya afya 

imeongezwa  
V Idadi ya wafanyakazi 

waliofuzu imeongezwa. 

1-5 200 40 
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4. Kupitia na kutekeleza 

sera zinazolenga 

kupunguza vikwazo 

vinavyozuia maskini, 

wanawake wajawazito, 

watoto, watu wenye 

ulemavu, na watu wenye 

umri mkubwa kupata 

huduma zinazonusuru 

maisha bila malipo. 

(MPYA ) 

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WUJWMW 
OMKR/Z 

V Uchambuzi umefanywa 

juu ya vikwazo vilivyopo 

kwa upatikanaji kwa 

huduma za afya bila 

malipo. 
V Sera zimetungwa kwa 

msingi wa matokeo ya 

tathmini. 
V . 

1-5 20 40 

2.  Kuongeza 

ubora wa 

huduma za 

wataalam wa 

afya hasa 

katika maeneo 

ya vijijini, na 

kubuni 

mikakati ya 

kuwashikilia. 
 

 

1. Kuongeza uwezo wa 

taasisi za mafunzo kwa 

kutoa mafunzo ya 

wafanyakazi wa utabibu. 

(INAENDELEA)  
 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.3.1.A.2. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

 

¶ WEMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Idadi ya tabibu 

imeongezwa. 
V  

1-5 500 40 

2. Kuongeza uwezo wa 

rasilimali watu na utawala 

katika ngazi zote za kutoa 

huduma za afya. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo II, Lengo 

2.3.1.A.1.  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.17.1. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ Sekta Binafsi 

¶ Taasisi za Kidini 

¶ WEMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Msaada wa kujenga uwezo 

umetolewa. 
V Mafunzo kabla na baada 

ya kuhitimu yametolewa. 
V Utoaji wa huduma 

umeboreshwa katika 

mfumo mzima wa huduma 

ya afya. 

1-5 20 64 

3. Kuandaa na kutekeleza 

vifurushi vya usafirishaji 

kwa wafanyakazi wa afya, 

kwa msisitizo mkubwa 

zaidi kwa wanaofanya kazi 

maeneo ya vijijini. 

.(INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.17.1. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORUUUB/Z 

¶  

V Mipango ya usafirishaji 

iliyopo imepanuliwa. 
V Wafanyakazi wa afya 

wanabaki  kazini. 
V  

1-5 300 32 

3. Kuboresha 

mfumo wa 

Kutoa huduma, kutekeleza 

matakwa ya wananchi na 
¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

Idara ya Bohari  

Madawa la Taifa 

¶  

V Mpango mkakati 

umeundwa kwa kutoa 

1-5 50 32 
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utoaji wa 

madawa. 
kupunguza mzigo wa 

maradhi kwa kuzingatia 

utoaji bora wa madawa 

katika ngazi ya vijiji na 

wilaya. (INAENDELEA ) 

Miaka 2011/12-

2015/16, A.1.5. 
 OWM-TMSM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORUUUB/Z 

 

mwongozo wa ugavi na 

utoaji wa madawa. 
V Utaratibu wa kukagua 

utoaji wa madawa 

umewekwa. 
2. Kuboresha uwajibikaji 

na uwazi katika mlolongo 

wa utoaji na ugavi wa 

madawa kwa kukabidhi 

kwa SM jukumu la 

ukaguzi kwa mlolongo 

huo.(INAENDELEA)  

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

Idara ya Bohari  

Madawa la Taifa 

¶  

OWM-TMSM 

¶ ORFUM/Z 

¶ ORMUB/Z 

¶  

V SM zimejumuishwa  

katika mfumo wa ukaguzi 

wa utoaji wa madawa. 
V  

1-5 10 0 

4. Kuhamasisha 

na kuongeza 

uelewa wa 

umma wa haki 

ya afya pamoja 

na afya ya 

akili. 

1. Kuongeza uelewa wa 

jamii kuhusu afya ya 

mzazi na watoto wachanga 

kwa lengo la kupunguza 

vifo vya akina mama 

wazazi na watoto 

wachanga.(INAENDELE

A) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.3.2-4.B.1. 

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka 2011/12-

2015/16, A.1.5. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ WMJJW 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶ OWM-TMSM 

¶ WHUUM/Z 

¶ WUJWMW 

V Programu za kuongeza 

uelewa zimetekelezwa.  

Kiwango cha vifo 

kimepungua. 

1-5 40 24 

2. Kuongeza uelewa wa 

jamii kuhusu afya ya 

mama mzazi na mtoto 

mchanga kwa nia ya 

kupunguza vifo vya mama 

wazazi na watoto 

wachanga.(INAENDELE

A) 

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ WMJJW 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶ OWM-TMSM 

¶ WHUUM/Z 

¶ OMKR/Z 

¶ ORUMUB/Z 

V Programu kadhaa za 

uelewa kwa jamii 

zimeendeshwa. 
 

1-5 200 40 

3. Kutoa elimu ya lishe 

bora na virutubisho 

wanawake wa umri wa 

kuweza kuzaa, hususan 

wajawazito na 

wanaonyonyesha.  

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.3.2-4.B.3. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ WEMU 

¶ WMJJW 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi ya Taifa 

ya Utafiti wa 

Tiba, 

¶ ORUMUB/Z 

V Programu kadhaa za 

uelewa kwa jamii 

zimeendeshwa. 
V Wanawake kadhaa 

wamepata elimu ya lishe 

pamoja na virutubisho. 

1-5 400 40 
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¶ WKMA/Z  

¶  

V  

4. Kutoa taarifa, huduma 

na elimu kuhusu mpango 

wa uzazi. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.3.5-6.B.6. 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ WMJJW 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ OWM-TMSM 

¶ WHUUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶  

V Kampeni za uelewa kwa 

jamii zinaendeshwa. 
V  

1-5 150 32 

5. Kuandaa Mkakati wa 

Taifa ya Elimu kwa 

Wazazi. (MPYA)  

 
6 Kutekeleza Mkakati wa 

Taifa wa Elimu kwa 

Wazazi. (MPYA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶  

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶  

¶ CSOs 

¶ PMO-RALG 

¶ POMSRC 

¶ MSWYWDC 

V Mkakati wa Taifa wa  

Elimu kwa Wazazi 

umeandaliwa. 
V Programu za uelewa kwa 

jamii zimeendeshwa. 

1-3 80 12 

5. Kuboresha 

usimamizi wa 

sekta ya afya.  

1. Kuweka Bodi za Afya 

na Kamati za Vituo vya 

Afya. (INAENDELEA)  

 
2. Kuanzisha Bodi ya Afya 

na Kamati za Vituo vya 

Afya vitimize wajibu wao. 

(INAENDELEA)  
 

 WAUJ 

WA/Z 

 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKS 

¶ MCD 

 

V Bodi ya Afya na Kamati 

za Vituo vya Afya 

vimewekwa. 
V Bodi ya Afya na Kamati 

za Afya zimeimarishwa.  

1-3 60 15 

6. Kuendeleza 

afya ya mama 

wazazi kwa 

kupunguza vifo 

vya mama 

wazazi na 

kuboresha 

upatikanaji wa 

huduma za 

1. Kuboresha nyenzo za 

vituo vya afya kwa afya ya 

mama wazazi, huduma ya 

msingi kwa watoto 

wachanga, na huduma kwa 

afya ya watoto 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.5. 
 

WAUJ 

WA/Z 

¶  

¶ PMO-RALG 

¶ WUJWMW  

¶ OMKR 

V  
V Miundombinu ya afya ya  

mama mzazi na mtoto 

imeboreshwa.  

1-5 600 320 

2. Kuboresha uwezo wa 

wafanyakazi wa afya za 

WAUJ 

WA/Z 
¶ PMO-RALG 

¶ WUJWMW  

V Wafanyakazi wa Idara ya 

Afya wamepata mafunzo.  
1-5 300 320 
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dharura za 

uzazi na watoto 

wachanga . 

mama mzazi na watoto 

wachanga na huduma kwa 

watoto katika ngazi ya 

wilaya, kata na jamii. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ OMKR 

¶ ORUMUB/Z 

3. Kutoa mafunzo kwa 

Wakunga wa Jadi kuhusu 

huduma ya msingi kwa 

watoto wachanga. 

(INAENDELEA)  

WAUJ 

WA/Z 

¶ WEMU 

¶ PMO-RALG 

¶ WUJWMW  

¶ OMKR 

¶ ORUMUB/Z 

¶ SM 

V Mafunzo yametolewa kwa 

Wakunga wa Jadi. 
V  

1-5 600 240 

 
 

 

 

 

4.2.7. Haki ya Kuishi katika Mazingira Salama na Safi. 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

 
1. 

Kuboresha 

hifadhi ya 

mazingira. 

1. Kuendesha programu za 

uelewa zinazosisitiza 

uhusiano baina ya 

mazingira na maendeleo 

ya kudumu, hifadhi ya 

mazingira, na udhibiti wa 

takataka.   

(INAENDELEA).  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

 

¶ WVBM 

¶ WMU 

¶ WKCU 

¶ OWM-TMSM 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶ WA/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WVUUM/Z  

V Uelewa umeongezeka kuhusu 

uhusiano kati ya mazingira na 

maendeleo ya kudumu. 
V  

 
1-5 

 
820 

 
240 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

2. Kuongeza uelewa baina 

ya mashirika na umma 

kwa ujumla kuhusu sheria 

na kanuni za mazingira. 
(INAENDELEA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶ WVBM 

¶ WMU 

¶ WKCU 

¶ OWM-TMSM 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶ WA/Z 

¶ ORUMUB/Z 

WVUUM/Z 

WSK/Z 

V Programu za mafunzo na 

kuongeza uelewa zimewekwa  
V Utiifu umeongezeka kwa 

mashirika na Umma kuhusu 

sheria na kanuni za mazingira. 

 

1-5 
 

 

 

 
550 

 

 

 

 
240 

3. Kufanya kampeni za 

elimu na uelewa kuhusu 

viwango vya afya na 

usalama kazini. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WKA 

¶ WA/Z 
¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ OMKR/Z 

¶ WHUUM 

¶ WMU 

¶ WKCU 

¶ OWM-TMSM 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

¶ BTKM 

¶ SM 

¶ CWT 

¶ WKAU 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WVUUM/Z 

V Kampeni za uelewa 

zimefanywa. 
V Utiifu umeongezeka wa 

viwango vya afya na usalama 

kazini. 

 
1-5 

 

 

 
500 

 

 

 
240 

4. Kuongeza uelewa 

kuhusu hatari kwa afya na 

mazingira kutokana na 

dawa za kuuwa wadudu, 

na dawa zingine za 

kemikali za 

kilimo.(INAENDELEA)  

 ¶ WKCU 

¶ BTKM 

¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ OMKR/Z 

 

¶ WMU 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WHUUM 

¶  

V Kampeni zimefanywa za 

kuongeza uelewa. 
V Baadhi ya matukio 

yametangazwa. 
 

 
1-3 

 
1,150 

 
144 

5. Kuainishwa kwa 

maswala yanayohusiana 

na mazingira katika 

 ¶ WEMU 

¶ BTKM 

¶ WEMU/Z 

¶ WMU 

¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

V Mitaala imepitiwa upya. .  
2-3 

 
180 

 
72 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

mitaala ya 

shule.(INAENDELEA)  
 Mazingira 

¶ OMKR/Z 
2. Kuboreshwa 

kwa udhibiti na 

hifadhi ya 

mazingira 

kwenye ngazi 

ya chini. 

1.  Kutoa uwezo kwa SM 

kuanzisha na kutekeleza 

udhibiti wa takataka na 

programu za hifadhi ya 

mazingira. 

(INAENDELEA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶ WMU 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORFUM/Z 

V Programu za kujenga uwezo 

zimeendeshwa. 
V Uthibiti wa takataka na hifadhi 

ya mazingira umetekelezwa.  

 
1-5 

1,800 280 

2. Kujenga nyanja za 

ufuatiliaji wa mazingira 

katika ngazi mbalimbali za  

SM. (MPYA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶  

¶ WMU 

¶ AZAKI  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WA/Z 

V Nyanja za ufuatiliaji wa 

mazingira zimejengwa. 
V Kuthibiti mazingira katika 

ngazi ya chini kumeboreshwa . 

 
1-3 

 
600 

 
240 

3. Kubuni vyanzo 

vipya vya 

nishati. 

1.Kutoa ruzuku kwa utafiti 

wa kubuni vyanzo 

mbadala vya nishati 

endelevu, hasa kwa nishati 

zinazopatikana kwa 

wakazi wa 

vijijini. (INAENDELEA)  

 ¶ WNM 

¶ WNV 

¶ OMPR/Z 

¶  

¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

BTKM 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORFUM 

¶ AZAKI  

 

Utafiti umefanywa juu ya 

vyanzo mbadala na endelevu 

vya nishati.  
 

 

 

 
1-5 
 

 

 

 

 

 
955 

 
288 
 

 

  2.  Kuhamasisha matumizi 

ya nishati mbadala na 

endelevu. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ WNM 

¶ MUV  
SVPO 

¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

BTKM 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORFUM 

¶ AZAKI  

V Matumizi makubwa ya nishati 

mbadala na endelevu.  
1-5 1,054 230 



116 
 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

¶  
4. Kutekeleza 

kwa dhati 

sheria zilizoko, 

kanuni na 

viwango vya 

mazingira. 

1. Kutekeleza udhibiti wa 

takataka, viwango vya 

afya na usalama kazini, na 

udhibiti wa mazingira 

kama ilivyoainishwa 

katika miongozo za 

kisekta na Sheria ya 

Mazingira.  

(INAENDELEA)  

¶ MAMR, Utawala 

katika makampuni 
¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  

¶ OMKR/Z 

WVBM 

WMU 

WANMM  
SM 

WSK 

WA/Z 

OMPR 

AZAKI  

BTKM 

WKS 

V Sera ya utekelezaji 

imeandaliwa. 
V Mikataba mingine zaidi 

imeingizwa katika Sheria na 

Sera. 

 

 

 
1-5 

160 160 

2. Kuridhia na 

kutekelezwa mikataba ya 

kimataifa. 

(INAENDELEA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  

¶ OMKR/Z 

¶ BTKM  

WVBM 

WMU 

WANMM  
SM 

WSK 

WA/Z 

OMPR 

AZAKI  

BTKM 

¶ WKS 

¶ WKAU 

V Hatua halisi zimechukuliwa 

kutekelezwa miongozo ya 

kisekta na Sheria ya Mazingira. 

1-5 380 96 

3. Uelewa umeongezeka 

wa utekelezaji wa 

miongozo wa kisekta na 

Sheria ya Mazingira. 

.(INAENDELEA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  

¶ OMKR/Z 

¶ BTKM  

 

WVBM 

WMU 

SM 

¶ WKS 

¶ WZ/Z 

¶  

V Mpango Kazi umetekelezwa. 
V Hatua halisi zimechukuliwa 

kutekeleza Sheria ya Mazingira.  

1-5 600 144 

4.  Kuimarisha utekelezaji 

wa Kanuni zinazohusu 

uthibiti wa takataka. 

(INAENDELEA)  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  

¶ OMKR/Z 

¶  

WVBM 

WMU 

WANMM  

V Uwezo wa mikakati ya 

utekelezaji wa Kanuni 

umeongezeka. 

1-5 1,050 280 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

¶ BTKM  SM 

WSK/Z 

WKS 

WA/Z 

ORUMUB/Z 

AZAKI  

¶ CSOs 
5. Kuhamasisha 

ushiriki wa 

Jamii katika 

hifadhi ya 

rasilimali za 

taifa, pamoja 

na harakati za 

mamlaka ya 

hifadhi . 
 

1. Kuimarisha ushiriki wa 

Jamii katika kupanga na 

kutekeleza uthibiti wa mali 

ya asili na utunzaji. . 

(INAENDELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.2.4. 

¶ WMU 

¶ WMJJW 

¶ OMKR/Z 

¶ WKM/Z 

¶  

¶ OWM-TMSM 

¶ WKCM 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶ ORFUM/Z 

V Nyanja za ushiriki wa Jamii 

zimeimarishwa.  
kubwa zaidi katika mali ya 

asili. 

 
1-5 

 
420 

 
320 

2. Kuanzisha mpango 

shirikishi inayozingatia 

mabadiliko ya tabianchi. 

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.1.4. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.9. 

¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  
¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶ WUJ 

¶ WKCU 

¶ WNM 

¶ ORFUM 

V Mipango shirikishi 

inayozingatia mabadiliko ya 

tabianchi imeanzishwa.  

 
1-5 

 
280 

 
160 

3. Kuhamasisha 

ushirikianao kati ya Idara 

za Serikali na AZAKI 

katika kushughulikia 

maswala ya mazingira. 

INAENDELEA  

 ¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira  
¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKCU 

¶ WNM 

¶ AZAKI  

¶ WA/Z 

¶ ORUMUB/Z 

¶  

V Harakati na programu za 

pamoja kuwepo. 
 
1-5 

 
230 

 
80 

6. Kusaidia BKM 1. Kujenga nyenzo za SM  ¶ Ofisi ya Makamu  V Msaada wa kiufundi umetolewa    
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs millions) 
Bara ZNZ  

kutekeleza 

jukumu lake 

kwa mujibu wa 

sheria. .   

na BKM kudhibiti 

mazingira kwa maandalizi 

na utekelezaji wa Mipango 

ya uthibiti wa Mazingira 

na Jamii na Mipango ya 

ufuatiliaji wa mazingira na 

Mipango ya kudhibiti  

mali inatekelezwa. 

(INAENDELEA)  

wa Rais-

Mazingira  
¶ BTKM 

¶ OMKR/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ BTKM 

¶ WNM 

¶ AZAKI  

¶ ORFUM/Z 

¶ ORUMUB/Z 

 

kwa SM na BKM. 
V Mipango ya mazingira na 

udhibiti wa jamii, mipango ya 

ufuatiliaji wa mazingira na 

mipango ya udhibiti wa mali 

imetekelezwa. 
V Taarifa za ufuatiliaji na za 

Ukaguzi wa Mazingira katika 

miradi  ya madini na viwanda. 

zimeandaliwa  

1-5 1,610 360 

2. Kuongeza na 

kuimarisha uwezo wa 

kitaasisi wa utekelezaji wa 

Sheria ya Mazingira ya 

mwaka 2004 Sheria ya 

Udhibiti Endelevu wa 

Mazingira (ZNZ) na sheria 

zingine zinazohusu  

mazingira.  

(INAENDELEA)  

¶ Mpango wa 

Maendeleo ya 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

3.3.2. 

¶ MAMR (Utawala 

katika 

Makampuni) 

BTKM 

OMKR/Z 
¶ Ofisi ya Makamu 

wa Rais-

Mazingira 

¶ SM 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶ OMPR/Z 

¶  

. 
V Msaada wa kiufundi umetolewa 

kwa BKM ili iweze kutimiza 

jukumu lake. 
V Idadi ya Wakaguzi na 

Wanamazingira imeongezwa. 
V  
. 

 
1-5 

 
2,350 

 
360 
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4.2.8. Haki ya Hifadhi ya Jamii 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1.  

Kutafakari juu 

ya kubuni  

Jukwaa la  

Mapendekezo 

ya Hifadhi za 

Jamii kwa ajili 

ya mipango ya 

hifadhi za 

jamii. 

1. Kufanya tathimini ya 

masuala ya kijamii na 

mikakati iliyopo ya 

hifadhi ya jamii. (MPYA)  

 ¶ WKA 

¶ ORFUM/Z 

¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶ MMJT 

¶ OWM-TMSM 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ ORUMUB/Z 

V Tathmini imefanyika.  
1-3 

 
140 

 
24 

2. Kuongeza uelewa na 

kutathmini mawazo ya 

umma juu ya Jukwaa la 

Mapendekezo ya Hifadhi 

za Jamii. (MPYA)  

 ¶ WKA 

¶ WUJWMW 

¶ ORFUM/Z 

¶ MMJ 

¶ Mifuko cha jamii 

¶ WMJJW 

¶ OWM-TMSM 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ ORUMUB/Z 

¶ WHUUM 

V Kampeni zimefanywa 

kuongeza uelewa . 
1-5 63  

17 

 
2. 

Kuimarisha 

mifumo  ya 

hifadhi ya jamii 

iliyopo ya 

kuchangia.  

1. Kuongeza wigo wa 

hifadhi ya jamii kwa 

wananchi pamoja na sekta 

isiyo rasmi. 

(INAENDELEA)  
 

 ¶ WKA 

¶ ORFUM/Z 

¶ WF 

¶ MMJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ WKAU 

V Kupatikana kwa fidia  za 

hifadhi za  jamii 

kumeongezeka. 

 
1-5 

 
189 

 
32 

2. Kuboresha huduma za 

malipo ili kuondoa 

ucheleweshaji wa kutoa 

fidia.(INAENDELEA)  

 ¶ WKA 

¶ ORFUM/Z  

¶ WF 

¶ WITS 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ CWZ 

¶ CWACWT 

¶ CWAT 

 
V Upokeaji wa fidia za jamii 

umeboreshwa.  

 
1-5 

 
0 

 
80 
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¶ MMJ 
3. Kuanzishwa kwa 

Majukwaa kwa ajili ya 

ushiriki wa wanachama 

pamoja  na utoaji wa 

maamuzi kuhusu namna 

gani michango yao 

iwekezwe.  (MPYA)  

 ¶ WKA 

¶ MMJ 

¶ ORFUM 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WHVUM 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ WKAU 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ ORUMUB/Z 

 

V Mfumo wa wanachama 

kushiriki umeanzishwa na 

unafanya kazi. 
V Uwazi na uwajibikaji 

mkubwa zaidi wa mipango 

ya hifadhi ya jamii.  

1-5 79 24 

 

 
3. 

Kupanua wigo 

wa mfumo wa 

hifadhi ya 

jamii. 
 

1. Kuanzisha Mfumo wa 

Watu Wote Bila 

Uchangiaji utakaotoa 

malipo kwa mtu yoyote 

anayekabidhiwa na  hatari 

au dharura.  (MPYA)  

 

 ¶ WKA 

¶ ORFUM/Z 

¶  

WF 

¶ CWT 

¶  ATE 

¶ WKAU 

ORUMUB/Z 

WCZ 

CWAZ 

V Mfumo wa Watu Wote bila 

uchangiaji umeanzishwa.  
 

1-5 38 32 

2. Kuanzisha mpango wa 

kusaidia upatikanaji wa 

matunzo kwa ngazi ya 

kaya au Jamii kwa watu 

wanaoathirika zaidi 

pamoja na yatima, wazee, 

wagonjwa, na watu wenye 

ulemavu mkubwa. 

(INAENDELEA)  

 ¶ MoHSW 

¶ MSWYWCD 

¶ OWM-TMSM 

¶ WHVUM 

¶ AZAKI  

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ OMKR/Z 

¶ WA/Z 

¶ MMJT 

V Upatikanaji wa matunzo 

ngazi ya kaya umeboreshwa. 
V Utoaji kwa ajili ya 

wanaochangia huduma za 

Jamii au za kaya 

umeongezeka. 

 
1-5 

 
64 

 
40 

3. Kuongeza kiwango na 

upatikanaji wa vikundi 

dhaifu watakaoingia 

katika mipango ya mikopo 

midogo katika maeneo 

maalum, bima ya jamii na 

programu za misaada ya 

jamii.  (INAENDELEA)  

 WAUJ 

WUJWMW 

 

¶ WMJJW 

¶ WHVUM 

¶ MMJT 

¶ AZAKI  

¶ OMKR 

¶ ORUMUB 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

V Baadhi ya vikundi dhaifu 

vimesaidiwa. 
 
1-5 

 
200 

 
128 
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¶  
4. Kuhamasisha 

uanzishwaji wa mipango 

ya sekta binafsi katika 

utekelezaji wa hatua za 

hifadhi za jamii. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ WKA 

¶ WKAU 

WUJWMW 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WHVUM 

¶ AZAKI  

¶ OMKR 

¶ ORUMUB 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶  

V Idadi fulani ya mipango ya 

sekta binafsi ya hifadhi jamii 

imeanzishwa. 
Mipango ya sekta binafsi ya 

hifadhi ya jamii 

imeendelezwa.  
 

 

 
1-5 

 

 
66 
 

 

 
56 

5. Kubuni na kutekelezwa 

kampeni za elimu kwa 

umma zinazoeleza kwa 

kifupi faida za hifadhi ya 

jamii na taratibu za 

kuzipata.  (MPYA)  

 ¶ WKA 

¶ OWM-TMSM 

WUJWMW 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WHVUM 

¶ AZAKI  

¶ MMHJ 

¶ SM 

¶ CWT 

¶ CWAT 

¶ ORFUM 

¶ WKAU 

¶ CWZ 

¶ CWAZ 

¶ Kampeni imefanywa kwa 

ajili ya uelewa wa umma.  

¶ Idadi imeongezeka ya 

wanachama wanaolindwa na 

hifadhi ya jamii. 

 
1-5 

 
47 

 
19 
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Sura 3: Makundi yenye mahitaji maalum 
 

4.3.1. Wanawake 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na  AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matoke Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1. 

Kuongeza 

uelewa wa 

usawa wa haki 

kati ya 

wanaume na 

wanawake. 

1. Kuendesha kampeni na 

mikakati inayosisitiza haki 

za wanawake. 

(INAENDELEA)  
 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.4.4. 

¶ 85.22 

¶ 85.54 
85.25 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WAUJ 

¶ WEMU 

¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WKUU 

¶  

V Kampeni za uelewa 

zimefanyika . 
 

 

 
1-5 

 

 

 
500 

 

 

 
200 

2. Kuendesha kampeni 

zinazolenga kupinga aina 

zote za ukatili wa jinsia 

(INAENDELEA)  

 
MKMHB 85.26 
MKMHB 85.27 
MKMHB 85.28 
MKMHB 85.48 
MKMHB 85.49 
MKMHB 85.50 
MKMHB 85.51 
MKMHB 85.52 
MKMHB 85.53 
MKMHB 85.23 
MKMHB 85.24 
MKMHB 85.25 
UPR 85.30 
 
MKMHB 85.31 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WAUJ 

¶ WEMU 

¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WKUU 

¶ TP 

V Kampeni za uelewa kwa 

umma zimeendeshwa  
 

 

 
1-5 

2

500 
 

280 

3. Kuendesha kampeni ili ¶ WMJJW ¶ WAUJ V Kampeni kwa  umma  5 
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kuhamasisha mabadiliko ya 

mawazo ili kufuta tabia za 

jadi, kama vile ukeketaji 

kwa wanawake, ndoa za 

kulazimisha, ndoa za 

utotoni, ukatili na malipo 

ya mahari.   

(INAENDELEA)  
 

MKMHB 85.50 ¶ WUJWMW ¶ WEMU 

¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WKUU 

¶ TP 

zimeendeshwa. 
V  

1-5 500  
200 

4. Kuhamasisha ajira 

mbadala kwa ngariba 

wanawake. . 

(INAENDELEA )  

MKMHB 85.7 
MKMHB 85.28 
MKMHB 85.29 
MKMHB 85.31 
MKMHB 85.52 
MKMHB 85.54 
MKMHB 85.55 
MKMHB 85.56 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

V Programu ya kuwafikia 

walengwa.  
V Programu ya mafunzo ya 

ujasiriamali zimefanyika. 
 

1-5  
100 

0 
20 

5. Kutoa mafunzo kwa 

watumishi wa vyombo vya 

dola (Polisi na Mahakama) 

kuhusu CEDAW pamoja na 

Itifaki Mbadala ya   Hiari 

(INAENDELEA )  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4.1. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

THBUB 
TP 
MM  
WMN 
Mahakama 

 
Programu za mafunzo 

zimetolewa kwa maofisa 

wote wa dola.  
V  

 

 

 

 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 

 

 

 
300 

 

 

 

 

 

 

 
120 

 

 
2. 

Kuboresha 

mikakati ya 

uwezeshwaji 

kwa 

wanawake .  

1. Kurasimisha umiliki wa 

nyumba pamoja na usajili 

wa wakaazi. 

(INAENDELEA)  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4. 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

2.4.2.1. 
 
MKMHB  85.23 
MKMHB  85.24 

¶ WANMM  

¶ WANMN/Z  

¶ WMJJW 

¶ WKS 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

 
V Kusajili umiliki wa ardhi 

kwa wanawake 

umeongezeka. 

1-5  
500 

 
200 
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2. Kurekebisha sheria za 

mirathi ili kuhakikisha haki 

za wanawake kupata urithi 

na kumiliki ardhi, nyumba 

na mali nyingine bila kujali 

hadhi ya ndoa. 

(INAENDELEA)  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4. 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.4.4. 
MKMHB 85.23 
MKMHB 85.24 
MKMHB 85.25 
MKMHB 85.32 

¶ WKS 

¶ WANMN/Z  

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ WANMN/Z  

¶ THBUB 

¶ WMJJW 

¶ SM 

¶ AZAKI  

V Tathmini ya sheria 

imefanywa ili kubainisha 

mabadiliko 

yanayotakiwa. 
V Sheria za mirathi 

zimerekebishwa 
V Sheria zimezambazwa 

vijiji vyote na mabaraza 

ya kata.  

1-5  

 

 

 
200 

 

 

 

 
0 

3. Kuongeza ujasiriamali 

kwa wanawake pamoja na 

huduma ya ushauri za 

kifedha kwa wanawake, 

kama vile taasisi ndogo za 

fedha.  . (INAENDELEA )  

Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

3.3.1. 
MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.3.3-4, 1.2.3.9, 

1.3.1, 1.3.4. 
MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4. 
MKUZA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.2.1.3, 1.3.5. 

¶ WMJJW 

¶ WKAU/Z  

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WF 

¶ WKUCU 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

¶ ORFUM 

¶  

¶  

V Programu za ushauri 

zimewekwa ili kutoa 

mafunzo ya ujasiriamali. 
V Programu zilizopo na 

taasisi ndogo za fedha na 

programu za mikopo, 

zimeimarishwa, na 

programu mpya 

zimeanzishwa.  
 

 

1-5 2 
 

 
2,000 

 

 

 
80 

3. 
 

Kupigania 

ushiriki wa 

wanawake 

katika utoaji 

wa maamuzi 
 

 

1. Kuendesha mafunzo ya 

uongozi kwa wanawake 

katika ngazi zote. (MPYA)  

Mpango wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

2011/12-2015/16, 

A.1.7. 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.3, 3.3.1, 3.3.4. 
 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ Bunge,  

¶ Vyama vya siasa 

¶ KWWT 

¶ AZAKI  

¶ BW 

¶ ORUMUB/Z 

¶ MWHWD 

¶ WKAU/Z  

V Mafunzo ya uongozi 

yametolewa kwa 

wanawake.  

 

 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 

 
300 

 

 

 

 

 
20 
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2. Kufanya kampeni za 

kuongeza uelewa 

unaodhihirisha uwezo 

wawanawake kama watoa 

maamuzi na uongozi wa 

Taasisi wa kisiasa.   

(INAENDELEA)  

MKMHB 85.49 
 

 
MKMHB 85.49 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
MKMHB 85.49 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ Bunge 

¶ WKS 

¶ Vyama vya 

Siasa 

¶ KWWT 

¶ AZAKI  

¶ BW 

¶ ORUMUB/Z 

¶ MWHWD 

¶ WITS 

¶ WKAU/Z  

¶  

V Kampeni zimeendeshwa 

kuongeza uelewa . 
 

 

 
1-5 

 

 

 
300 

 

 

 
240 

¶ 3. Kuhamasisha hatua za 

makusudi za vyama vya 

siasa na AZAKI za 

kuongeza nafasi za uongozi 

kwa wanawake. 
(INAENDELEA)  

¶ WMJJW 

¶ OMPR 

¶ WITS 

¶ Vyama vya 

Siasa 

¶ Taasisi za  

Wanawake 

V Sera na hatua za 

makusudi zimetekelezwa 

na vyama vya siasa 
V Sera na hatua za 

makusudi zimetekelezwa 

na  
V  AZAKI.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
150 

 

 

 
28 

4. Kupitisha 

Mkataba wa 

Kutokomeza 

Aiza Zote za 

Ubaguzi dhidi 

ya Wanawake 

(CEDAW) 

kuwa sheria 

ya nchi kwa 

ajili ya haki za 

wanawake. 

1. Kupitisha sheria ya 

kuharamisha ukatili katika 

ngazi ya familia. (MPYA)  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.4, 3.4.2. 
 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.4.2-4 
MKMHB 85.53 
MKMHB 85.54 
MKMHB 85.55 

¶ WMJJW 

¶ WKS 

¶ WUJWMW 

¶ WHVUM  

¶ WSK 

¶ TKS 

¶ THBUB 

¶ CMWT 

¶ KWWT 

¶ AZAKI  

V Sheria ya kuharamisha 

ukatili katika familia 

imepitishwa. 

 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 
200 

 

 

 

 
152 

2. Kufanya uchunguzi wa 

sheria zilizopo ili kubaini 

mapungufu ya usawa wa 

jinsia, tofauti za mshahara 

 ¶ WMJJW 

¶ WKS 

¶ WUJWMW 

¶ WHVUM  

¶ WSK 

¶ TKS 

V Uchunguzi umefanyika  
1-2 

 
350 

 
200 
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wa kazi sawa ukaguzi wa 

masuala ya kijinsia.  

(MPYA  

¶ THBUB 

¶ CMWT 

¶ KWWT 

¶ AZAKI  

¶  
3.  Kupitia upya sheria 

zilizopo ili kulenga  

mahitaji ya usawa wa jinsia 

. (MPYA ) 

MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.4.2-3 
MKMHB 85.56 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WUJWMW 

¶ TKS 

¶ WKAU/Z  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WMJJW 

¶ THUB 

¶ AZAKI  

¶ Wadau wengine 

V Baadhi ya sheria 

zimepitiwa.  
 

 
1-5 

 

 
150 

 

 
96 

4.  Kujenga uwezo wa 

watendaji wote wa dola ili 

kujenga ufahamu na uwezo 

wa taasisi zote za dola, 

utoaji wa huduma za afya, 

na kuhakikisha Maafisa 

Maendeleo ya Jamii 

wanafahamishwa kuhusu 

aina zote za ukatili dhidi ya 

wanawake na wasichana na  

kwa namna gani  ya kutoa 

msaada unaostahili  kwa 

wahanga 

walionusurika(INAENDEL

EA) 

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.1, 3.3.4. 
 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2, 3.2.2.1, 

3.2.4.1 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WUJWMW 

¶ THBUB 

¶ WA/ZWAUJI 

¶ Mahakama 

¶ PT 

MT 

¶ AZAKI  

¶ WA/Z 

¶ WSK 

¶ ORUMUB/Z 

¶ CWWZ 

 
V Mafunzo yametolewa ya 

kuongeza uelewa kuhusu 

ukatili dhidi ya 

wanawake na kutoa 

msaada unaozingatia 

jinsia.  

 

 
1-5 

 

 
300 

 

 
80 

 
5. Kuchochea mawazo ya 

umma kuhusu haja ya 

kuainisha Sheria ya Ndoa 

na Sheria ya Mtoto kuhusu 

umri wa chini unaoruhusu 

 ¶ WKS 

¶ WA/ZWAUJI 

¶ WMJJW 

¶ MSWYWDC 

¶ WSK/Z 

¶ TKS 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

¶ WHUUM/Z 

V Rasimu ya sheria 

zimechapwa na 

kusambazwa katika 

vyombo vya habari. 
V Warsha zimefanyika 

kutathmini maoni ya 

 

 

 

 
1-2 

 

 

 

 
250 

 

 

 

 
0 
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kufunga ndoa.  

(INAENDELEA)  
wananchi. 

V  

 
6. Kupitia upya sera na 

Sheria ya Elimu ili 

kuwaruhusu wasichana 

waliopata mimba wakiwa 

shuleni waendelee kupata 

elimu. (INAENDELEA)  

 ¶ WKS 

¶ WEMU 

¶ WUJWMW 

¶ WSK/Z 

¶ WMJJW 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ AZAKI  

V Sera na sheria zimepitiwa 

upya.  
 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 
150 

 

 

 

 
0 

5. Kuimarisha 

sheria za 

kuwalinda 

wanawake 

dhidi ya aina 

zote za ukatili 

na 

unyanyasaji. 

1. Kufahamisha vyombo 

vya dola hususan Jeshi la 

Polisi, Mahakimu na 

Majaji, ili kuhamasisha 

wachunguze kwa umakini 

kesi za ukatili wa kijinsia. 

(INAENDELEA)  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.1, 3.3.4. 
 
MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WMJJW 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 

¶ Mahakama 

¶ CMWT 

¶ MPWT 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ TKS 

V Mafunzo yamefanywa 

kuhusu sheria za ukatili 

wa kijinsia. 
 

 

 

 
1-5 

 

 

 
300 

 

 

 
200 

2. Kutoa msaada wa 

kisheria bila malipo kwa 

wahanga wa ukatili wa 

kijinsia.  (MPYA)  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.1. 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

ORUMUB/Z 
AZAKI  
WUJWMW 

V Msaada wa kisheria bila 

malipo upo na unatolewa 

bure. 

 

 
1-5 

 

 
300 

 

 
200 

3. Kutoa ulinzi kwa jamii 

wa kisaikologia na wa 

ufundi kwa wahanga wa 

ukeketaji na ukatili wa 

kijinsia.(MPYA)  

1. MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.1, 3.3.4. 

WMJJW 
WA/ZWAUJ 
WUJWMW 

¶ WKAU/Z  

¶ ORFUM 

¶ WA/ZA  

¶ WA/ZWMNN  

V Msaada wa sheria bila 

malipo unaotolewa kwa 

wahanga wa ukatili wa 

kijinsia unaongezeka. . 

 

 
1-5 

 

 
500 

 

 
56 
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4. Kufanya utafiti kuhusu 

biashara ya binadamu ili 

kubaini sababu za msingi 

na kupunguza hatari kwa 

wasichana na wanawake 

wanaonyanyaswa kingono 

na kufanya kazi za 

kulazimishwa.  

(INAENDELEA ). 

 ¶ WA/ZWMNN  

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WKA  

¶ WKS 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ WKAU/Z  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WA/Z 

V Tathmini na sababu ya 

biashara imefanyika.  
V Mpango kazi 

umeandaliwa kubaini 

sababu za biashara ya 

kusafirisha wanadamu.   
V  

 

 

 

 
1-2 

 

 

 

 
180 

 

 

 

 
48 

5. Kutengeneza mkakati wa 

kurejesha katika jamii 

wanawake na wasichana 

ambao ni wahanga wa 

kunyonywa katika biashara 

ya kusafirisha 

binadamu(INAENDELEA)  

 ¶ WA/ZWAUJ 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ AZAKI  

¶ WKAU/Z  

¶ WEMU 

¶ ORWM/BM.(Z) 

¶ Taasisi za Dini 

¶ Taasisi za 

Kijamii  

V Hatua za urejeshwaji 

katika jamii 

zimechukuliwa.  
V  

 

 
1-5 

2 
 
200 

 

 
144 

6. Kuandaa na kutekeleza  

kanuni na sheria dhidi ya 

usafirishaji wa binadamu. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WA/ZWMNN  

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ WMJJW 

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WMNUK  

V Kanuni zimetungwa na 

kutekelezwa .  
 

 
1-5 

 

 
200 

 

 
0 

7. Kutekeleza mipango kazi 

ya taifa ya kuondoa 

matumizi ya kazi za 

kulazimishwa kwa 

wanawake na 

watoto.(INAENDELEA)  

 
MKMHB  

¶ WMJJW 

¶ THBUB 

¶ WUJWMW 

WKS 
WA/ZWMNN  
OMKR 
Mahakama 

V Mipango ya utekelezaji 

ipo tayari  
 

 

 
1-5 

 

 
600 

 

 
112 

8. Kuendesha mafunzo, 

warsha na kampeni za 

kuongeza uelewa kwa 

Lengo ya kuzuia 

unyanyasaji wa kijinsia na 

 WEMU 
WMJJW 
WUJWMW 

¶ AZAKI  
WITS zote 

V Mafunzo, warsha, na 

kampeni zimefanyika.  
V  

 

 

 
1-5 

 

 

 
300 

 

 

 
56 
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4.3.2. Watoto 

Chombo cha ufuatiliaji na Tathmini: THBUB na AZAKI 

 

unyonyaji. Kuhamasisha 

mafunzo na nyanja za 

utekeleaji ili kuzuia na 

kukabiliana na unyanyasaji 

wa kijinsia. 
(INAENDLEA)  

S/N Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi Washiriki Matokeo Muda Rasiliamali 

Bara ZNZ  

 
1. 

Kuongeza 

uelewa na 

kuhamasisha 

haki za 

watoto 

wakilengwa 

wazazi 

walezi, 

maafisa wa 

serikali za 

mitaa, 

walimu, 

umma na 

1. Kuendesha vikao vya 

kuelimisha viongozi wa juu 

kwa ngazi ya taifa, mkoa,  

wilayakuhusu  namna ya 

kuendeleza haki za watoto. 
(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKMHB 85.5 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WEMU 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WKS 

¶ THBUB 

¶ WSK 

¶ ORUMUB/Z 

¶ ORWNMB(z)- 

¶ BW 

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ SM 

¶ AZAKI  

Vikao vya kuelimisha 

vimefanyika.. 
 

 
1-5 

 

 
400 

 

 
240 
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vyombo vya 

dola. 
2. Kufanya programu na 

mikutano ya hadhara 

kuelimisha jami kuhusu 

haki za mtoto.  . 

(INAENDELEA ) 

 WMJJW 
WUJWMW 

¶ WEMU 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WKS 
THBUB 
WSK 

Programu kadhaa za 

kuongeza uelewa 

zimefanyika. 

 
1-5 

 
800 

 
240 

3. Kubaini na kutoa 

mafunzo kwa viongozi 

wengine wa umma kuhusu 

Sheria ya Mtoto na Sheria 

ya Watoto (ZNZ)  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.5. 

¶ WKS 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WEMU 

¶ WA/ZAWUJ 

¶ WKS 

¶ THUBUB 

¶ ORWNBM/Z 

¶ BW 

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ SM 

¶ AZAKI  

Baadhi ya watu 

wamepata mafunzo.  
 

 
1-3 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
200 

 

 
96 

 

 

 

 

 

 

 

 4. Kukusanya na 

kuchambua taarifa za 

msimu juu ya utekelezaji 

wa Sheria ya Mtoto (Bara) 

na Sheria ya Watoto (ZNZ) 

kutoka wadau wote 

muhimu  kama vile Wizara, 

 ¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WEMU 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

Taarifa zimetengenezwa.   

 
1-5 
 

 

 

 

 

 
500 

 

 
250 
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Idara na Wakala wa 

Serikali, AZAKI na Taasisi 

za Dini (MPYA)  

¶ ORUMUB/Z 

¶ SM 

¶ ORWNBM/Z 

¶  

 

 
2

2. 

Kuongeza 

uelewa na 

kurahisisha 

utekelezaji wa 

sheria 

zilizopo kwa 

nia ya 

kuhifadhi na 

kulinda haki 

za mtoto. 

1. Kuongeza uelewa wa 

Sheria ya Mtoto  na Sheria 

ya Watoto miongoni mwa 

Majaji, Mahakimu,  na 

Vyombo vya Dola vya 

utekelezaji wa sheria.  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.5. 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WMJJW 

¶ WSK/Z 

¶ OMM 

¶ WEMU 

¶ THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶  

V Mafunzo yametolewa 

kwa Maafisa wa Sekta ya 

Sheria  
 

 

 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 

 
250 

 

 

 

 

 
200 

 
2. Kuandaa kanuni za 

Sheria ya Mtoto ya 

Tanzania Bara na ile ya 

Zanzibar na kutengeneza 

mpango wa utekelezaji 

wake   (INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.1, 3.2.5. 

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WUJWMW 

¶ WSK/Z 

¶ WEMU 

¶ OMM 

¶ WEMU 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

¶ WSK/ZW 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ OMPR 

Kanuni zimeandaliwa. 
Mpango wa utekelezaji 

umeandikwa. 

 
1-5 
 

 

 

 

 
50 

 
56 

3.  Kutekeleza vipengele 

vinavyohusu ajira ya mtoto 

katika Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini, Sheria 

ya Mtoto na Sheria ya 

Watoto(Z)  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2, 3.2.5. 

 

WKA 

WAUJ 

WKUU 

 

WMN 

THBUB 

CWT 

CCWZ 

CWAZ 

CWAT 

AZAKI  
WUJWMW 

Idadi ya kesi za ajira ya 

watoto zimepungua. 
Kesi za watu wanaoajiri 

watoto zinasikilizwa na 

kutolewa maamuzi kwa 

wakati 
 

 
1-5 

 
37 

 
56 

 
1

Kuhamasisha 

kuheshimu 

1. Kuelimisha familia na 

jamii kuhusu haki ya mtoto 
¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

SM 

THBUB 

Kampeni ya uelewa kwa 

umma juu ya haki ya 

1-4 160 160 
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3. maoni ya 

watoto 

ushiriki wao 

katika 

masuala 

yanayowahus

u 

kushiriki. (INAENDELEA  3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.4. 

¶  CWAT 

AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶ OMPR/Z 

mtoto kushiriki 

imeendeshwa.  
 

2. Kuweka wawakilishi wa 

watoto katika kamati za 

utawala wa shule,  taasisi za 

jamii, kamati za miradi nk. .  

(MPYA ) 

 

 

 

 

WEMU 

WMJJW 

WEMU/Z 

 

WHVUM 

OWK-TMSM 

SM 

THBUB 

AZAKI  

¶ WUJWMW 

OMPR/Z 

¶  

Nafasi mbalimbali 

zimeundwa kwa  

wawakilishi  wa watoto.  
Baadhi ya Halmashauri 

za wilaya zina mabaraza 

ya watoto yanayofanya 

kazi. 
Kanuni za utawala wa 

shule zimeundwa 

/zimerekebishwa kwa 

kuingiza uwakilishi wa 

watoto katika utawala na 

mfumo wa kutoa 

maamuzi wa shule,  

 
1-5 

 
300 

 
120 

3. Kuanzisha na kutekeleza 

Mkakati wa Taifa kwa ajili 

ya Uwakilishi wa Mtoto . 

(MPYA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.4. 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶  

¶ WHVUM  

¶ OWK-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WEMU 

¶ THBUB 

¶ OMPR 

¶ OMKR 

V Mkakati wa Taifa kwa 

ajili ya Uwakilishi wa 

Mtoto umeandaliwa.  

 
1-3 

 
150 

 
96 

4. Kuimarisha taasisi za 

watoto  na vyama vyao  

katika sekta ya elimu  

(INAENDELEA)  
 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.1.4. 

¶ WEMU 

¶ WEMU/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶  

V Nafasi za kujengea uwezo 

zimetolewa  
V Ruzuku zimetolewa 

kusaidia mikakati.  

1-2 120 48 

  5. Kuimarisha mabaraza ya ¶  ¶ WMJJW ¶ OWM-TMSM V Baadhi ya mabaraza ya 1-5 75 0 
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watoto nchini. 

(INAENDELEA)  
¶ WUJWMW 

¶ WEMU 

¶  

¶ SM 

¶ AZAKI  
 

watoto yameimarishwa. 

3

4. 
Kuimarisha 

haki ya mtoto 

ya kupata 

elimu   

1. Kuongeza uelewa wa 

umma juu ya umuhimu wa 

elimu katika kupunguza 

umaskini, ujinga, na 

maradhi.  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.1.1. 

¶ WEMU 

¶ WHUUM/Z 

¶ WHVUM  

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WEMU 

¶ ORWM.BM(Z) 

¶ WUJVWW 

V Programu za kuongeza 

uelewa zimeendeshwa. 
1-5 300 240 

2. Kuchukua hatua 

zinazostahili kuzuia watoto 

kuacha shule.  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

1.2.1.4.A.7. 

¶ WEMU ¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ Sekta Binafsi 

¶ WUJVWW 

V Mbinu za kuzuia watoto 

kuacha shule 

zimetengenezwa. 
V Elimu kwa umma juu ya 

athari za kuacha shule 

imetolewa.  

1 
1-5 

 
300 

 
280 

3. Idadi ya watoto 

waliobaki shuleni na 

kumaliza shule 

imeongezeka  

(INAENDELEA ) 

 ¶ WEMU ¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ CWWT 

V Sera ya elimu 

imerekebishwa ili 

kupokea tena wasichana 

wenye mimba shuleni 

baada ya kujifungua. 

1-5 150 160 

3

5. 
Kuhakikisha 

haki ya mtoto 

ya kusajiliwa 

baada ya  

kuzaliwa 

1.  Kuanzisha na kutekeleza 

mpango wa kutoa  usajili 

kwa  watoto chini ya miaka 

mitano  (INAENDELEA ) 

Mpango Mkakati 

wa Wakala wa 

Usajili, Ufisili na 

Udhamini (RITA)  
MKUKUTA II  

¶ WKS/WUUU 

¶ Zanzibar 

hakuna 

Mpango huu 
 

 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WHVU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WKS 

¶ ORM/BM(Z) 

¶ WA/Z 

Kuandaa na kutekeleza 

mpango wa usajili wa 

kuzaliwa kwa watoto 

chini ya umri wa miaka 

mitano kwa mujibu wa 

mradi mpya wa usajili wa 

vizazi.   
 

1-5 300 200 

2.  Kutekeleza mradi wa 

usajili wa vizazi wa  watoto 

chini ya miaka mitano.     

(INAENDELEA ) 
 

 ¶ WKS/WUU 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ WHVU 

¶ SM 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ ORWM/BMZ 

Watunga sera muhimu na 

watendaji wa usajili wa 

vizazi wameelimishwa 

kuhusu Mradi Mpya wa 

Usajili wa vizazi. 

1-4 
 

 

 

 

300 224 
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¶ WSK/Z 

¶ Sekta Binafsi 

¶  

V   

 

 

3.  Kufanya tathmini ya 

uwezo na mahitaji ya 

utekelezaji wa mradi mpya 

wa usajili wa vizazi. 

(MPYA ) 
 

 ¶ WKS/WUU 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ WSK/Z 

¶ WHVU 

¶ SM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WSK/Z 

¶ WUJVWW/Z 

¶  

Watumishi wanaofanya 

usajili wa vizazi 

wamepata mafunzo na 

utaalam wa kutekeleza 

mfumo mpya wa usajili 

wa vizazi. 

 
1-5 
 

 

 

 

 
600 

 
320 

 

 

 

 

 

 4. Kuongeza uelewa na 

ufahamu kwa taasisi 

muhimu katika ngazi za 

Mkoa na Wilaya kuhusu 

mfumo mpya wa usajili wa 

vizazi.  (INAENDELEA ) 

 ¶ WKS/WUU 
WSK/Z 

¶ WHVU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WSK/Z 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WA/ZWAUJ 

Uelewa wa umma juu ya 

mfumo wa usajili wa 

vizazi umeongezeka. 

 
1-5 

 
300 

 
240 

5. Kujenga uwezo wa 

taasisi muhimu  katika 

mfumo wa usajili wa vizazi 

pamoja na kutoa mafunzo 

na vifaa kwa watumishi wa 

usajili.  (INAENDELEA ) 

 ¶ WKA  

¶ WSK/Z 

¶ WHVU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUU 

Uwezo wa Watunga Sera 

na Taasisi ya Usajili wa 

Vizazi umeongezeka. 

 
1-5 

 
300 

 
200 

6. Kuongeza uelewa wa 

umma juu ya usajili wa 

vizazi, pamoja na kukubali 

mfumo mpya na huduma 

zake.  (INAENDELEA ) 

 ¶ WKA  

¶ WSK/Z 

¶ WHVU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUU 

Uelewa wa umma na 

usajili wa vizazi 

umeongezeka.  

 
1-5 

 
300 

 
200 
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7. Kuimarisha mfumo wa 

ufuatiliaji na kudhibiti 

taarifa za usajili wa vizazi 

na mahusiano yake na 

miradi mingine juu ya 

Usajili wa raia na takwimu 

muhimu nchini. 
(MPYA)  

 ¶ WKA  

¶ WSK/Z 

¶ WHVU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUU 

Mfumo wa ufuatiliaji na 

udhibiti wa usajili wa 

vizazi umeimarishwa. 

 
1-5 

 
300 

 
150 

 

 

 8. Kurahisisha uanzishaji 

wa mfumo wa  ushiriki juu 

ya usajili wa vizazi pamoja 

na washirika wengine 

wenye msimamo 

unaofanana . 
(MPYA)  

 ¶ WKS/WUU 

¶ WSK/Z 

¶ WEMU 

¶ WMJJW 

¶ TTK 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUU 

Mfumo wa ushiriki  na 

uratibu unaofanya kazi 

katika ngazi ya kitaifa 

umeanzishwa.  
 

 
1-3 

 
200 

 
100 

 
5

6. 

Kujenga na 

kuwezesha 

mazingira ya 

kuhakikisha 

ustawi wa 

watoto. 

1. Kuimarisha Utafiti wa 

kitaifa kuhusu Ukatili Dhidi 

ya Watoto wa Kike ili 

kuendeleza na kusambaza 

utafiti wa kina.  

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKMHB 85.51 

¶ MKMHB 85.62 

¶ WMJJW 

¶ WUJVWW/Z 

¶  

¶ Taasisi za utafiti 

¶ WEMA 

¶ WF 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ TTK 

¶ WKCU 

¶ OMKR 

¶ OMPR/Z 

¶ OMMS/Z 

V Utafiti umefanywa na 

matokeo yake 

yamechapishwa na 

kusambazwa.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
60 

 

 

 
160 

2. Kutekeleza Mpango wa 

Taifa wa Kukabili Ukatili 

Dhidi ya Watoto Zanzibar 

2011- 2015, kutekeleza 

maeneo ya kipaumbele kwa 

ajili ya kuzuia na kukabili 

ukatili dhidi ya watoto 2012 

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

WMJJW 
WUJWMW 

¶  

WKS 
WA/ZWAUJ 
TKKU  
WA/ZWMNN  
PT 
WEMU 
OWM-TMSM 

Mfumo Kamili wa Taifa 

wa Kulinda Mtoto 

umeanzishwa na 

unafanya kazi.  

 
1-5 

 
350 

 
175 
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ï 2013 (Bara) na kuandaa 

na kutekeleza Mpango Kazi 

wa Taifa kwa ajili ya 

kuzuia na kupinga ukatili 

2013ï2016 (Bara). 

(INAENDELEA ) 

Taasisi za Kidini 
AZAKI  
 

3. Kuanzisha Kamati ya 

Ushauri  wa Kitaifa katika 

Sekta mbalimbali za Ulinzi 

wa  Mtoto.(MPYA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ WMJJW 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WKS 

¶ WEMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ AZAKI  

Kamati zimeanzishwa na 

mikutano ya mara kwa 

mara imeitishwa.  

 
1-3 

 
150 

 
100 

4. Kuongeza uelewa na 

kuhamasisha jamii, shule, 

na mahala pa kazi kuhusu 

haki za watoto na ulinzi 

wao.  (INAENDELEA)  

 WMJJW 
WUJWMW 
 

¶ WEMU 

¶ THBUB 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WSK/Z 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WHUUM/Z 

V Kampeni za kuleta 

uelewa zimefanywa.  
 
1-5 
 

 

 

 
75 

 
40 

5. Kuboresha nyumba za 

watoto walioachwa bila 

msaada wa wazazi au 

walezi. (INAENDELEA  

¶ MKMHB 85.65 ¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ SM 

¶ Sekta binafsi 
Taasisi za Kidini 
AZAKI  

¶ ORFUMM 

V Nyumba za watoto 

zimeboreshwa.  
 

 
1-5 
 

 

 
130 

 
480 

6. Kutengeneza vituo vya  

marejesho kwa ajili ya  

watoto wa mitaani 

ambavyo vitarahisisha 

kuwarejesha katika familia 

zao na jamii.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJVWW/Z 

¶ WMJJW 

¶ SM 

¶ Sekta binafsi 
Taasisi za Kidini 
AZAKI  

¶ ORFUMM 

¶ ORWM/BMZ 

¶  

V Baadhi ya vituo vya 

marejesho 

vimetegenezwa.  
V Idadi ya watoto wa 

mtaani imepungua. 
V Idadi ya watoto 

wamerejeshwa  katika 

familia zao.  

1-5  

 

 
110 

 

 

 
0 
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7. Kuanzisha programu 

zinazofundisha kuhusu 

malezi sahihi.  (MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 2, Lengo 

2.2.3.C.4. 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJVWW/Z 
WMJJW 

¶ WEMU 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ Taasisi za Kidini 

na Kijamii 

¶ WUJWMW 
 

V Mafunzo yameandaliwa 

na yamefanyiwa kazi.  
 
1-5 

 
250 

 
200 

6

7. 
 

Kuhakikisha 

ulinzi wa 

watoto dhidi 

ya aina 

mbalimbali za 

unyanyasaji. 

1. Kufanya utafiti kuhusu 

biashara ya watoto (na hasa 

watoto wa kike). 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKMHB 85.62 

¶ 85.64 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 
 

 

¶ WKA  

¶ WMJJW 

¶ WHVUM  

¶ WA/ZWMNN  

¶ THBUB 

¶ WKS 

¶ PT 

¶ Mahakama 

¶ MM  

¶ AZAKI  

¶ WHUUM/Z 

¶ WSK/Z 

V Utafiti umefanywa.  

 

 

 
1-3 

 

 

 

 
90 

 

 

 

 
0 

2. Kuboresha utekelezaji 

wa sheria za mtoto zilizopo 

pamoja na zile sheria juu ya 

ndoa za umri mdogo, 

usafirishwaji wa watoto, 

urithi, haki za ajira, ukatili 

wa kijinsia, unyanyasaji na 

aina mbaya za ajira ya 

watoto.  (INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 1, Lengo 

1.3.1. 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.5. 

¶ MKMHB 85.62 

¶ MKMHB 85.63 

¶ MKMHB 85.64 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 

¶ WKA  

¶ THBUB 

¶ WKS 

¶ WANMM  

¶ SM 

¶ WKAU/Z  
WSK/Z 

V Ulinzi wa watoto 

umeingizwa katika 

mitaala ya mafunzo ya 

watekelezaji wa sheria.  
V  
V Idadi ya madai ya 

biashara ya usafirishwaji 

watoto iliyochunguzwa 

imeongezeka.  

 

 

 

 
1-5 
 

 

 

 

 

 

 

 

 
250 
 

 

 

 

 

 

 

 

 
160 
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3. Kuongeza idadi ya 

maofisa wa ustawi wa jamii 

chini ya SM kwa idadi 

inayokubalika ili kuzuia na 

kukabiliana na vitendo 

vyaukatili kwa kutelekezwa 

na kunyanyaswa kwa 

watoto. (INAENDELEA)  

 OWM-TMSM 
 

¶ ORWM/BMZ 
 

WA/ZWAUJ 
WUJWMW 

Idadi ya wilaya yenye 

Maafisa wa Ustawi wa 

Jamii  

 
1-5 

 
200 

 
100 

4. Kuwajengea uwezo 

Maafisa wa Ustawi wa 

Jamii kuweza kuzuia na 

kukabiliana na ukatili, 

unyanyasaji, vipigo na 

kutelekeza kwa njia ya 

kuanzisha mafunzo kazini 

na kuingiza masomo ya 

ulinzi wa mtoto katika 

mafunzo kabla ya kuanza 

kazi.  (INAENDELEA)  

 WA/ZWAUJ 
WUJWMW 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORWM/BMZ 

¶  

Mafunzo yametolewa 

kwa Maafisa waustawi 

wa jamii. 
Maafisa wa ustawi wa 

jamii wamepata ujuzi na 

ufahamu wa 

kushughulikia kesi za 

ukatili dhidi ya mtoto.  

1-5 150 50 

5. Kujenga uwezo wa 

wataalamu wa elimu na 

afya kwa ajili ya kuwapa 

huduma watoto wahanga, 

pamoja na kuingiza 

masomo ya hifadhi ya 

mtoto katika Mafunzo ya 

Ualimu na kozi za mafunzo 

ya kitaalam ya afya. 

(INAENDELEA)  

 WA/ZWAUJ 
WUJWMW 
WEMU 

¶ WMJJW 

¶ WA/Z 

Masomo ya ulinzi wa 

mtoto yameingizwa 

katika mitaala ya 

mafunzo.  
 

 
1-5 

 
150 

 

50 

6. Kujenga uwezo wa 

mfumo wa sharia wa 

kushughulikia watoto kwa 

njia ya kuingiza masomo ya 

ulinzi wa mtoto katika 

mitaala ya Chuo cha Polisi, 

 WKS 
WA/ZWMNN  
WSK/Z 

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ WMJJW 

¶ AZAKI  

Masomo ya ulinzi wa 

mtoto yameingizwa 

katika mitaala ya 

mafunzo. 
 
Madawati ya Jinsia na 

1-5 150 50 
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Mafunzo Endelevu ya 

Mahakama, na kuanzisha 

na kuimarisha madawati ya 

Jinsia na Watoto katika 

vituo vyote vya Polisi. 

(INAENDELEA)  

Watoto yanafanya kazi 

katika vituo vyote vya 

Polisi.  

7. Kuwajengea uwezo 

wakaguzi wa idara ya kazi 

katika kushughulikia ajira 

ya mtoto. 

(INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.5. 

¶ MKMHB 85.65 

¶ WKA  

¶ WKAU/Z  

¶ WKUCU 

¶ WMATWMAT  

¶ WNM 

¶ BUA/Z 

V Mifano bora ya 

kuchunguza ajira ya 

mtoto imeingizwa katika 

makabrasha ya mafunzo 

kwa ajili ya ukaguzi wa 

kazi.  
 

 

 

 
1-4 

 

 

 
125 
 

 

 

 
320 

8. Kuingizwa kwa Masomo 

ya Ulinzi wa Mtoto katika 

Mitaala ya Chuo cha Polisi, 

Mitaala ya Chuo cha 

Magereza na Elimu 

Endelevu ya Mahakama. 

(INAENDELEA)  

¶ WKS 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WSK/Z 

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ MT 

¶ WMJJW 

¶ AZAKI  

THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

V Masomo ya ulinzi wa 

mtoto yameingizwa 

katika mitaala ya 

mafunzo.  
 

 

 

 
2-5 

 

 

 
120 

 

 

 
80 

7

8. 
Kuandaa na 

kutekeleza 

mfumo kamili 

unaohusu haki 

za mtoto . 

1. Kuandaa na kutekeleza 

Mpango Kazi wa Kitaifa 

wa Watoto waishio katika 

mazingira magumu 

(INAENDELEA)  

¶ MKMHB 85.65 ¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶ OWM-TMSM 

¶ AZAKI  

¶ WITS 

¶ ORWM/BMZ 

¶  

V Mpango Kazi 

umeandaliwa na 

kutekelezwa.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
80 

 

 

 
60 

2. Kutekeleza Mpango  

Kazi wa Taifa wa Kuzuia 

na kupambana na ukatili 

Dhidi ya Watoto (2012 ï 

2015) (INAENDELEA ) 
 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKMHB 85.48 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WA/ZWMNN  

V Mfumo Kamili wa Taifa 

wa Ulinzi wa Mtoto 

umeandaliwa na unafanya 

kazi.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
160 

 

 

 
60 
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4.3.3. Watoto waliokinzana na Sheria.  

Chombo Cha Ufuatiliaji na Tathmini:  THBUB, Jukwaa la Haki la Watoto na  AZAKI 

 

S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs  Milioni)  
Bara ZNZ  

1. 
 

Kuimarisha 

Mfumo wa 

Sheria kwa 

watoto  katika 

mkinzano na 

sheria 

1. Kutekeleza Kikamilifu 

Sheria ya Mtoto ya 2009 na 

Sheria ya Watoto ya 2011. 

(Zanzibar).(INAENDELE

A) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2, 3.2.5. 

WKS 
WMJJW 
WA/ZWUJ 
WUJWMW 

WA/ZWMNN  
PT 
WEMU 
THBUB 
OMKR 
WSK/Z 
 

V Sheria za Mtoto 

zimenafanya kazi . 
 
1-5 

 
180 

 
128 

2. Kutekeleza Mkakati wa 

Haki ya Mtoto 2012 ï 2017 

kwa ajili ya Tanzania Bara, 

na kuandaa na kutekeleza 

Mkakati wa Sheria ya 

Mtoto wa Zanzibar  

MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

WKS 
WMJJW 
 

Mpango wa 

Utekelezaji wa 

haki za Mtoto 
 
Mahakama 
PT 

Tathmini imefanywa juu 

ya utekelezaji wa sasa, 

mapungufu na vipaumbele 

vimebainika.  
Utekelezaji umeendelezwa 

kwa msingi wa tathmini. 

1-5  
150 

 
100 

 ¶ WSK/Z 

¶ SM 

 

 

 

 3. Kujenga Mfumo Kamili 

wa Kitaifa wa Ulinzi wa 

Mtoto utakaohusisha kila 

Wilaya, kwa kufuata mfano 

unaofanya kazi katika 

Wilaya sita.  (MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKMHB 85.48 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WA/ZWMNN  

¶ WSK/Z 

¶ SM 
 

V Mfumo Kamili wa Kitaifa 

wa Ulinzi wa Mtoto, 

umeandaliwa na kufanya 

kazi.  

 

 
1-5 

 

 
600 

 

 
120 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs  Milioni)  
Bara ZNZ  

(MPYA)  MT 
OMM  
MM  
WA/ZWUJ 
WEMU 
WHVU 
THBUB 
OWM-TMSM 
WMJJW 

3. Kuandaa rasimu ya 

mwisho ya kanuni za haki 

ya vijana chini ya Sheria ya 

Mtoto na Sheria ya Watoto  

(ZNZ). ((INAENDELEA ) 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2, 3.2.5. 

¶ WKS 

¶ WMJJW 
WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 

¶ W/ZWMNN 

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ WEMU 

¶ OMKR 

¶ WUJWMW 

¶ WSK/Z 

¶  

V Kanuni zimekamilika  
1-2 

 
50 

 
88 

4. Kuteua Mahakama za 

Mwanzo kama Mahakama 

za Watoto na kuandaa 

kupitisha na kusambaza 

kanuni za Mahakama za 

watoto na Kanuni za 

Mahakama za Watoto 

(ZNZ). (MPYA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ Mahakama (JM) 

¶ MM  

V Mahakama zimeteuliwa 

kuwa Mahakama za 

Vijana. 
V Kanuni zimeandaliwa, 

zimepitishwa na 

zimesambazwa.  

 
1-5 

 
350 

 
250 

5. Kuingiza masomo jinsi 

ya kushughulikia watoto 

wanaokinzana na Sheria 

katika mafunzo ya Chuo 

cha Polisi, Chuo cha 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, 

¶ W/ZWMNN 
WA/ZWAUJ 

¶ ORWM/BMZ 

¶ PT 

¶ MT 

¶ Mahakama 

¶ AZAKI  

V Masomo ya kulinda na 

kumtunza mtoto 

yameingizwa katika 

mfumo wa mafunzo.  
V Watenda kazi kadhaa 

 
1-5 

 
120 

 
80 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs  Milioni)  
Bara ZNZ  

Magereza, Chuo cha 

Ustawi wa Jamii, na katika 

Mafunzo ya Waendesha 

Mashtaka na Maofisa wa 

Mahakama.  

(INAENDELEA)  

Lengo3.2.1.2, 

3.2.5. 
¶ THBUB 

¶ WKS 

¶ WUJWMW 

wamepata mafunzo.   

 
6. Kujenga nyumba za 

maadilisho katika kila 

Wilaya. (INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2. 

¶ W/ZWMNN 
WA/ZWAUJ 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WMJJW 

¶ MT 

¶ AZAKI  

¶ ORFUM 

¶ WUJWMW 

¶ WSK/Z 

¶ WEMU 

V Idadi ya nyumba za 

hifadhi na shule za 

mafunzo zimeongeza.  

 
1-5 

 
2,700 

 
160 

7. Kuongeza maafisa  

ustawi wa jamii kuhudhuria 

mwenendo wa mashtaka 

katika  Mahakama 

maalumu ya Watoto. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.1.2, 3.2.5. 

WA/ZWAUJ 

¶ WKS 

¶ WUJVWW/Z 

¶ Mahakama 

¶ WSK/Z 

¶  

V Idadi ya Maofisa ya 

Ustawi wa Jamii 

waliofuatilia Mashauri ya 

mahakama maalumu ya 

watoto imeongezeka.   

 
1-5 

 
500 

 
80 

8. Kuanzisha mfumo wa 

lazima wa utetezi wa 

kisheria kwa watoto. 

(MPYA)  

WA/ZWAUJ 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶  

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ WMJJW 

¶ WUJVWW/Z 

V Mfumo wa lazima 

umewekwa kwa ajili ya 

uwakilishi wa kisheria 

kwa ajili ya vijana.  

 
1-3 

 
400 

 
216 

9. Kufanya ukaguzi wa 

mara kwa mara kwa taasisi 

wanapohifadhiwa watoto 

kwa mujibu wa sheria.  

((INAENDELEA)  

 ¶ THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ WUJWMW 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

¶ WSK/Z 

V Ukaguzi wa sehemu  

walimofungiwa watoto 

umefanywa na taarifa 

zimesambazwa. 

 
1-5 

 
500 

 
240 

2. Kuzuia watoto 1. Kuandaa Mkakati  wa  ¶ WEMU WA/ZWAUJ V Mkakati wa Awali 1-5 250 320 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs  Milioni)  
Bara ZNZ  

kufanya 

makosa na 

kuhakikisha 

watoto 

wanarejeshwa 

kwenye jamaa 

zao.  

Awali kwa msaada kwa 

ajili ya watoto  

waliohatarini kufanya 

makosa ya jinai.  

(INAENDELEA)  

¶ W/ZWMNN 

¶ Mahakama 

¶ OWM-TMSM 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WUJWMW 
 

umewekwa.  

2. Kupunguza utegemezi 

wa mahabusu kabla na 

baada ya ushauri wa 

mahakama kwa kuanzisha 

mipango ya marejesho ya 

jamii, mipango mbadala na 

dhamana kutoka kwa jamii.  

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ WA/ZAWUJ 

¶ Mahakama 

¶ WSK/Z 

¶ WUJWMW 

OWM-TMSM 

¶ W/ZWMNN 
Mahakama 
Taasisi za 

Kijamii  
AZAKI  

V Matumizi ya mahabusu na 

vifungo kwa wenye umri 

wa miaka 18 (kumi na 

nane) umepungua kabla na 

baada ya mashauri ya 

mahakama.   

1-3 125 96 

3. Kutekeleza mipango ya 

marejesho na kupokelewa 

tena katika jamii kwa 

watoto walioingia katika 

mkinzano na sheria. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.2.1, 3.2.5. 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WMJJW 

¶ WEMU 

¶ Mahakama 

¶ PT 

¶ MT 

V Mipango ya mtu mmoja 

mmoja inatekelezwa ya 

marejesho na kupokelewa 

tena katika jamii.   

1-5 100 160 

4. Kuhamasisha kutenga 

watoto na watu wazima 

katika aina zote za 

mahabusu na sehemu 

nyingine walimofungiwa 

watu kwa mujibu wa sheria. 

(INAENDELEA)  

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

¶ Mahakama 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ ORWM/BMZ 

¶  

WMJJW 

¶ PT 
MT 
WKS 
THBUB 

V Watoto na watu wazima 

katika mahabusu 

wametenganishwa.   

1-5 250 280 

 
5. Kukamilisha taratibu za 

kumlinda mtoto na mifumo 

¶ MKUKUTA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.3.3. 

W/ZWMNN 
WUJWMW 

¶ THBUB 

¶ WA/ZWAUJ 

V Taratibu za kulinda mtoto 

zimekamilika na 

zinatekelezwa kwa 

1-2 80 200 
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S/

N 
Malengo 

Makuu  
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs  Milioni)  
Bara ZNZ  

ya malalamiko iwepo 

mahala 

wanaposhikiliwa.(INAEN

DELEA)  

¶ MKUZA II, 

Nguzo 3, Lengo 

3.2.5. 

¶ MT 

¶ AZAKI  

¶ WKS 

¶ ORUMUB/Z 

¶ Mahakama 

ufasaha.  
 

 

 

 
 

 

 

 

 

4.3.4. Watu Wenye Ulemavu 

Chombo Cha Ufuatiliaji na Tathmini:  THBUB na AZAKI  

S/

N 
MalengoMa

kuu 
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1. 

Kuongeza 

uelewa wa 

umma juu ya 

haki za watu 

wenye 

ulemavu. . 

1. Kuendesha programu 

kwa umma juu ya haki za 

watu wenye ulemavu. . 

(INAENDELEA)  

¶ MKMHB 85.37 WA/ZWAUJ 
WMJJW 
OMKR 

¶ WEMU 

¶ WA/ZWMNN  

¶ THBUB 

¶ WUJWMW 

¶ ORWM/BMZ 

¶ WM 

¶ BTWWU 

V Idadi ya programu za 

mafunzo zimefanyika   
V Masomo ya kuelimisha 

yamechapishwa uelewa 

umeongezeka juu ya haki 

za watu wenye ulemavu. 
 

 

1-5 650 400 
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2. Kuongeza uelewa wa 

umuhimu wa utambuzi wa 

mapema na tiba ili 

kupunguza makali ya 

ulemavu unaotibika. . 

(INAENDELEA)  

 WA/ZWAUJ 

¶ WA/Z 
¶ WEMU 

WMJJW 

¶ OMKR 

¶ WM 

¶ AZAKI  

¶ BTWWU 

 
V Uelewa umeongezeka. 

1-5 800 280 

1

2. 
Kufanya 

uchambuzi 

kwa hali ya 

watu wenye 

ulemavu pale 

walipo   

1. Kufanya utafiti juu ya 

ulemavu na huduma za 

uboreshaji (MPYA) . 

 WA/ZWAUJ 
OMKR 

¶ Taasisi za 

Utafiti 

¶ WEMU 

¶ WA/Z 

¶ THBUB 

¶ OMKR 

¶ AZAKI  

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ Mtakwimu 

Mkuu 

V Taarifa za utafiti 

zimetengenezwa na 

matokeo yamesambazwa. . 

1-2 200 640 

2. Kuboresha takwimu juu 

ya hali ya ulemavu kwa 

lengo la kuhudumia 

mahitaji mbalimbali ya 

watu wenye ulemavu. 

(INAENDELEA)  

 NBS 
WA/ZWAUJ 
OMKR 

¶ WM 

¶ BTWWU 

¶ Mtakwimu 

Mkuu 

Takwimu zimeboreshwa.  1-2 200 400 

 
3. Kuongeza uelewa kuhusu 

uzito na athari za ulemavu 

kwa wanaofanya maamuzi  

ili maswala ya watu wenye 

ulemavu yaingizwe kwenye 

mpango wa maendeleo.  
(INAENDELEA)  

 WA/ZAWAUJ 

¶ OMKR 
¶ WEMU 

¶ WA/Z 

¶ Ofisi ya 

Mtakwimu 

Mkuu wa 

Serikali 

¶ WM 

¶ BTWWU 

¶ AZAKI  

V Maswala ya watu wenye 

ulemavu yameingizwa 

katika idadi kubwa ya 

mipango ya maendeleo  
 

1-5 500 240 
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2

3. 
Kutoa elimu 

kwa watu 

wenye 

ulemavu. . 

1. Kuandaa mifumo ya 

kungôamua watoto wenye 

ulemavu katika umri 

mdogo.  (MPYA ) 

¶ MKMHB 85.36 

¶ MKMHB 85.93 

WA/ZWAUJ 

¶ WA/Z 

¶ WEMU 

¶ SM 

¶ OMKR 

¶ AZAKI  

¶ THBUB 

¶ WM 

¶ Viongozi wa 

jamii 

¶ BTWWU 

V Nyanja zimetengenezwa 

za kungôamua watoto 

wenye ulemavu. 

1-5 1,000 160 

3

4. 
Kuhamasisha 

upatikanaji 

wa huduma 

za umma ili 

kuwezesha 

watu wenye 

ulemavu 

kuzifikia 

huduma hizo. 

1. Kurekebisha sheria na 

sera za  sasa za ujenzi ili 

kuainisha maswala ya 

wenye ulemavu. (MPYA ) 
 

¶  ¶ WU 

¶ WUM 

¶ TKS 

¶ THBUB 

¶ ORUMUB/Z 

¶ OMKR 

¶ OMPR 

¶ WM 

¶ WSK/Z 

V Sera na sheria za sasa 

zimerekebishwa. 
1-3 700 400 

2. Kufanya michoro na 

kubadilisha majengo ya 

umma ili kuwawezesha 

wenye ulemavu kuyafikia. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WU 

¶ Mamlaka ya 

Majengo 

¶ WANMN/Z  

¶ WEMU 

¶ WMST 

¶ WMM/Z  

¶ Bodi ya 

Waandisi 

¶ BTWWU 

¶ OMKR 

V Baadhi ya majengo ya 

umma yamebadilishwa ili 

wenye ulemavu waweze 

kuingia. 

1-5 143 400 

3. Kuhamasisha 

marekebisho katika usafiri 

wa umma kwa ajili ya watu 

wenye ulemavu.  

(INAENDELEA) ) 

 ¶ WUS 

¶ WUM 

¶ Mamlaka ya 

Usafirishaji 

¶ OMKR 

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ AZAKI  

V Kampeni zimeendeshwa 

za kuongeza uelewa baina 

ya wenye magari ya usafiri 

kuhusu ulemavu na 

mahitaji ya wenye 

ulemavu.  
V Vifaa vinavyokidhi 

ulemavu vimewekwa.  

1-5 46 240 

4. Kuboresha utoaji wa 

huduma ya misaada na 
¶ MKMHB  85.34 ¶ WA/ZWAUJ ¶ ORFUM V Upatikanaji wa huduma na 

vifaa vya msaada  

1-5 800 400 
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vyombo vinavyosaidia watu 

wenye ulemavu ili 

waongeze kiwango cha 

kujitegemea  

(INAENDELEA)  

¶ MKMHB  85.35 ¶ OMK ¶ WEMU 

¶ WA/Z 

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

umeongezeka.  

3

5. 
kutoa fursa 

sawa za ajira 

kwa watu 

wenye 

ulemavu.. 

1. Kuongeza programu na 

hatua za makusudi kwa 

watu wenye ulemavu katika 

sekta ya umma na sekta 

binafsi. . (INAENDELEA)  

 ¶ WKA  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WKAU/Z  

¶ ORUU 

¶ WITS Zote 

¶ Vyama vya 

waajiri na 

wafanyakazi 

¶ BTWWU 

V Programu na hatua za 

makusudi zimeongezeka  
V Baadhi ya watu wenye 

ulemavu wameajiriwa 

katika sekta ya umma na 

sekta ya binafs.  
. 

 
1-5 

 
310 

 
240 

2. Kutekeleza kwa dhati 

sheria dhidi ya waajiri 

wanaogundulika kubagua 

watu wenye ulemavu.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WKA  

¶ Mahkama 

¶ WKAU/Z  

¶ WITS Zote 

¶ OMKR 

¶ THBUB 

¶ Vyama vya 

waajiri na 

wafanyakazi 

¶ BTWWU 

¶ ORWM/BMZ 

¶ CCWZ 

¶ ORUMUB 

¶ MUZ 

¶  

V Malalamiko kuhusu 

ubaguzi yametolewa  

yamechunguzwa, na 

yamesuluhishwa 
V Adhabu zimetolewa dhidi 

ya waajiri 

waliothibitishwa 

wamebagua watu wenye 

ulemavu.  

 

 

 

 
1-5 

 

 

 

 
1,573 

 

 

 

 
160 

3. Kuandaa mipango ya 

ustawi kwa watu wenye 

ulemavu iwe mipango ya 

hifadhi ya jamii na 

kuhakikisha upatikanaji wa 

fidia kamili kwa watu 

wenye ulemavu. (MPYA ) 

¶ MKMHB 85.34 

¶ MKMHB 85.35 

¶ MKMHB 85.38 

¶ WKA  

¶ WUJWMW 

¶ WA/ZWAUJ 

¶ OMKR 

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ AZAKI  

¶ MHJZ 

V Mipango ya hifadhi ya 

jamii imepitiwa upya na 

imerekebishwa 

kuhakikisha inawafikia 

watu wenye ulemavu.  

 
1-5 

 
1,573 

 
240 
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4. Kuanzisha vituo vya 

kuwashirikisha watu wenye 

ulemavu katika soko la 

ajira. . (MPYA ) 

 ¶ WKA  

¶ ORUMUB/Z 

¶ WKAU/Z  

¶ WIM  

¶ ORWM/BMZ 

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ AZAKI  

¶ OMKR 

¶ CWZ 

¶ MKU/Z  

V Mawakala wa ajira na 

taaluma wameanzishwa.  
 

 
1-3 

 

 
50 
 

 

 
160 

5

6. 
Kuhakikisha 

ushiriki wa 

WWU katika 

shughuli za 

siasa na za 

umma   

1. Kuhamasisha WWU 

kushiriki kupiga kura kwa 

kufanya marekebisho ya 

kuongeza fursa ya kupiga 

kura na hapo hapo 

kuendeleza haki ya kupiga 

kura kwa  uhuru na usiri  

(INAENDELEA)  

 ¶ TTU 

¶ OMPR 

¶ TU/Z 

¶ Vyama vya siasa 

¶ BTWWU 

¶ WM 

V Upatikanaji na matumizi 

ya karatasi maalum za 

kupigia kura kwa WWU 

umeongezeka. 
V  

Miundombinu ya kupigia 

kura imeboreshwa 

kuwawezesha WWU 

kupiga kura 
V  

 
1-5 

 
320 

 
200 

2. Kila inapowezekana  

kujumuisha WWU katika 

mipango na   katika kamati 

za maendeleo ili 

kuhakikisha mahitaji yao na 

vipaumbele vyao 

vinazingatiwa.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WITS zote ¶ Sekta za umma 

na binafsi 
WM 

V Idadi ya WWU katika 

kamati za mipango na 

maendeo imeongezeka. 

 

 

 
1-4 
 

 

 

 

 
160 

 

 

 
120 

3. Kuhamasisha upatikanaji 

wa taarifa kutoka serikalini 

na taasisi zingine kwa ajili 

ya WWU kwa njia tofauti 

zinazokidhi mahitaji yao 

maalum (INAENDELEA)  

 ¶ WITS Zote 

¶ WHUUM/Z 

¶ OMKR 

¶ OMPR 

¶ THBUB 

¶ BTWWU 

¶ WM 

¶ AZAKI  

V Upatikanaji wa taarifa za 

umma kwa sura 

mbalimbali.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
420 

 

 

 
240 
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4. Kutoa msaada wa kiafya 

na kisaikolojia kwa WWU 

bila gharama pale 

inapobidi.   
(INAENDELEA)  

¶  WAUJ 
WA/Z 

¶ WMJJW 

¶ WUJWMW 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za afya 

¶ TWWU 

¶ ORWM/BMZ 

¶ BTWWU 

¶  

V Programu za afya bila 

malipo kwa WWU 

zimetolewa.  

 

 

 
1-5 

 

 

 
800 
 

 

 

 
400 

5. Kuhamasisha 

uanzishwaji wa vituo vya 

marejesho katika ngazi ya 

jamii. (INAENDELEA)  

¶  ¶ OWM-TMSM 

¶ WA/Z 

¶ WAUJ 

¶ OMKR. 

¶ SM 

¶ TWWU 

¶ AZAKI  

¶ BTWWU 

V Idadi ya vituo vya 

marejesho katika jamii  

vimejengwa. 
V Huduma za marejesho 

zinapatikana katika vituo 

vya afya vya mwanzo.  
 

 

 
1-5 

 

 
1,500 
 

 

 
120 

6. Kuandaa miongozo ya 

kuimarisha huduma za afya 

za marejesho. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OMKR 

¶ SM 

¶ TWWU 

¶ AZAKI  

¶ BTWWU 

V Miongozo imetayarishwa 

na imechapishwa.  
 
1-5 

 
200 

 
180 

7

7. 
Kuongeza 

ulinzi wa 

kisheria kwa 

WWU.   

1. Kurekebisha sheria 

zilizopo ili kujumuisha haki 

na mahitaji ya watu wenye 

ulemavu na kuhakikisha 

sheria zimeainishwa  

(INAENDELEA)  

¶  ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ TKS 

¶ THBUB 

¶ BTWWU 

¶ OMKR 

¶ Mahakama 

V Sheria imerekebishwa 

kuzingatia watu wenye 

ulemavu.  
V  

 
1-5 

 
730 

 
440 

 

2. Kutoa huduma za 

kisheria bila malipo kwa 

kesi zinazohusu ukiukwaji 

wa haki za WWU . 

¶  ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

MMS 
THBUB 
MM  
PT 
AZAKI  

V Huduma za kisheria 

zinatolewa bila malipo . 
 
1-5 

 
450 

 
340 
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4.3.5. Watu Wenye Umri Mkubwa  

Chombo Cha Ufuatiliaji na Tathmini : THBUB na  AZAKI  

(MPYA ) 

3. Kutoa hati za kisheria na 

za idara ya mahakama kwa 

WWU . (MPYA ) 

¶  ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

MMS 
MM  
PT 

¶ AZAKI  

¶ BTWWU 

¶ ORUMUB/Z 

V Haki za kisheria kama vile 

hukumu za mahakama 

zinatolewa kwa WWU.  

 
1-4 

 
1000 

 
160 

S/

N 
MalengoMa

kuu 
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

  Tzs (Milioni)  

Bara ZNZ  

1. Kuongeza  

uelewa wa 

haki za watu 

wenye umri 

mkubwa. 

 
1. Kuainisha na kujumuisha 

maswala yanayohusu wazee  

katika sera na mipango 

iliyopo, pamoja na huduma 

za afya na matunzo katika 

ngazi ya kaya.  

 ¶ WAUJ 

¶ WUJWMW 

¶  

¶ WITS 

¶ SM 

¶ AZAKI  

V Sera zimetathminiwa, na 

maswala yanayohusu wazee 

yamejumuishwa.  

1-5 100 240 
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(INAENDELEA)  
2. Kushawishi AZAKI na 

vyombo vya habari 

kuongeza uelewa juu ya 

haki za watu wenye umri 

mkubwa.  

.(INAENDELEA)  

¶ MKMHB 85.42 ¶ WMJJW 

¶ WHUUM 

 
WAUJ 

WEMU 

THBUB 

SM 

Taasisi za 

Wazee 

BHT 

AZAKI  

¶ WUJWMW 

¶  

V Kampeni za uelewa 

zimefanywa na AZAKI na 

vyombo vya habari.  

1-5 100 240 

2. Kuhakikisha 

utolewaji wa 

kutosha wa 

afya na 

matunzo ya 

kijamii kwa 

raia wazee.  

1. Kufanya tathmini ya 

wakazi wenye umri 

mkubwa ili kubaini 

mahitaji yao katika kutoa 

misaada ya kiafya, pamoja 

na haja ya kuanzisha 

makazi maalum na vituo 

vya matunzo kwa wazee 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WUJWMW 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WKA  

¶ SM 

¶ WKAU  

¶ ORUMUB/Z 

¶ AZAKI  

¶ Shirika la 

Msalaba 

Mwenyekundu 

¶  

V Tathmini imefanyika na 

taarifa ya tathmini 

imechapishwa na 

imesambazwa kwa umma.  

1-4 200 160 

2. Kutoa mafunzo kwa 

Taasisi za afya na ustawi 

wa jamii namna ya 

kushughulikia mahitaji ya 

afya na ustawi wa jamii 

kwa wazee. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ Vyuo vya 

Mafunzo ya 

Afya 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ WEMU 

¶ AZAKI  

V Mitaala ya mafunzo 

imepitiwa upya ili kuingiza 

haki za wazee. Mafunzo 

yamefanyika. 

1-5 500 480 

3. Kuchunguza mahitaji 

maalum ya wazee katika 

kubainisha na kupata 

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

V Madawa kwa ajili ya wazee 

yanapatikana bila malipo.  
 
1-5 

 
600 

 
400 
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madawa ya msingi, na 

kuhakikisha kwamba 

mahitaji hayo yanaingizwa 

kwenye mlolongo wa 

manunuzi. .  
(INAENDELEA)  

¶ WUJWMW 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

¶  

4. Kutengeneza vifurushi na 

vifaa vya ulemavu kama 

vile miwani ya macho na 

fimbo za kutembelea. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za Afya 

¶ OMKR/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V  
V Vifurushi vya ulemavu 

vinapatikana.  

 
1-5 

 
1300 

 
400 

5. Kutoa bila kutoza ada 

matunzo ya afya  stahiki, 

pamoja na madawa kwa 

magonjwa sugu na 

ulemavu. (INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

¶ OMKR/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶  

V Programu zimeandaliwa za 

kutoa kwa wazee matunzo 

ya afya .  
V Upatikanaji wa matunzo ya 

afya bila malipo 

umeongezeka.  

 
1-5 

 
700 

 
400 

6. Pale inapofaa na 

inapowezekana kujenga 

kliniki zinazohamishika ili 

kupeleka huduma za afya 

kwa wazee wanaoishi 

maeneo ya mbali.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

V Kliniki zinazohamishika 

zimewekwa na kliniki 

zilizopo zimeimarishwa.  
V Upatikanaji wa matunzo ya 

afya umeongezeka.  

1-5 1400 800 
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¶ OMKR/Z 

¶ ORFUM/Z 
3. Kuhakikisha 

ushiriki wa 

wazee. 

1. Kila inapowezekana 

kushirikisha watu wenye 

umri mkubwa katika kamati 

za mipango na maendeleo 

ili kuhakikisha mahitaji yao 

na vipaumbele 

vimejumuishwa. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WITS 

¶ WUJWMW 

¶  

¶ ORFUM/Z 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ Mfuko wa 

Pensheni 

V Wazee wameingizwa katika 

kamati za mipango na 

maendeleo.  

1-5 180 120 

2. Kwa kushirikiana na 

AZAKI na kuanzisha 

vikundi vya kijamii 

vinavyojitegemea kwa ajili 

ya matunzo kwa watu 

wenye umri mkubwa. 

(INAENDELEA)  

 ¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶ ORFUM/Z  

¶ SM 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

¶  

V Vikundi vya jamii 

vinavyojitegemea 

vimeanzishwa.  

1-5 580 360 

3. Kuhamasisha na 

kurahisisha uanzishwaji wa 

mitandao ya watu wenye 

umri mkubwa katika jamii 

au kamati za utetezi wao na 

mawasiliano ya  pamoja na 

mamlaka ili kuongeza 

upatikanaji wa huduma 

zilizopo na stahili zao. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶ WAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶ AZAKI  

¶  

V Idadi ya mitandao kwa 

wastaafu na wazee.  
1-5 400 240 



154 
 

 

 

 

4. Kuhamasisha familia 

kushiriki katika maswala ya 

kijamii, kiuchumi na 

maswala ya utamaduni ili 

kupunguza uvivu na 

kutumia vipawa vyao 

kikamilifu. 

(NAENDELEA)  

 ¶ WUJWMW 

¶ WMJJW 

¶  

¶ WAUJ 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ WHUUM 

V Kampeni ya uelewa 

imefanyika 
 

1-4 480 240 

4. 
 

kufanya 

uchunguzi 

wa awali kwa 

lengo la 

kuunda 

Mpango wa 

Taifa wa 

Pensheni ya 

wazee.  

1. Kufanya uchunguzi wa 

awali kwa lengo la 

kuanzisha Mpango wa 

Taifa wa Pensheni ya Uzee 

(MPYA)  

¶ MKMHB 85.47 ¶ WAUJ 

¶ WKA  

¶ WF 

¶ Mfuko wa 

Pensheni 

¶ WUJWMW 

¶ AZAKI  

¶  

V Uchunguzi wa awali 

umefanywa  
V Taarifa ya uchunguzi wa 

awali imechapishwa na 

umesambazwa kwa umma. 

1-5 600 440 

5 Kuboresha 

mazingira ya 

wazee 

wanaohifadhi

wa katika 

taasisi za 

ustawi wa 

jamii.  

1. Kuongeza mgao wa 

fedha kwa taasisi za kijamii 

zinazotunza wazee ili kutoa 

lishe bora zaidi, vifaa, 

mavazi, na madawa.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WUJWMW 

¶ WAUJ 

¶  

¶ WMJJW 

¶ WA/Z 

¶ ORFUM/Z 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

na kijamii 

¶  

V Mgao wa fedha 

umeongezwa kwa ajili ya 

taasisi ya kijamii 

zinazotunza wazee. 

1-5 2,000 960 

2. Kufuatilia hali ya wazee 

wanaoishi katika taasisi za 

kijamii ili kuhakikisha haki 

zao zinalindwa. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ THBUB 

¶ ORUMUB/Z 

AZAKI  
WSK/Z 

¶ WUJWMW 
 

V Kufuatilia taarifa 

zinazotolewa kwa kipindi. 
1-5 200 100 
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4.3.6. Watu Wanaoishi na  VVU  

Chombo Cha Ufuatiliaji na Tathmini  THBUB na  AZAKI 

S/

N 
MalengoMa

kuu 
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  

Bara ZNZ  

1. Kupambana 

na ubaguzi na 

unyanyasaji 

dhidi ya 

WWVVU 

kwa 

kuelimisha 

na kwa hatua 

zingine.  

1. Kuendelea kuelimisha 

watu na kuongeza uelewa 

wa umma juu ya usawa wa 

WW/VVU na juu ya 

kuheshimu utu wao (Kutoa 

elimu ya haki za binadamu 

na VVU/UKIMWI  

(INAENDELEA)  

 ¶ WMJJW 

¶ THBUB 

¶ OMKR 

¶ WITS zote 

¶ TKKU  

¶ AZAKI  

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ WA/Z 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶  

V Kampeni za elimu kwa 

umma zimefanywa  
 
1-5 

 
600 

 
240 

2. Kutoa mafunzo kwa 

wafanyakazi wa afya, 

polisi, na Taasisi wengine 

kwa huduma za kijamii 

kuhusu haki za binadamu 

WWVVU   

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WMN 

¶ OMKR/Z 

¶ WKS 

¶ WITS zote 

¶ TKKU  

¶ AZAKI  

¶ THBUB 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶  

Wafanyakazi wa afya 

wamepata mafunzo 

kuhusu haki za WWVVU  
V Polisi wamepata mafunzo 

kuhusu haki za WWVVU. 
V  

 
1-5 

 
300 

 
220 

3.Kuhakikisha uchunguzi 

wa mashtaka kwa wahalifu 

wa ubaguzi na ukatili dhidi 

ya waathirika 

VVU/UKIMWI  

unafanyika kwa umahiri 

(MPYA)  

 ¶ WMN 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ PKUZ 

¶ THBUB 

¶ TUZ 

¶ WA/Z 

V Matukio ya ubaguzi  

yamepungua  
V Kesi zilizomalizika 

zimeongezeka.  

1-5 180 80 
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2. Kuboresha 

hali ya 

maisha ya 

WWVVU 

kwa njia ya 

kutoa 

huduma ya 

afya na 

msaada wa 

kisaikolojia.  

1. Kuongeza ubora kwa 

huduma za afya kwa 

WWVVU, pamoja na 

uchunguzi wa afya, 

matibabu, rufaa na 

ufuatiliaji na malezi. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ SM 

¶ Taasisi za Afya 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ OMKR 

¶ Taasisi za kidini 

V Upatikanaji wa huduma za 

uchunguzi umeongezeka  
V  
V Upatikanaji wa madawa 

umeongezeka. 

 
1-5 

 
1500 
 

 
800 

2. Kuhakikisha upatikanaji 

wa ushauri na msaada ili 

kukidhi mahitaji ya 

kisaikolojia, kiroho na 

kujamii. (INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

 OMKR 

¶  

¶ SM 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ JAZ 

V Upatikanaji wa huduma za 

ushauri umeongezeka. 
1-5 500 400 

3. Kupitia Upya Sheria ya 

Kuzuia na Kudhibiti 

Ukimwi ya mwaka  2008 

pamoja na tathmini ya 

utekelezaji wake.   

(INAENDELEA)  

 ¶ WMN 

¶ OMM 

¶ OMKR/Z 

¶ WKS 

¶ MM  

¶ PT 

¶ TUZ 

¶ WA/Z 

¶ PKUZ 

V Taarifa ya utekelezaji 

imetolewa 
1-3 150 88 

3. Kuhakikisha 

hifadhi ya 

haki za 

WWVVU. 

1. Kufuatilia matukio ya 

ubaguzi katika ajira ili 

kuhakikisha hifadhi ya haki 

za binadamu zinazohusu 

WW/VVU . (MPYA)  

 ¶ WKA  

¶ WKAU  

¶ WITS 

¶ SM 

¶ THBUB 

¶ OMKR 

¶ ORUMUB 

¶ CWWVUZ 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ AZAKI  

V Mbinu zimewekwa za 

kubaini ubaguzi katika 

ajira.  
V  

1-3 345 
 

144 
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2. Kuandaa Miiko ya Tabia 

kuhusu haki ya WWVVU 

kwa Taasisi wa huduma za 

jamii, pamoja na 

wanataaluma wa afya, 

waelimishaji, polisi, 

magereza, n.k. (MPYA)  

 ¶ WAUJ 

¶ OMKR/Z 

¶ WMJJW 

¶ WMN 

¶ WEMU 

¶ WA/Z 

¶ WKS 

¶ ORUMUB 

¶ TKKU  

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ ORWNMB(z) 

¶ AZAKI  

V Miongozo ya utendaji 

imeandaliwa. 
1-5 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

480 240 

3. Kuendesha programu za 

majadiliano katika  jamii ili 

kuzungumzia uonevu na 

ubaguzi kwa WWVVU, 

kwa ajili ya kujenga 

mazingira 

yatakayowasaidia haswa 

Wanawake wasichana, 

watoto ambao wanaweza 

kuathirika kwa urahisi.   . 

(INAENDELEA)  

V  ¶ WAUJ 

¶ OMKR/Z 

¶ OWM-TMSM 

¶ SM 

¶ WKA  

¶ THBUB 

¶ WUJWMW 

¶ WKAU  

¶ JAZ 

¶ CWWVUZ 

¶ MKMJ 

¶ TKKU  

Programu za majadiliano 

katika jamii zimefanywa 

na asilimia 25% ya vijiji.  

1-3 350 
 

 

 

 

 

168 
 

4. Kuhamasisha 

ushiriki na 

kujumuishwa 

kwa 

WWVVU 

bila ubaguzi.    

1. Kuhakikisha 

ushirikishwaji wa 

WWVVU katika kuandaa, 

kutekeleza na kufuatilia 

programu zinazowagusa.  

(INAENDELEA)  

V  ¶ WITS zote 

¶ OMKR/Z 

¶ SM 

¶ AZAKI  

¶ MKMJ 

V WWVVU wanahusishwa 

katika kuandaa, kutekeleza 

na kufuatilia.  

1-5 320 120 

2. Kuhimiza ushiriki wa 

WWVVU katika vyombo 

vinavyotoa maamuzi au 

vinavyotoa sera, na 

mchango wao uchukuliwe 

V  ¶ WITS zote 

¶ OMKR/Z 

¶ SM 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ TKKU  

V WWVVU anashirikishwa 

katika vyombo vya 

maamuzi na sera. 

1-5 280 120 



158 
 

  

 

 

 

4.3.7. Haki za Wafungwa 

Chombo Cha Ufuatiliaji na Tathmini: CHRAGG na  AZAKI 

sawasawa pamoja na 

wajumbe wengine wote.    

(INAENDELEA)  

¶ CWWVUZ 

3. Kuhamasisha ushiriki wa 

WWVVU katika matukio 

mbalimbali kama vile 

uelimishaji rika na kutoa 

mafunzo. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WITS zote 
OMKR/Z 

¶ WA/Z 

¶ SM 

¶ TUZ 

¶ PKUZ 

¶ TKKU  

¶ CWWVUZ 

WWVVU wanahusishwa 

na vyombo vinavyotoa 

maamuzi na 

vinavyotengeneza sera.  
 

 

1-5 
 

 

 

 

 

 

320 
 

 

 

 

 

160 

4. Kuendesha kampeni za 

kujua haki katika jamii 

zilizolengwa, pamoja na 

Mitandao ya Watu 

Wanaoishi na UKIMWI na 

katika vitongoji (MPYA)  

 ¶ WAUJ 

¶ OMKR/Z 

¶ WSK/Z 

¶ TKKU  

¶ CWWVUZ 

¶ ORUUUB 

¶ WHUUM 

V Kampeni zimefanywa 

katika maeneo 

yaliyolengwa, kwa njia ya 

luninga, radio, na vyombo 

vingine vya habari.  

1-3 320 168 

S/

N 
MalengoMa

kuu 
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
bara ZNZ  

1. Kuhakikisha 

haki za 

wafungwa na 

kanuni za 

msingi za 

utawala wa 

mfumo wa 

magereza . 

1. Kutoa mafunzo kwa 

watumishi wengine wote 

wa vyombo vya dola (Idara 

ya Mahakama, polisi na 

magereza) kuhusu haki za 

watu wanaoshikiliwa, kwa 

kuzingatia maswala husika 

na  kijinsia 

V  ¶ WMN 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶  

¶ THBUB 

¶ PT 

¶ AZAKI  

V Watumishi 

wanaotekeleza sheria 

wamepewa mafunzo.  
V Kijitabu kuhusu haki za 

mfungwa kimechapishwa 

na kusambazwa kwa 

wafanyakazi na jamii 

1-5 2,500 384 
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(INAENDELEA)  inaweza kukipata.  
2. Kuandaa na kusambaza 

Waraka unaohusu haki na 

wajibu wa watu 

wanaoshilikiwa/zuiliwa. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WMN 

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ PT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

V Waraka umeandaliwa na 

kusambazwa na kila 

mfungwa anaweza 

kuupata.  

1-5 1,630 200 

3. Kuelimisha washikiliwa 

kuhusu haki zao 

(INAENDELEA)  

V  ¶ WMN 

¶ WSK/Z 

¶ MT 

¶ THBUB 

V Malalamiko 

yameongezeka.  
1-5 800 160 

 
4. Kuimarisha utaratibu wa 

malalamiko kwa mahabusu. 

(INAENDELEA)  

V  ¶ WMN 

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ PT 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

V Taratibu zimeimarishwa 

na malalamiko 

yamechunguzwa. 

1-5 
 

 

 

 

250 160 

2. Kutumia aina 

mbadala ya 

adhabu na 

marejesho 

katika Sheria 

ya Adhabu ili 

kupunguza 

msongamano 

wa watu 

katika 

magereza.  

1. Kufanya uchunguzi 

wa awali juu ya utekelezaji 

wa programu za adhabu 

mbadala. (MPYA)  

 

¶ MKMHB 85.47 ¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ WMJJW 

¶ Mahakama 

¶ OMM 

¶ MM  

¶ TKS 

¶ CWT 

¶ CWZ 

V Taarifa ya Awali ya 

Uchunguzi imetolewa na 

imesambazwa kwa 

umma.  

1-3 360 112 

2.  Kuimarisha programu za 

kutumikia jamii kwa 

makosa madogomadogo ya 

jinai.(INAENDELEA)  

¶ MKMHB 85.47 
 

 

  

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ Mahakama 

¶ MM  

¶ WMJJW 

¶  

V Sera na taratibu za 

kuamuru huduma kwa 

jamii kama adhabu 

zimepitiwa upya na 

kuimarishwa. 

1-5 200 100 

3. Kuimarisha kifungo cha 

nje ili kurahisisha 

utekelezaji wa adhabu 

mbadala  (INAENDELEA)  

¶ MKMHB 85.47 ¶ WMJJW 

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ WAUJ 

¶ OMM 

¶ Mahakama 

V Idadi ya maofisa 

uadilisho  imeongezwa. 
V Idara ya uadilisho  

imeimarishwa. 

 
1-5 

 
700 

 
300 

4. Kuelimisha ili kuongeza 

uelewa wa umma kuhusu 

faida za adhabu  bila kifugo 

¶ MKMHB 85.47 ¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ WMN 

¶ OMM 

¶ MM  

V Taarifa za mafunzo na za 

kampeni za kuinua 

uelewa zimeimarishwa.  

1-5 400 240 



160 
 

 

(MPYA)  ¶ THBUB 

¶ AZAKI  
5. Kutoa vitabu vya 

mwongozo kwa Mahakimu 

wa ngazi zote na Majaji 

kuhusu utoaji wa  adhabu 

mbadala badala ya 

kutegemea kifungo.   

(MPYA)  

¶ MKMHB 85.46 

¶ MKMHB 85.47 

¶ WSK/Z 

¶ WKS 

¶ Mahakama 

¶ Majaji na 

Mahakimu 
MM  
PT 
OMM 

¶  

V Waraka umetolewa na 

Mheshimiwa Jaji Mkuu.  
1-5 400 160 

 
3. 

 
Kuboresha 

miundo 

mbinu ya 

majengo ya 

magereza.  

 
1. Kujenga vyoo na 

kukarabati vilivyopo. 

(INAENDELEA)  

¶ MKMHB  85.46 ¶ WMN 

¶ ORWNMB(z) 

¶  

¶ PT 

¶ WAUJ 

¶ WMJJW 

V Kujengwa vyoo vipya na 

kukarabati vilivyopo. 
1-3 217 144 

2. Kuandaa mfumo wa 

ushauri kwa watu walio 

gerezani, hasa wale wenye 

changamoto ya kiakili na 

kisaikologia. 

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ WMN 

¶ WA/Z 

¶  

¶ PT 

¶ WMJJW 

V Vituo vya Afya na 

Ushauri vimeongezwa. 
1-5 350 120 

3. Kuimarisha uwepo wa 

watumishi wa ustawi wa 

jamii katika magereza, ili 

kuongoza programu za 

ushauri na marejesho.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WMJJW 

¶ WAUJ 

¶ WA/Z 

¶ PT 

¶ THBUB 

V Idadi ya maafisa ustawi 

wa jamii wanaofanya kazi 

katika magereza 

imeongezeka. 

1-5 350 80 

 
4. Kuboresha ustawi wa 

watu magerezani.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WAUJ 

¶ ORWNMB(z) 

¶  

¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ PT 

V Ustawi umeboreshwa.  1-3 400 0 

 
5. Kuboresha Ustawi wa  

Maafisa katika magereza 

(INAENDELEA)  

 ¶ WMN 

¶ ORWNMB(z) 

¶  

¶ WUJ 

¶ WF 

V Maslahi ya Maafisa wa 

Magereza yameboreshwa. 

. 

1-5 900 200 
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4.3.8. Haki za Wakimbizi, Wanaotafuta Hifadhi na Watu wasio na Uraia.  

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini : CHRAGG na AZAKI 

 

S/

N 
MalengoMa

kuu 
Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

 
1. 

Kuchunguza 

madai ya 

hifadhi na 

mahitaji ya 

ulinzi wa 

kimataifa.  

1. Kubaini maeneo 

kwa ajili ya mfunzo 

ya ziada na 

kuandaa 

makabrasha ya 

mafunzo.  

(INAENDELEA)  

 ¶ WMN ¶ Idara ya Uhamiaji 

¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

V Asilimia 80% ya 

watendakazi wamepata 

mafunzo. 
 
Makabrasha ya mafunzo 

yamechapwa, 

yamesambazwa kwa 

wadau wanaohusika, na 

yametolewa kwa umma.  

1-5 50 0 

2. Kujenga uwezo 

wa Maafisa wa 

Idara ya  

Wakimbizi,  

Maafisa wa 

Uhamiaji na 

Mamlaka za 

Uthibiti Mpakani 

kuhusu uchunguzi 

wa hifadhi za 

makazi. 

(INAENDELEA ) 

 ¶ WMN ¶ Idara ya Uhamiaji 

¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

V Maafisa wa idara husika 

wamejengewa uwezo 
V  

Udhibiti wa wahamiaji na 

uchunguzi wa makazi ya 

hifadhi umeimarishwa 

 200 0 

3. Kutoa mafunzo 

kwa wajumbe wa 

Kamati ya Taifa ya 

Uteuzi na Kamati 

 ¶ WMN ¶ Idara ya Uhamiaji 

¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ PT 

¶ AZAKI  

V Maafisa wa Uhamiaji 

wote wamepata mafunzo. 
V Makabrasha ya Mafunzo 

yamechapwa, 

1-3 500 0 
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za Wilaya za 

Uteuzi za Muda.    

(INAENDELEA)  

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

yamesambazwa, na 

yametolewa kwa umma.  
 

2. Kuakikish a 

kwamba 

wakimbizi na 

watu 

wanaotafuta 

hifadhi 

wanaonyesh

wa taratibu 

za kupata 

hifadhi.  

1. Kuongeza 

jitihada za 

ufuatiliaji ili 

kuhakikisha 

kwamba watu 

wanaotafuta hifadhi 

wanapewa  fursa 

mapema ya taratibu 

za kupata hifadhi.   

(INAENDELEA)  

 ¶ WMN 

¶ THBUB 

¶ Idara ya Uhamiaji 

¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ PT 

¶ AZAKI  

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

V Idadi ya wanaotafuta 

hifadhi waliopata fursa ya 

kujua taratibu za hifadhi 

imeongezeka.  
V  
V Idadi ya malalamiko 

kutoka kwa wanaotafuta 

hifadhi imepungua.   

1-5 2,000 0 

2. Kamati ya Taifa 

ya Uteuzi itafanya 

kikao cha kuamua 

maombi ya hifadhi 

kwa wakati 

unaofaa.   

 WMN 
 
¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

V Baadhi ya wakimbizi 

wamepewa hifadhi 

nchini.  

1-3 696 0 

3. Kutafuta fedha 

ili kutunisha bajeti 

ya Serikali. 

(INAENDELEA)  

 WMN 

¶  

WM V Fedha zimetolewa kwa 

Serikali.  
1-5 101 0 

4. Kutoa miongozo 

kuhusu hifadhi ya 

kimataifa na taarifa 

za kutosha juu ya 

nchi wanakotoka 

wakimbizi kwenye 

ya Kamati ya 

Uteuzi ya Taifa na 

Maafisa Uhamiaji 

kwenye vituo 

mipakani.  

 WMN 
 

¶ Idara ya Wakimbizi 

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 

¶ AZAKI  

V Miongozo na Maandishi 

mengine ya rejea 

yametolewa.   

1-5  

 
209 
 

 

 

 

0 
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(INAENDELEA)  
3. Kurekebisha 

sheria 

zinazohusu 

wakimbizi.   

1. Kuridhia 

Mkataba juu ya 

Hadhi ya Watu 

Wasiokuwa na 

Uraia wa mwaka 

1954, na Mkataba 

wa Kupunguza 

Wasiokuwa na 

Uraia 

(INAENDELEA)  

 WMN 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

OMM 
AZAKI  

Kuendesha majadiliano 

na wananchi kuhusu 

kuridhia mikataba. 
Taarifa kuhusu kuridhia 

mikataba imetolewa.  
 

1-5 120 0 

2. Kupitia upya 

Sheria na Sera ya 

Wakimbizi. 

(INAENDELEA)  

 WMN 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

 
TKS 

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 
AZAKI  

 
V Warsha za Wadau 

zimefanyika. 
V Sheria na Sera ya 

Wakimbizi imepitiwa 

upya. 

1-5 147 0 

3. Kurekebisha 

Sheria na Sera ili 

kuhakikisha hifadhi 

ya kutosha 

inapatikana kwa 

wakimbizi. 

(MPYA)  

 ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

TKS 

¶ Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Wakimbizi 
AZAKI  
Bunge 
WMN 

V Sheria na Sera 

zimerekebishwa 

kulingana na vigezo vya 

kimataifa na taarifa za 

uthamini na warsha 

zimetolewa.  

1-3 105 0 
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Sehemu ya  4: Uimarishaji wa Kitaasisi na Haki za Binadamu na Biashara. 

 
4.4.1. Uimarishaji wa Kitaasisi wa  THBUB na OMM 

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini  THBUB na  AZAKI 

S/

N 
Madhu 
muni 

Makuu  

Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

 (Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

1. Kuimarisha 

mamlaka ya 

kisheria na 

utendaji wa 

Tume . 

1.  Kuwasilisha taarifa za 

THBUB Serikalini na 

kuzipeleka bungeni kwa 

majadiliano, na kwa 

chombo kingine chochote 

stahiki. (MPYA)  

¶  ¶ WKS 

¶ OMM 

¶ ORUUUB/Z 

¶ Bunge 

¶ BW 

¶ WITS Zote 

¶ AZAKI  

V Sheria ya THBUB 

imerekebishwa.  
 
Taarifa za THBUB 

zimejadiliwa.  
 

1-5 500 120 

2. Kurejea na kutoa maoni 

juu ya sheria iliyopo ya 

mapendekezo ya sheria, 

kanuni na taratibu za 

kiutawala, ili kuhakikisha 

utekelezaji wa dhana ya  

haki za binadamu na 

utawala bora.  

(INAENDELEA)  
 

¶  ¶ THBUB 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ Bunge 

¶ BW 

¶ TKS/Z 

¶ AZAKI  

V Mapendekezo ya THBUB 

yameingizwa katika 

taratibu za sheria.  

1-5 600 144 

3.  Kuhamasisha mamlaka 

za serikali.  

(INAENDELEA)  
 

¶  ¶ THBUB 

¶ ORUB 

¶ ORUUUB/Z 

¶ WKS 

¶ WSK/Z 

V Idadi ya mikutano na 

mamlaka ya umma 

imefanyika. Mapendekezo 

THBUB yamefikiriwa  

1-5 600 144 

  4.  Kuimarisha uhuru wa 

kifedha na wa kitaasisi wa  

THBUB. (INAENDELEA)  

¶  ¶ WF 

¶ ORFUM/Z 

¶ THBUB 

ORUB 
WKS 
 

V Mikutano imefanywa na 

mamlaka mbalimbali.  

Bajeti ya mwaka ya 

THBUB imeongezwa. 

1-5 440 144 

 
5. Kupitia upya taratibu na 

¶  WKS 
WSK/Z 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

V Taratibu za uteuzi 

zimerekebishwa 

1-2 150 40 
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mchanganuo wa ajira za 

Makamishna wa  THBUB . 

(MPYA )  

¶ ORUUUB/Z kuhakikisha uendelevu na 

ufanisi.  

 
6. Kutekeleza mapendekezo 

ya tathmini ya mahitaji ya 

kuendeleza utaalam. 

(MPYA ) 

¶  ¶ THBUB 

¶ ORUUUB/Z 

¶ WITS 

¶ AZAKI  

V  Baadhi ya Taasisi 

wamepata mafunzo.  
1-2 1,500 30 

7. Kuanzisha na kuratibu 

vikundi vya utendaji 

miongoni mwa watumishi. 

(MPYA ) 

¶  ¶ THBUB 
 

AZAKI  
OMKR/Z 
WKAU  
WUJWMW 
 

V Baadhi ya vikundi vya 

utendaji vimeanzishwa. 
V Baadhi ya mikutano ya 

vikundi vya utendaji 

imefanyika.  
 

1-5 200 15 

2. Kuongeza 

uelewa na 

ufahamu wa 

haki za 

binadamu na 

utawala bora 

kwa wadau.    

1. Kuendesha kampeni za 

kuongeza uelewa juu ya 

majukumu na huduma 

zinazotolewa. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ THBUB 

¶ WHUUM 

¶ AZAKI  V Programu kadhaa za 

uelewa zimeendeshwa.  
1-5 500 20 

2. Kuongeza idadi ya ofisi 

za  THBUB nchini. 

(INAENDELEA)  

¶  THBUB ¶ ORUB 

¶ WKS 

V Ofisi za ziada 

zimefunguliwa Mikoani.  
1-5 300 20 

3. Kuchapisha na 

kusambaza taarifa na 

matamko kwa umma 

kuhusu hali ya  haki za 

binadamu 

nchini.(INAENDELEA)  

 ¶ THBUB ¶ ORUB 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

V Matamko ya hadhara 

yametolewa. 
V Idadi kadhaa ya taarifa 

imeandaliwa na 

imetolewa.  

1-5 300 20 

4. Kuanzisha na kuimarisha 

ushirikiano wa THBUB na 

sekta binafsi, jamii za 

kidini, AZAKI na Taasisi 

zingine zisizo za serikali. 

(INAENDELEA)  

¶  ¶ THBUB 

¶ MTIM  

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

¶ Wafanyabiashra

a na wenye 

viwanda 

V Baadhi  ya AZAKI na 

NGOs wamefanywa  

washiriki wa  THBUB 

1-5 300 20 
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3. Kuimarisha 

Ofisi ya 

MMM iweze 

kutekeleza 

majukumu 

yake kuhusu 

haki za 

binadamu.   

1.Kuendesha tathmini ya 

mahitaji ya Ukurugenzi wa 

Mambo ya Katiba na Haki 

za Binadamu na kuandaa 

Mpango Kazi kwa ajili ya 

utekelezaji.    (MPYA)  

¶  ¶ OMM ¶ WKS 

¶ ORUB 

¶ WSK/Z 

V Tathmini imefanyika.  
V  

1-2 200 100 

2.Mchakato wa mafunzo 

unaoendelea ukuzwe na 

utekelezwe kwa watumishi 

husika.  (INAENDELEA)  

¶  ¶ OMM ¶ WKS 

¶ ORUB 

¶ WSK/Z 

V Mchakato wa mafunzo 

umefanywa na 

umetekelezwa.  

1-5 150 100 

3.Kubuni na kuanzisha 

mfumo wa kutoa taarifa 

kuhusu utekelezaji wa haki 

za binadamu kwa WITS ili 

kurahisisha wajibu wa 

kutoa taarifa katika taasisi 

za Kimataifa na Kikanda.  

(MPYA)  

¶  ¶ OMM ¶ WKS 

¶ ORUB 

¶ WSK/Z 

V Mfumo wa kutoa taarifa 

umeanzishwa na unafanya 

kazi.  
V Uwezo umeongezeka kwa 

kusimamia utekelezaji wa 

mikataba, mapatano ya 

haki za binadamu na uhuru 

kama zilivyowekwa katika 

Katiba.  

2-3 200 150 

4.Kuongeza idadi ya 

watumishi katika Idara ya 

mambo ya Katiba na Haki 

za Binadamu.  

(INAENDELEA)  

¶  ¶ OMM ¶ WKS 

¶ ORUB 

¶ WSK/Z 

V Idadi ya Watumishi 

imeongezwa.  
1-5 150 150 
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4.4.2. Haki za Binadamu na Biashara  

Chombo cha Ufuatiliaji na Tathmini : THBUB na AZAKI  

 

S/

N 
Madhu 
muni 

Makuu  

Hatua/ Shughuli Uhusiano na 

Mipango ya 

Maendeleo 

Wizara 

Kiongozi 
Taasisi 

Washiriki  
Matokeo Muda Rasilimali 

(Tzs Milioni)  
Bara ZNZ  

1. Kukuza Haki 

za Binadamu 

na Biashara 
 

1. Kuendesha mafunzo kwa 

wenye shughuli za biashara 

juu ya wajibu wao wa 

kulinda haki za binadamu, 

kwa kuzingatia viwango 

vya kimataifa. 
(INAENDELEA)  

¶  ¶ THBUB 

¶ MTIM  

¶ WKAU  

¶ ORUB 

¶ WKS 

¶ WVBM  

¶ WMAT  

¶ WNM 

V  Wenye biashara kubwa 

wamepewa mafunzo. 
V Wenye biashara ndogo 

wamepata mafunzo. 
V  

1-5 490 60 

 
2. Kuweka chombo cha 

ufuatiliaji wa AZAKI  ili 

kuziwezesha kufuatilia 

athari  za shughuli za 

biashara na haki za 

binadamu. (MPYA ) 

 ¶ THBUB 

¶ WKS 

¶ AZAKI  

¶ Taasisi za kidini 

¶ WKAU  

V Zana za ufuatiliaji za NGO 

zimewekwa na zimeanza 

kufanya kazi. 
V  

1-5 150 280 

2.  
Kuandaa na 

kupitisha 

Mpango Kazi 

wa Taifa wa 

Haki za 

Binadamu na 

Biashara. 
 

 
1. Kuitisha makongamano 

pamoja na jamii ya wafanya 

biashara ili kupata maoni 

yao katika maandalizi ya 

Mpango Kazi wa Taifa wa 

haki za binadamu na 

biashara. (MPYA ) 

 THBUB 

¶ WVBM  
WTVM  

¶ WKS 

¶ WITS 

¶ Jumuiya wa 

Wafanyabiashar

a 

¶ ORFUM 

Mikutano kadhaa 

imeitishwa. 
 
Ripoti yenye maoni na 

mapendekezo imeandaliwa.  

 
1-5 

 
408 

 
160 

 
2. Kuandaa timu ya uratibu 

wa biashara, shughuli, na 

haki za binadamu kwa 

lengo la kusimamia  

 THBUB 
WVBM  
WKS 

¶ WITS 

¶ Jumuiya wa 

Wafanyabiashar

a 

¶ WKS 

V Timu ya Uratibu imeundwa. 1-5 200 32 
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mkakati wa kuandaa 

Mpango Mkakati wa 

Kitaifa wa Haki za 

Binadamu na Biashara. 

(MPYA ) 

 
3.   Kuandaa Rasimu ya 

Mpango Kazi wa Taifa wa 

Haki za Binadamu na 

Biashara, na kuuwakilisha 

upate baraka za wadau. 

(MPYA ) 

 ¶ THBUB 

¶ WVBM  

¶ MTIM  

¶ WKS 

¶ WITS 

¶ Jumuiya wa 

Wafanyabiashar

a 

¶  

V Mpango Mkakati 

umeandaliwa. 
V  
V Warsha ya kubariki 

imeendeshwa. 
V  

2-3 145 96 

3.  
Kuimarisha 

nyanja za 

utekelezaji 

kwa ajili ya 

biashara na 

haki za 

binadamu, na 

kuhamasi 
sha 

utamaduni 

wa kuheshi 
mu haki za 

binadamu 

miongoni 

mwa jamii ya 

wafanyabiash

ara. 
 

 
1. Kujenga uelewa ili 

kuongeza idadi ya 

makampuni waliosaini 

Mikataba ya Ulimwengu. 

(MPYA ) 

 ¶ WKS 

¶ WSK/Z 

¶ WVBM  

¶ WBVM  

THBUB 
WITS 
Jumuiya wa 

Wafanyabiashar

a 

V Idadi ya makampuni 

wanachama wa mikataba ya 

kimataifa imeongezeka. 

1-5 400 120 

 
2. Kurekebisha sheria iwe 

lazima kwa makampuni 

kujumuisha haki za 

binadamu katika sera zao. 
(INAENDELEA)  

 ¶ WKS 

¶ OMM 

¶ ORUB 

¶ WITS 

¶ THBUB 

¶ AZAKI  

V Sheria zimerekebishwa. 
V Idadi ya shughuli za 

biashara zenye sera 

zinazozingatia haki za 

binadamu imeongezeka.  

1-5 250 100 

3. Kutekeleza mfumo wa 

tathmini ya athari kwa haki 

za binadamu katika aina 

zote za biashara ili kubaini, 

kuzuia, na kuleta afueni 

kwa hatari zilizopo katika 

shughuli zao. 

(INAENDELEA)  

 ¶ BTKM  

¶ ORUB 

¶ WKS 

¶ ORUUUB/Z 

¶  

¶ WITS 

¶ AZAKI  

¶ WSK/Z 

¶ WKAU  

¶ Sekta ya 

Biashara na 

Viwanda 

¶  

V Wajibu wa kutathmini athari 

juu ya haki za binadamu 

umewekwa na umeanza 

kufanyiwa kazi. 
V  

 

 

 

 

 

1-5 360 136 
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JUMLA KUU :   TZS. 338,004,000,000.00 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
4. Kuweka na kutekeleza 

adhabu dhidi ya shughuli za 

biashara zinazosababisha 

ukiukwaji wa haki za 

binadamu. 
(INAENDELEA)  

 ¶  ¶  V Mfumo wa uchunguzi na wa 

kutoa adhabu umeanzishwa. 
V  

1-5 90 40 

 BAJETI NZIMA  274,337 63667 
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ORODHA YA WAJUMBE WA KAMATI YA URATIBU WALIOSHIRIKI KUANDAA  

MPANGO KAZI WA KITAIFA WA HAKI ZA  BINADAMU  

 

 

 

 

 

 NA JINA  TAASISI  WADHIFA  

1. Mathew Mwaimu OMM Mwenyekiti 

2. Francis Nzuki THBUB Makamu Mwenyekiti 

3. Joaquine De Mello THBUB Mwenyekiti-Kamati ya Ufundi 

4. Epiphania Mfundo THBUB Mjumbe 

5. Vicent Mbombo THBUB Mjumbe 
6. Mwinyihusi Hassani ORUMUB/Z 

(Zanzibar) 

Mjumbe 

7. Abeida Rashid OMKR (Zanzibar) Mjumbe 
8. Harusi Mpatani CHAMA CHA 

WANASHERIA 

ZANZIBARC 

(Zanzibar) 

Mjumbe 

9. Alesia Mbuya OMM Mjumbe 
10. Sarah Mwaipopo OMM Mjumbe 
11. Felista Mushi WKS Mjumbe 
12. Yusra Islem/ James 

Marenga 

NOLA Mjumbe 

13. Grace Mkinga TAWLA  Mjumbe 
14. Reginald Martin LHRC Mjumbe 
15. Dr. Charles Sokile Private Mjumbe 
16. Hanifa Salengu WMJJW Mjumbe 
17. Francis Molay PMO Mjumbe 
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18. Ahmad S. Mwendadi MT Mjumbe 
19. Hamad Khamis Hamad PT Mjumbe 
20. Amos Anastaz SHIVYAWATA  Mjumbe 

 

MTAALAMU  

 

21. James Jesse UDSM (School of 

Law) 

MTAALAMU  

WASHAURI WA KIUFUNDI  

22. Tobias Rahm UNDP Mshauri wa kiufundi 

23. Nina Pronin/Nora Pendaeli UNDP Mshauri wa kiufundi 
24. Nikhil Narayan/Lauren 

Baillie 

PILPG Mshauri wa kiufundi 

 

SECRETARIAT  

25. Philemon Thomas THBUB Mjumbe wa Sekretarieti 

26. Laurent  J. Burilo THBUB Mjumbe wa Sekretarieti 
27. Jamila Sulu THBUB Mjumbe wa Sekretarieti 


